Tàu vũ trụ Kepler thuộc NASA đã tìm thấy phiên bản 2.0 của Trái Đất

MinhTriND
23/7/2015 17:35Phản hồi: 298
Tàu vũ trụ Kepler thuộc NASA đã tìm thấy phiên bản 2.0 của Trái Đất

Kepler - tàu vũ trụ săn hành tinh của Cơ quan Hàng không và Vũ trụ Mỹ (NASA) đã có phát hiện gây chấn động, một hành tinh giống như Trái Đất. Theo công bố cách đây ít phút của NASA, họ tìm ra Kepler-452b - hành tinh nhỏ nhất từng được ghi nhận nằm trong Vùng sinh sống của một ngôi sao - nơi đủ ấm để nước có thể tồn tại ở dạng lỏng. Các nhà khoa học gọi Kepler-452b là “Trái đất 2.0”.

Kepler-452b lớn hơn Trái Đất khoảng 60% và quay quanh một ngôi sao mẹ (Kepler-452). Nó mất 385 ngày để chuyển động một vòng quanh sao chủ, chỉ nhỉnh hơn hành tinh của chúng ta 20 ngày. So với Mặt Trời, sao mẹ của Kepler-452 có kích thước lớn hơn 4% và sáng hơn khoảng 20%. Bên cạnh đó, hành tinh Kepler-452 hiện đã 6 tỷ năm tuổi, “già” hơn Mặt Trời của chúng ta 1,5 tỷ năm.

Theo các chuyên gia hàng không vũ trụ đến từ NASA, hệ Kepler-452b cách Hệ Mặt Trời khoảng 1.400 năm ánh sáng và nằm trong chòm sao Cygnus. Mặc dù không biết khối lượng chính xác cũng như thành phần địa chất, NASA nói rằng các nghiên cứu trước đây cho thấy những hành tinh có cùng kích thước với Kepler-452b thường được cấu tạo từ đá. Trải qua 6 tỷ năm trong một quỹ đạo ổn định, với những điều kiện lý tưởng nhất, các nhà khoa học cho rằng đây là nơi thích hợp nhất để sự sống có thể tồn tại.

"Đây thực sự là bước tiến đầu tiên, bước đầu tiên của nhân loại, để trả lời cho câu hỏi: Liệu chúng ta có đơn độc trong vũ trụ này?", John Jenkins đến từ Viện SETI (Hoa Kỳ), cho biết tại cuộc họp báo của NASA. "Bạn và tôi sẽ không thể có những chuyến đi đến những hành tinh này, nhưng con em chúng ta thì có thể".

