Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Tàu tự hành Thỏ Ngọc gặp sự cố nghiêm trọng trên Mặt Trăng, phía Trung Quốc tuyên bố vẫn có thể cứu
ndminhduc
7 nămBình luận: 106

Theo thông báo chính thức, tàu tự hành Thỏ Ngọc (còn gọi là Yutu) của Trung Quốc đã "chết" trên Mặt Trăng sau hàng loạt những trục trặc xảy ra từ khi bắt đầu đổ bộ đến nay. Mới đây, trang China News Service đã dẫn lời một phi hành gia Trung Quốc rằng: "Tàu Thỏ Ngọc đã không thể nào phục hồi đầy đủ chức năng được nữa."

Vào ngày 25 tháng 1 vừa qua, trang Phys.org đã báo cáo rằng Tàu Thỏ Ngọc gặp phải những trục trặc về vấn đề cơ khí và không thể nào có thể phục hồi để tiếp tục vận hành được nữa. Tại thời điểm đó, lý do được cơ quan quản lý Trung Quốc đưa ra là do "môi trường bề mặt của Mặt Trăng quá phức tạp". Phía Trung Quốc cũng cho biết sẽ tổ chức một "cuộc đại tu" cho Thỏ Ngọc.

Trong một diễn biến mới nhất xoay quanh vấn đề trên, tờ Tân Hoa Xã đã tuyên bố rằng tàu Thỏ Ngọc đã "sống lại". Theo Pei Zhaoyu, người phát ngôn của chương trình Mặt Trăng đã tuyên bố rằng "Tàu Thỏ Ngọc chỉ tạm ngủ dưới những trạng thái bất thường". Theo Zhaoyu, giờ đây "chức năng tiếp nhận tín hiệu của Thỏ Ngọc vẫn hoạt động bình thường".

Trong bài phỏng vấn với tờ Tân Hoa Xã, Zhaoyu cho biết: "Với những kết nối đã được thiết lập, các chuyên gia tin rằng Thỏ Ngọc vẫn còn có hy vọng. Thỏ Ngọc vẫn còn sống và có cơ hội để cứu sống Thỏ Ngọc một lần nữa."

Nếu tàu Thỏ Ngọc thật sự ngừng hoạt động, "cái chết" này sẽ giáng một đòn mạnh vào chương trình không gian trong tương lai của Trung Quốc. Mục tiêu chính của chương trình này là xây dựng một trạm không gian và đưa con người lên Mặt Trăng trong vòng 1 thập kỷ tới. Hiện tại, những người thực hiện chương trình đã nhận thấy rằng đó là những việc làm không dễ gì thực hiện và chiếc tàu tự hành chỉ là những bước đi đầu tiên.

VinaOneX
TÍCH CỰC
7 năm
R.I.P - made in China 😁
Hàng Tàu cũng chỉ thế thôi, công nghệ ăn cắp thì cũng chỉ đến thế thôi.

