Tesla "gõ cửa" Apple khi cần nhân sự mới, Apple tìm cách “câu” lại

levuongthinh
6/2/2015 15:5Phản hồi: 50
Tesla "gõ cửa" Apple khi cần nhân sự mới, Apple tìm cách “câu” lại

Theo một báo cáo của Bloomberg, Tesla thường thuê lại nhân sự của Apple mỗi khi họ cần, thậm chí tỉ lệ còn cao hơn cả từ những công ty đối thủ. Trong vòng vài năm qua, Tesla đã thuê ít nhất 150 cựu nhân viên của Apple, bao gồm cả kỹ sư và luật sư. Còn Apple thì tìm cách “câu” lại nhân sự của Tesla với mức phí ký hợp đồng và lương hấp dẫn.

CEO của Tesla là Elon Musk thường tham gia vào những cuộc phỏng vấn tuyển chọn lập trình viên, tận dụng nền tảng kiến thức về lập trình viên của mình để có thể chọn đúng người và kéo họ vào cuộc chơi. Trong khi đó, Tim Cook với chuyên môn về kỹ thuật công nghiệp khó có thể so sánh với Musk về khả năng này.

Những nhân viên cao cấp bị thu hút về Tesla vì vị thế của công ty này trong ngành công nghiệp ô tô thế giới - trong khi Apple đã đặt chân vào làng công nghiệp máy tính 15 năm trước. Với Tesla, mọi thứ còn rất mới mẻ, trong khi ở Apple thì hạn chế đã nhiều hơn.

Nhiều hãng sản xuất ô tô trên khắp thế giới đã đổ xô về khu vực Vịnh (Bay Area) thành lập văn phòng mới nhằm lôi kéo các kỹ sư tài năng. Phần mềm điều khiển xe ô tô là một phần quan trọng trong giá trị của các công ty sản xuất ô tô hiện đại, những công ty nào thu hút được nhiều nhân tài về lập trình sẽ có nhiều lợi thế hơn đối thủ của họ.

Trong khi đó, Apple cũng muốn thuê lại những nhân tài của Tesla. Musk cho biết Apple sẵn sàng trả mức phí ký hợp đồng với nhân viên của ông là 250.000$ và mức tăng lương 60%. Tuy nhiên, đến nay Apple vẫn mới chỉ tuyển được một vài người từ Tesla.

Câu chuyện về sự lôi kéo nhân tài giữa các công ty công nghệ hàng đầu ở Silicon Valley chắc chắn sẽ còn tiếp diễn trong tương lai. Con người vẫn sẽ là yếu tố chủ đạo để phát triển công nghệ mới. Và ở Silicon Valley, cuộc chơi sẽ chỉ dành cho những ai có khả năng.