Tuy việc phát hiện ra Kepler-452b là một cột mốc đáng kể, nhưng đây không phải là lần đầu tiên con người tìm thấy điều tương tự. Năm ngoái, các nhà thiên văn tại Viện SETI và Trung tâm Nghiên cứu NASA Ames cũng đã công bố các ngoại hành tinh đầu tiên có những yếu tố như Trái Đất. Kepler-186F là một điển hình, nó được tìm thấy khi chuyển động trong Vùng sinh sống của một ngôi sao. Sự khác biệt giữa Kepler-186F và Kepler-452b là sao chủ của chúng. Trong khi Kepler-186 là một ngôi sao lùn đỏ thì Kepler-452 có rất nhiều điểm tương đồng so với Mặt Trời của chúng ta.
298 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rời nhà chủ sang mỏ thịt mới thôi 😁
@Nguyễn Minh Đức 24 nói như Gmen là viết Chiếu dời đô 😃
thachquy1012
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nguyễn Minh Đức 24 Ăn tranh nhà khác nó vác quẩy nó phang bỏ bu bác ơi.
@Nguyễn Minh Đức 24 Thánh AOE là đây 😃
@Nguyễn Minh Đức 24 Vừa nhờ Son goku dịch chuyển tức thời lên đấy rồi , ko có tinhte.vn như ở đây mà chém gió đâu có đến đấy chơi với khủng long thì đến.
rapper1412
TÍCH CỰC
9 năm
Thật sự 1 khởi đầu,mong có cuộc thám hiểm ở đó :3
firosiro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rapper1412 Cũng mong lắm! cơ mà khoảng cách nó là 1.400 năm ánh sáng đấy. làm sao mà đến được
@rapper1412 1400 năm ánh sáng ạ
minhhthanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trông xám xịt :v. Chắc là mọi sinh vật die hết cmnr =))
@minhhthanh cái này là ảnh dựng lại thôi mà chứ chắc gì hành tinh đó trông đã ntn, có cái Diêm Vương Tinh mà đến tận bh mới có hình ảnh lờ mờ của nó thì nói gì cái hành tinh xa tận 1400 năm ánh sáng này 😁
@minhhthanh trái đất nhìn từ tàu vũ trụ cũng có màu xám bạn nhé.
bonbon09
TÍCH CỰC
9 năm
1400 Năm ánh sáng, cần phải có bước nhảy alpha😁
.Milano
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bonbon09 Có lý thuyết là bẻ cong "không ,thời gian " mà bác. Biết đâu thế hệ chúng ta sẽ được đến đó.
@.Milano cân đẩu vân của Tôn Ngộ Không có thể đến đó
BondKute
TÍCH CỰC
9 năm
@bookofthing 10 vạn tám nghìn dặm 1s của TNK cũng fai ngót 250 năm mới đến đc nhé. Đến đó quay về bằng thời gian bị giam dưới núi Ngũ Hành Sơn luôn. Lol
@BondKute Thì đúng rồi đó. Người xưa tính đâu có sai. Mà họ Tôn đó bất tử mà lo gì. Mà đâu có phải 1s, tới tức thì mà.
Loài người chuẩn bị xâm lược
@ProjectKepler Xân lược con khỉ, mầy biết khoảng cách 1400 năm anh sáng thì tới đời thứ 20 nhà bạn cũng chưa tới được đâu!
Xâm gì mà xâm bạn . Hôm qua tớ gọi cho họ rồi , họ bảo rằng người Traí dất cứ đến sống tự nhiên nhé . Có đầy đủ hạ tầng nhé , nhất là mua oto giá rẻ chất lượng cao .
@ProjectKepler hoặc bị xâm lược và ... tuyệt chủng :eek::eek::eek:
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
9 năm
cũng mong nơi này có sự sống chứ nếu ko tương lai loài người ko biết sẽ về nơi mô
Hoà Thế
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhrâu123 Cũng chỉ vì biến đổi khí hậu do chính con người gây ra thôi, nếu không thì đâu có những sự lo lắng như thế hazzzii
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoà Thế thì vấn đề là thế mà bạn..ai cũng biết nhưng cách đối phó còn quá mơ hồ..lại thêm việc gia tăng dân số nữa
G530
Trứng
9 năm
@minhrâu123 Dung roi trai dat nay ko som thi muon cung bi diet vong do chinh ban tay cua con nguoi.
@minhrâu123 lại thêm 1 hành tinh nữa để loài người đến phá
Hoà Thế
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhrâu123 mong là sẽ có nhiều giải pháp hơn trong những chuyện này
Đến đời chắt mình thì may ra,lúc đó nghẻo rồi chả quan tâm
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@X_KySyTinhYeu_X sắp có bất tử rồi bác
An Phuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@X_KySyTinhYeu_X ... nhưng chắt của ông vẫn còn sống. Thôi kệ cha nó, trước sau gì nó cũng nghẻo mà....
thuc37na
TÍCH CỰC
9 năm
cũng chỉ để ngắm nhìn thôi
emthickBB
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tàu khựa sau này chắc chả thèm tới HS, TS nữa đâu. Nó sẽ bảo cả cái ngôi sao đấy là của nó, ông bà nó tìm thấy và di cư lên đó hàng ngàn năm trc r. 😆
@emthickBB quá chuẩn
@emthickBB đúng như bạn nói.
Hình dung ra 2 hành tinh đánh nhau nhỉ 😁:D
Tụi nó công nghệ cao hơn , đến trái đất xâm lược :D , chắc có lẽ k vui :p
@Công Nguyễn VD Tụi nó không phải công nghệ cao mà phép thuật cao. Giống như bàn tay của Phật tổ có thể bao trùm vũ trụ, Nguyên Thủy Thiên Tôn chắc cũng có một khối kiến thức khổng lồ về vũ trụ. Không phải ngẫu nhiên người xưa lại nhắc tới các thần linh này.
Có thể XXX đang sáng tạo vạn vật và con người ở hành tinh đó. Các tín đồ hãy nhanh chân đến diện kiến nào @_@
Xách vali lên và bay đến Kepler nào!
nktien90
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trên hành tình đó có sự sống không biết nó sẽ như thế nào nhẩy?
nsmks94
ĐẠI BÀNG
9 năm
Anh em chuyển server thôi 😃
hungle1905
TÍCH CỰC
9 năm
Dành đá,chiếm đất.
di chuyển = vận tốc ánh sáng thì mất 1400 năm ...
... giống yêu đơn phương quá!
mromega
ĐẠI BÀNG
9 năm
dịch sai rồi bác thớt ơi, kính thiên văn chứ ko phải tàu vũ trụ săn hành tinh nhé. New Horizon bay 9 năm mới được có 4,8 tỷ km. Cái này cách trái đất 1400 năm ánh sáng: 1400 * 365 * 24 * 60 * 60 * 299 792 458 = 13235579000000000 ( 13 triệu tỷ km ) thì làm gì đi nổi. Đời con em mình chắc mới đi nổi
@mromega Đề nghị bác đính chính lại đi nhé! Em e là đời chút chít của em với bác cũng chưa đi nổi ý!
Hoang_S
CAO CẤP
9 năm
@mromega Mình không có niềm tin đó bạn ạ.
Bạn cứ thử thử tính xem nếu đóng được 1 phi thuyền (chạy bằng năng lượng hạt nhân hoặc mặt trời) có tốc độ ~300.000 km/s thì con người muốn đến được hành tinh đó phải sống bao nhiêu tuổi.
Mình chỉ hi vọng chúng ta biết được hành tinh đó có sự sống không? sinh vật ở đó thế nào? đã sung sướng lắm rồi
@Hoang_S Không có vật thể nào đạt đc tốc độ ánh sáng
RayNguyen21
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mromega 😆) như nhau mà. do ad dịch thiếu thôi. space telescope là nói lên tất cả r. nếu nói kính thiên văn ko thì cũng sai.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019