Sent from my C6903 using Tinhte.vn mobile app
Hàng tàu thì mãi vẫn là tầu mà thôi, muốn là số 1 thì còn lâu lắm khựa ơi
các bác cứ chê chứ nhìn lại vn mình còn chả làm đc cái ốc cho tàu vũ trụ nữa là :|
mà hàng tàu xịn thì cũng hơi bị ngon đấy , không giống mấy món rẻ tiền noname đâu
nói chả đâu xa , mấy cái máy nghe nhạc , dac/amp , tai nghe của tq , ae âm thanh chuộng khá nhiều
đừng anti 1 cách mù quáng 😁
@trần tịnh bình vậy thế nào là thật hả bạn ?
@zipder tự cảm nhận nhé 😃
@trần tịnh bình mình đã phát biểu bên ở post đầu tiên rồi , nghe thì chối tai , đọc thì chối mắt nhưng đó là sự thật bạn ah , mà sự thật thì mất lòng 😁
@zipder hehehe! đôi khi tự hiểu hay hơn là nói ra 😃
china được cái vỏ ngoài thôi.
Có 1 sự ljen quan nhẹ tới Mai Thỏ khi mình đọc title.
nước nào mới làm chả như vậy. VN có cái kim cũng phải nhập từ trung quôc đó!
mrnguyenle
ĐẠI BÀNG
7 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Căn bản là cái đỏ nếu mình sản xuất ra còn đắt hơn so với nhập của nó, công nghệ, vốn đầu tư nữa nên ko làm thôi.
dungleo
ĐẠI BÀNG
7 năm
:v chết cmnr mak vẫn còn mạnh mồm bảo cứu, chữa thẹn ak. Hay cử 1 dàn lính lên đấy sóc
Không có thất bại sẽ không bao giờ có thành công
bitback
TÍCH CỰC
7 năm
nói thật chứ tuy TQ thất bại nhưng vẫn thấy chúng nó giỏi thật, hi vọng VN mình được 1 phần như nó thôi, nhái cũng là 1 cách tốt để đi lên mà!
@bitback T Q nó đc các nhà khoa học & kỹ sư từ thời Liên Xô tan vỡ sang trợ giúp cho nó thui.Thực ra người T Q ko giỏi làm ra tàu vũ trụ như bạn nghĩ đâu :p
@IPHONE Pro.No1 đã ghét thì kiểu gì cũng dìm đc =))
@IPHONE Pro.No1 o biết các bác có coi film gravity o, chứ cái tàu vũ trụ TQ nhái y chan tàu soyuz của Nga, nên khi Bullock chui vào tuy o biết tiếng Khựa nhưng bấm đại như tàu soyuz vẫn chạy tốt 😁
@kkzbanana hi hi, phim đó chửi khéo Tàu Khựa, bọn Tàu biết nghĩ chắc tức lộn ruột
rockievn
ĐẠI BÀNG
7 năm
TQ chỉ giỏi khoe mẽ, làm tàu chạy nhanh nhất thế giới để rồi gây tai nạn chết ng, tàu tự hành thì hư ... Còn vn mình chưa làm đc gì tất nhiên ko thể tự hào đc rồi nhưng cũng phải nhìn nhận sự việc thực tế chứ chả lẽ mình chưa làm đc mà thấy ng ta làm sai mình cũng đứng nhìn rồi có ngày cũng dẫm vào vết xe đổ của họ.
Còn vn có làm đc gì ko thì mỗi ng cứ tự cố gắng chứ lúc nào cũng tự ti thì đen khi nào mới khá nổi.
Kenny
CAO CẤP
7 năm
Chú Cuội đã thịt bạn Thố của China vì tội xâm chiếm bất hợp pháp, sắp tới là tụi trên Tam Sa cũng sẽ tương tự và em Liêu Ninh cũng sắp như Thố thôi =]]
Bác nào bảo em thành kiến, bảo thủ cũng được, nhưng cứ cái gì dính dáng đến tàu là em chả thích đâu. Nghe tin tức mà mấy cái thứ kiểu này của tàu bị sự cố thì em rất ư là vui mừng ạ.

Mà cũng may nó bị crash đấy các bác ạ, chứ nó mà hoạt động bình thường, rồi thì mấy hôm nữa nó bới ra mấy cái mảnh sành vỡ xong lại tuyên bố chủ quyền trên Mặt Trăng thì gay go ạ 😁
@Black Mamba Rất chí lý
Nhớ câu nào nói "TQ nói một đằng, làm một nẻo" mà.
haitrieu2594
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mơ à câu đó của vn bạn ơi 😁
hóng món bánh GATO của ae tinh tế 😆
haiaune
TÍCH CỰC
7 năm
Tàu tự hành của nó bị chú cuội nhà ta ở trên đó phá hư vì cái tội dám chiếm đảo của ta
Cuối cùng cũng phải khâm phục chúng nó. Chúng nó đưa đựoc tàu vũ trụ vào không gian; xây dựng hệ thống vệ tinh định vị toàn cầu riêng; xuất khẩu vũ khí công nghệ cao...còn chúng ta copy cũng không xong.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019