Teardown & inside: Motor Chổi Than vs Brushless, cái nào ngon? Phân biệt? Thú vị, hay ho!!!

TuyenTEX
13/7/2021 4:19Phản hồi: 133
Teardown & inside: Motor Chổi Than vs Brushless, cái nào ngon? Phân biệt? Thú vị, hay ho!!!

Chào mọi người quay lại chuyên mục Teadowm & inside:

lần này mình sẽ phá motor nhưng chỉ trong 2 loại thôi đó là motor chổi thanbrushless là 2 loại động cơ thường thấy, và hay được mang ra so sánh, hôm nay mình có 4 cái mô tơ (motor) để tháo ra cho mọi người xem bên trong nó khác nhau như thế nào và đôi chút ý kiến về 2 loại mô tơ này. Còn nhiều loại khác nhau và biến thể khác nhau, bài này mình nói riêng về 2 loại này thôi.

Động cơ chổi than:

Đây là một động cơ chổi than, đây là một động cơ tháo trong 1 cái máy xay

Phần chổi than hoặc than để quét các tiếp đồng tạo từ trường ngược nhau giữa phần thân và trục làm chạy động cơ. Còn gọi là Stator là phần đứng yên( phần bên ngoài), Rotor là phần chuyển động, phần động, phần quay của máy, cái trục ở giữa.

Một góc khác mọi người dễ nhìn phần trục được quấn dây đồng chằng chịt như thế nào và phần đuôi có phần trục đồng nhiều rãnh để nhận điện từ chổi than( 2 miếng than mà bạn thấy ở trên) truyền vào cuộn dây đồng tạo từ trường làm xoay động cơ nhờ vào 2 từ trường ngược nhau với phần thân sẽ đẩy nhau làm động cơ quay.

Một động chổi than khác quen thuộc hơn, là một động cơ trong đầu đĩa hát.

Mặt lưng nó thế này và mình sẽ tháo từ mặt lưng.

Vừa mở ra nó sẽ như vầy.

Rồi mình sẽ nói về phần này, trong ảnh bạn thấy là phần thân( stator) là miếng nam châm vĩnh cửu nằm quanh màu đen và phần trục( rotor) là phần có dây đồng quấn chằng chịt chia đều làm 3 hướng đó.

Quảng cáo

Phần chổi góp( định nói là chổi than nhưng nó không có than mà nó chỉ cấu tạo bằng cách ép 2 lá đồng và phần trục xoay thôi, motor nhỏ thì làm cách này được chứ motor hiệu suất lớn thì thua, sẽ nhanh hỏng đó là lý do vì sao có 2 loại như thế).

Một góc nhìn khác của phần thân và trục.
Miếng chổi quét sẽ quét vào phần đuôi của trục tạo dòng từ trường ngược cực với nam châm làm xoay động cơ.

Toàn bộ nhà em nó đây.

Động cơ Brushless:

Quảng cáo

Loại này quen thuộc hơn với anh em công nghệ hơn nhiều vì gặp nhiều lắm vì nó thường nằm trên laptop và máy tính các loại nhiều lắm.

Đó là động cơ Brushless, còn gọi là động cơ không chổi than. Trong ảnh là động một cái quạt tản nhiệt cho laptop.

Cấu tạo nó có phần phức tạp hơn do cần có mạch điện điều chỉnh.

Mình sẽ tháo từng phần cho mọi người dễ coi. Chụp mấy có nhỏ nhỏ này nó cực dữ thần, toàn sợ chụp mất nét anh em không coi được.

Ruột rà em nó đây, nhìn là thấy êm rồi. Trong quá trình gỡ lỡ tay làm 3 cánh quạt nó gãy.
Cánh quạt nè, bên trong cánh quạt có phần nam châm vĩnh cửu, giờ nó chỉ cần xoay thôi, khỏi chổi than gì hết, đâu có cái gì phải truyền điện đâu mà chổi với than.

Đây là phần tạo từ trường và quyết định cánh quạt này quay như thế nào nè, cái ngon của động cơ brushless là người ta có thể quyết định nó quay bao nhiêu vòng trên phút được chính xác hơn thông qua một cái mạch nhỏ trên động cơ.

Tháo ra nó như vầy, động cơ Brushless nó thường có nhiều dây điện, 3 dây 4 dây tuỳ loại, cũng có loại 2 dây nhưng nó là loại dỏm không có điều chỉnh tốc độ.

Mặt sau của bản mạch nè, 4 sợi dây điện và con ic màu đen để điều khiển xem quay sẽ quay bao nhiêu tuỳ vào tín hiêu đưa vào. Thứ mà mọi người dùng phần mềm trên máy tính để chỉnh tốc độ quạt ấy.

Một góc nhìn khác, ở mặt trước góc xéo.

Lỡ rồi, tháo banh chành anh em xem luôn cho biết. Bảng mạch riêng và cuộn đồng riêng.

Toàn bộ gia đình em nó đây, cũng chi tiết dữ lắm.

Một động cơ khác, lần này là động cơ Brushless, quạt tản nhiệt cho CPU intel.

Cắt ra phá thôi, chắc hẳn nhiều anh em quen với nó lắm, mấy ông xài đồ ngon đâu thèm xài tản stock đâu, vứt hết gắn hàng xịn vào không thôi.

Bỏ phần khung đi vào nhân vật chính nè. Mặt trước đây. Nói gì nói chứ mình thấy tản nhiệt stock xài cũng tốt, nhu cầu không cao xài nó vừa rẻ vừa bền mà lại ngon.

Mặt sau em nó, mình tháo cái tem intel ra rồi, loại này chỉ có 3 dây thôi.

Tháo ra, tháo ra, cấu tạo cũng gần giống cái trên mà bự hơn.

Phần cánh quạt nè, cũng có 1 nam châm vĩnh cửu bên trong, cái này mà độ chế nam châm từ neo vào chạy chắc khủng lắm. Mới nghĩ thôi chưa thử bao giờ. Hi vọng có thời gian nghịch thử cho anh em xem.

Tháo luôn nam châm ra luôn, nam châm là loại mềm mềm, không có cứng như những motor mình đã tháo.

Nó mềm đến nỗi mà mình bẻ dẹp nó ra được luôn nè, từ trường yếu xìu ah.

Phần thân đây, cũng như động bao động cơ brushless khác.

Cuộn dây và bảng mạch đây.

Motor nhỏ thì không thấy bạc đạn chứ motor lớn chút thì có 2 cái nè.

Giữa 2 cái bạc đạn có 1 cái lò xo nè. Chắc hỏi kĩ sư intel chứ cũng không biết nó dùng để làm gì, chắc là tạo khoảng cách đầu đuôi và cho nó êm ái, giảm rung.
Phần mạch mặt sau, bắt đầu hơi nhiều chi tiết linh kiện rồi á. Cái gì mà dính tới mạch miếc là nó auto mắc hơn hay sao ấy, động cơ brusless luôn mắc hơn động cơ chổi than khi cùng 1 công suất, mình để ý thấy vậy.

Cuộn đồng nhìn chất lượng và “Real” ha. Bởi vậy mới chạy nổi 10 năm liên tục mà không hư chứ.

Cái Bạc đạn nó nằm trong cái quạt như vầy, gắn lại cho anh em dễ hình dung.

Bảng mạch chi tiết mặt trước nè anh em. cũng phức tạp chứ nhỉ.

Bảng mạch mặt sau. Mình thích nhìn mấy cái này, cứ thấy hay hay thế nào ấy. Anh em có như vậy không?

Toàn bộ gia đình em nó đây.

Sau đây là tổng kết sơ bộ của mình về 2 loại động cơ:

Động cơ chổi than:

Hiệu suất thấp, tầm 75%, xài lâu ngày có thể còn sẽ giảm do các yếu tố ma sát và điện cực của chổi quét không còn tốt. xài theo thời gian dài, loại động cơ này phải thay cái chổi than đó, hùi xưa nhà mình bán cái đó suốt, rẻ ah. Không cần bộ điều khiển như động cơ Brushless, chi phí rẻ, độ bền thấp hơn brushless, thấp mà mình thấy nhiều máy nhật họ sản xuất chạy cũng trâu bò lắm. Cái này còn tuỳ vào ai làm, vật liệu làm. Năng lượng bị thất thoát nhiều thông qua ma sát cuộn dây, thất thoát vô ích mà còn góp phần tạo nhiệt làm nóng động cơ.

Động cơ Brushless:

Hiệu Suất cao, lên đến 95%, đó là lý do tại sao mấy cái máy khoan xài cầm tay động cơ Brushless lại mắc, hiệu suất cao mà lại ít bị thất thoát năng lượng. Êm ái là một ưu thế của động cơ này, bao êm luôn, cái này khỏi bàn, chắc kèo, có thể điều tốc tinh vi hơn, nhanh chậm tuỳ ý được. Độ bền rất cao. Cuối cùng là giá thành cũng cao nốt.

Làm bài này mà nó cực chết, phải cố gắng chụp cho rõ, viết sao anh em dễ hiểu nhất kể cả người không biết gì. Hơi kĩ thuật chút mà mình tin là bổ ích với mọi người nha.

Thấy bài hay thì theo dõi, thả tim và chấm 5 sao cho mình nhé. Mình xem đó như đánh giá để mình cải thiện chất lượng bài viết của mình. Cám ơn mọi người. Thanks!
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rồi đã thả, tuy là brushless cái gần nhất mà ko nói là cái quạt bàn 220V cho ng ta dễ hình dung mà lại ko thuộc mấy dạng trên đâu.
@hikarikyou Động cơ than nó đẩy hoặc kéo ở khoảng vị trí nhất định, khoảng vị trí nhất định qui định bới vị trí cổ góp để điều khiển cuộn dây, thì cái bạn nhắc tới giống động cơ than nhưng ko dùng than mà khoảng vị trí nhất định đó đc qui định bởi con cảm biến từ hay cảm biến "hall" rồi đưa về xử lí xong rồi lệnh cho 2 con fet điều khiển cuộn dây, ưu là có thẻ nhiều cuộn hơn loại có than, cũng có thể tối giản hơn là 1 hall 1 fet tùy mục đích.
@nospecial Là cái relay áp suất nước mà làm gì có động cơ nào bên trong đâu. Nó hơn cái áp trong máy bơm áp cái chức năng cắt điện khi ko có nước ( ko có áp ).
Ưu điểm của brushless: mạnh, êm
Nhược điểm: một số đồ dùng brushless rất khó vệ sinh cánh quạt
đất mũi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Loại cánh rời thì dễ tháo , còn loại đúc nguyên khối cánh quạt với rô to thì khó vệ sinh.
@đất mũi Đúng rồi bác
đất mũi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Mình tháo nhiều cái rồi , hầu như loại có thương hiệu đều đúc cánh liền rô to. Toàn hàng xịn mỗi tội khó vệ sinh và bảo dưỡng (mặc dù rất bền) . Quạt hút gió + quạt hệ thống lạnh + quạt máy lọc của Đức mình phải chế cả bộ cảo +ép để thay bạc đạn , không biết tháo cong cốt liền.
@đất mũi Thì với mình hàng brushless xài ngon, vệ sinh khó đó bác, mình nói ngay từ đầu
ông viết bài này hẳn là không chơi Drone rồi
chứ mà chơi thì không viết sơ sài như này
hongson68
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhc_king_pro Có gì hay hơn à bác ơi ? em còn cái càng con mavic air mới lao đầu vào tường gãy 😁 cái motor còn nguyên. Bác chủ thớt có ngâm cứu em gửi tặng luôn ạ.
@hongson68 Còn chứ bác. Bác phải chơi racing drone thì bác mới hiểu sâu về BLDC được, đến mức motor cháy tự tính toán tự quấn dây lại và bay được.
dhphucs
CAO CẤP
3 năm
@nhc_king_pro motor brushless dùng cho RC hobby và drone nói chung tách riêng phần motor với ESC nên bao bền, motor mòn bạc đạn, cốt thì thay, dây cháy thì quấn lại.
nếu đã anh thì anh hết, mà việt thì việt hết, chứ đừng kiểu nửa mùa: chổi than với brushless (tiêu đề chữ brushless còn sai)
@nhc_king_pro Đồng ý, đang định comment y vậy 😁
@nhc_king_pro ông này có vấn đề à, nhiều thuật ngữ chưa có trong từ điển hoặc nó là từ mượn, hoặc nó là từ chuyên môn, được sách giáo khoa sử dựng
chứ bây giờ có bài viết phân biệt "không khí" với "hidro" thì ông bắt người ta dịch hidro là cái gì
nguyên cái bảng tuần hoàn tôi dạy cho học sinh, nửa tiếng anh, nửa tiếng việt rồi
suy nghĩ thoáng lên chứ
@nhc_king_pro quả teadown ở đầu là đã không muốn đọc rồi
@quocanh_ltk brushless đã có thuật ngữ là động cơ không chổi than nha ông ơi,
Còn chính xác hơn nó phải là BLDC.
@quocanh_ltk đồng ý là những cái không thể việt hoá thì dùng từ gốc, nhưng cái nào có thì dùng, chứ đừng nửa nạc nửa mỡ
Còn muốn dùng thuật ngữ tiếng anh hết thì : brushed và brushless DC Motor
Hot.Buns
TÍCH CỰC
3 năm
theo mình đoán cái chổi than nó bền hơn cùng lắm là mòn chổi thay chổi mới thôi
minhtienbk
TÍCH CỰC
3 năm
@Hot.Buns Thực tế là ko chổi bền hơn nhiều tính cả mạch, nên dùng làm quạt tản nhiệt đó. Quạt chạy 24/7 ngày năm qua năm nọ.
Còn nếu xài DC chổi than thì chưa tới 1 tháng là mòn hết bộ chổi, thay dễ hay ko thì tuỳ, motor nhỏ sẽ ko thể thay đc chổi mà thay cả motor. Chi phí để tiếp cận và thay đắt hơn tiền motor.
Tổng lại chỗ nào cần quay ít, lâu lâu quay 1 lần, thì xài motor chổi quét
@Hot.Buns nhầm to, cái loại động cơ chổi than như máy khoan, máy mài chỉ hoạt động trong thời gian ngắn vì phát nhiệt rất cao. bữa nào thử máy khoan chạy sáng đến tối xem cháy ko. ngược lại BLDC như quạt tản nhiệt máy tính thì nó chạy liên tục vài tháng vẫn OK
@nhc_king_pro Ngay cái cổ góp cũng mau mòn lắm
@dhphucs Mạch điện bên ngoài bạn ơi , như motor quay dĩa cứng đó
hoasenvang
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy cái này lâu lâu khô dầu là tự chết do quạt dính chặt lại không quay được.
@hoasenvang Yes, mình có cái laptop bị hư quạt tìm mua không có do không tra dầu cho nó được. Mở miếng dán sau lưng cái quạt ra thấy cái bạt đạn bít đầu dán cứng khừ bó tay luôn 😆
Bài viết tạm được
princez
CAO CẤP
3 năm
Mình nhớ là ưu điểm của động cơ chổi than cho công suất cao hơn do cả rotor và stator đều là nam châm điện, nên tạo ra từ trường mạnh gấp vài lần đến vài chục lần từ trường của nam châm vĩnh cửu. Do đó hầu hết các động cơ công suất lớn đều dùng loại động cơ "có nguyên lý giống động cơ chổi than". Họ chấp nhận hao hụt hiệu suất do ma sát và phải thay thế tiếp điểm thường xuyên nhưng công suất lại cao hơn.
Còn động cơ không chổi than thì cho công suất yếu hơn, nhưng chạy rất êm nên dùng cho các thiết bị gia dụng hoặc điện tử nhỏ thôi.
mushu
TÍCH CỰC
3 năm
@ahihidongocahiahi Đúng rồi trước bọn mình có thăm nhà máy xi măng chủ yếu dùng động cơ DC để kéo trục quay.
đất mũi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@princez Trong công nghiệp cả hai loại bạn nói đều cho công suất lớn cả ,tính hàng ngàn KW . Ưu điểm có chổi than là khởi động với tải nặng rất khỏe ,dòng khởi động nhỏ + hiệu suất cao nhưng nhược điểm là bảo dưỡng bảo trì nhiều hơn loại không đồng bộ.
đất mũi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhc_king_pro Máy phát điện công suất nhỏ thì xài còn lớn rất ít loại xài chổi than bạn ơi.
Động cơ Brushless đây là một sp công nghệ,đây là động cơ 3 pha điện một chiều ,do vậy phải có bảng mạch phức tạp nó mới hoạt động,nhờ phát minh ra động cơ này, nó được áp dụng cho xe ô tô điện, xe máy điện, và hãng Honda áp dụng cho một số dòng xe máy đời mới vừa làm chức năng đề vừa phát điện.
hikarikyou
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hungcuongracer @hungcuongracer vậy dòng điện sau board mạch đó có dạng 2 pha - mình hiểu thế đúng chứ?
@hikarikyou Không phải là hai pha bạn ơi. Nó chỉ là điện 1 chiều chỉ khác là thay vì nó đi 1 hướng từ trong cuộn dây ra ngoài thì nó thay đổi chiều từ ngoài vào trong để thay đổi từ tính của nam châm làm cho vòng ngoài có gắn nam châm xoay theo hướng của nó. Bạn muốn biết rõ hơn thì tìm hiểu step motor DC về cấu tạo thì motor dạng này nó tương tự như vậy.
đất mũi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hikarikyou Nhiều động cơ AC 1pha công suất nhỏ họ sử dụng khâu từ cực để khởi động . Cái vòng bằng nhôm hay đồng đặt lệch với cuộn dây quấn đó bạn.
Phiết CN
TÍCH CỰC
3 năm
có than thì đơn giản và bền về phần điện(có mỗi cuộn dây), không bền về phần cơ mòn chổi ,cổ góp...không than thì phức tạp về điện nên không bền phần mạch, đơn giản về phần cơ nên phần cơ rất bền nếu dùng bạc đạn (vòng bi). Đây là chỉ nói riêng về động cơ DC thôi, còn động cơ AC thì khác rồi, nhất là ĐC không đồng bộ 3 pha nếu dây quấn tốt chắc tuổi thọ hàng trăm năm.
huedo84
TÍCH CỰC
3 năm
Hay quá bác, toàn những chuyện hàng ngày nhưng ít ai hiểu hết nhuqngx vấn đề ấy.
@huedo84 thank man, dị thả tim đê, hihi
huedo84
TÍCH CỰC
3 năm
@TuyenTEX Đã thả tờ rim nhé
Bài hay, cám ơn bạn
99v9.9999
TÍCH CỰC
3 năm
Nói luôn là động cơ chổi than và động cơ không chổi than đi lại còn nửa ta nữa tây 🤣
@99v9.9999 cám ơn bạn, mình xin đính chính, mình cố viết để cho mọi người cùng hiểu, nên viết kiểu tây ta vậy đó, để những ai không biết gì đọc cũng có thể nắm bắt được. mình muốn mọi người đều hiểu là tiêu chí của mình.
99v9.9999
TÍCH CỰC
3 năm
@TuyenTEX Bạn có thể dùng song ngữ được mà
@TuyenTEX anh thì anh luôn, brushed vs BLDC. nửa nạc nửa mỡ mệt ghê
@99v9.9999 Đồng ý, bài viết tiếng Việt thì nên dùng hết tiếng Việt, chỉ dùng tiếng Anh khi có từ không thể dịch. Còn muốn mọi người biết từ tiếng Anh nó là gì thì mở ngoặc lần đầu tiên thôi. Chứ viết kiểu này nửa nạc, nửa mỡ, khó đọc, vừa khiến người ta nghĩ người viết muốn thể hiện trình độ tiếng Anh thôi.
Giờ mới biết chi tiết, cảm ơn bạn
tks bác 😁 mấy cái tool cầm tay mà chơi BL nó rít tour phê lắm.
@vuhai6 dân thợ dùng khoan pin thường xuyên là thấy ngay sự khác biệt của B vs BL
jacubi
TÍCH CỰC
3 năm
Nên đính kèm 2 video về nguyên lý hoạt động của 2 loại động cơ-> sau đó đi vào cấu tạo thì bãi viết sẽ mạch lạc rõ ràng hơn.
nhu cầu cá nhân ,gia đình thì cứ chổi carbon cho rẻ .ace thợ thì brushless
1-2 năm thay 1 lần cũng ko sao
nghe dụ brushless phí tiền 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019