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NCTV
ĐẠI BÀNG
9 năm
Qua Tesla để khám phá những chân trời mới!
haui2281
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao k có thoả thuận nhân sự giống như Steve Job và Page của Google ngày trc nhỉ. cạnh tranh nhân sự ntn thì mấy anh hay nhảy việc lại hoá hay nhỉ.
mptu
TÍCH CỰC
9 năm
@daovangiangtnvn Sai rồi, mình gặp rất nhiều người nhảy đi nhảy lại, có người nhảy đi và nhảy lại đến 2 lần vào 1 công ty cơ. Và những lần đó đều ở vị trí cao hơn và tất nhiên lương cao hơn. Mà nhất là trong ngành dịch vụ, chuyện này là bình thường.
binhduong79
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mptu Không phải nhảy. Mà mình nghĩ là bị gọi lại đó. Gọi về thì phải tăng lương. Chứ chả ai nhận lại nhân viên sau khi họ xin thôi việc và tăng lương lên cả
mptu
TÍCH CỰC
9 năm
@binhduong79 Cũng có người được gọi lại, có người tự quay lại 😃
binhduong79
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mptu Quay lại thì chắc lại sớm ra đi thôi. Vì tự về thì dễ bị kiểu dìm lắm. Ko lên đc đâu
hehe1110j
TÍCH CỰC
9 năm
Những bài viết như thế này k nhất thiết phải đưa lên trang chủ
@hehe1110j Kiêng cử gì mà ko đăng?? 😕
hehe1110j
TÍCH CỰC
9 năm
@shojojidai4ever Để dành không gian cho những bài viết khác về công nghệ hay hơn và đáng quan tâm hơn
@hehe1110j Thích thì vào đọc ko thì thôi. Bác ko cần thì người khác cẩn
@hehe1110j Mình thấy bài viết cung cấp thông tin bình thường có gì mà ko đáng đăng? Cũng có thấy ai phàn nàn bài này ko đáng đăng đâu? Có lẽ bạn nên tự lập page tự viết bài tự xem để hài lòng hơn, chứ mình thấy bạn khó tính quá @@ ngta viết bài cho xem thì nói ko đáng đăng
hacrot3000
TÍCH CỰC
9 năm
@hehe1110j thông cảm đi, dạo này không còn cái gì hay, tinh tế cung bắt đầu nhàm và bớt tinh tế rồi nên đưa đại cái gì đó lên để làm mới trang chủ ấy mà
người tài nó sướng thế đấy
xtmg1
CAO CẤP
9 năm
Ở nước ngoài người tài được săn lùng như báu vật, ở việt nam người tài bị vùi dập như những kẻ dị biệt nếu họ có tư tưởng khác với lãnh đạo.
bernerasu
TÍCH CỰC
9 năm
@xtmg1 bạn có tài khôgn?
Aaron Trần
ĐẠI BÀNG
9 năm
@benchimto Slot dành cho COCC hết để còn bòn rút chứ bác 😁
@benchimto Để nhận 1 nhân sự mới phải đánh giá 1 đống vấn đề chứ
- Tiền tệ cũng là 1 phần thôi(thích thì ra tư nhân mà làm)
- Cứ cho em bạn du học có tài hơn trong nước thì chưa chắc đã phù hợp công việc, mức lương...
- Còn khả năng nhảy việc của bạn nữa(có câu chuyện là công ty không nhận sinh viên đại học làm công nhân vì sợ họ nhảy việc)
- Nói chung tự tin kiếm ra lãi cho công ty thì chả công ty nào từ chối cả(Ai cũng cần lợi nhuận mà )
p/s du học sinh cũng không có gì to tát cả đừng quả tưởng tượng. Rất nhiều sinh viên trong nước họ cũng nghiền nát hết bộ giáo trình của bạn rồi
Chị mình thì nhảy từ Apple về Samsung.
Tuyển dụng nhân tài từ công ty tài năng . vấn đề là cần nhân tài cần cù sáng tạo và tài năng . chứ còn công nhân lao động tay chân thì đăng 1 tin 1 tháng tuyển 5000 người dễ ẹc .
ngàn quân dễ kiếm mãnh tướng triệu tử long khó tìm
kingofpain
TÍCH CỰC
9 năm
e đang thất nghiệp đây hai anh Tésla với Apple ơi !!
Tưởng đâu bài này sẽ hot. Ai dè nãy giờ chưa hết 1 trang!​

Xin nhắc lại 1 số thông tin:

- Đầu năm ngoái, đích thân Tim Cook đến Tesla gặp Elon Musk. Tuy nội dung cuộc gặp không được tiết lộ nhưng được đoán là Apple đề nghị Tesla hợp tác, hỗ trợ sx pin. Cũng có thể Apple đề nghị Tesla hợp tác phát triển Car Play. Cuối cùng cuộc gặp gỡ thất bại (đối với Apple). TC nín thinh không nói gì. Nhưng Elon Musk nói rằng hai bên không đạt được thoả thuận nào nhưng vẫn giữ mối quan hệ như trước.
Vậy có thể thấy EM không quan tâm Apple.

- Sau đó không lâu, EM tuyên bố sẳn sàng chia sẻ công nghệ sx xe điện cho tất cả mọi người cùng nghiên cứu, hợp tác sx. Mọi người hoan nghênh nhiệt liệt.
Có thể thấy EM học hỏi theo GG (về việc GG mở hđh Android).

(- Tuy nhiên EM lại có quan điểm trái ngược với Eric Schmidt về AI. Trong khi ES cho rằng AI là thiên thần chứ không phải ác quỷ. Con EM nói nếu không khống chế được, AI sẽ trở thành quỷ dữ.)

- Mới đây, GG đã quyết định đầu tư 10 tỷ USD vào dự án internet toàn cầu của Tesla (rót trước 1 tỷ).
Vậy có thể thấy Tesla ngày càng gần GG.
--------

Việc Tesla chiêu dụ nhân tài của Apple và Apple chiêu dụ nhân tài của Tesla đã tạo ra cuộc chiến ngầm giữa hai cty. Một ngày không xa nó sẽ bùng nổ. Các kỹ sư Apple sang Tesla bị hấp dẫn bởi những dự án mà EM khởi xướng. Các kỹ sư Tesla sang Apple vì mức lương khủng và môi trường làm việc mới.

Theo tôi, Apple muốn các kỹ sư của Tesla để phát triển công nghệ về pin. Còn Tesla muốn các kỹ sư và luật sư của Apple để phát triển hđh trên xe điện và thiết lập sự an toàn pháp lý cho hệ thống bản quyền của họ.

Có lẽ Tesla sẽ chuyển giao công nghệ xe điện rộng mở...
@htpcty hay Xin cảm ơn.
@htpcty Vụ này hôm nay lại có diễn biến mới.

Nhân viên của Apple nói rằng những nhân viên của Tesla mà Apple tuyển về là để phục vụ cho 1 dự án liên quan đến xe thông minh.

Như vậy, đã gián tiếp bác lập luận của E.Musk cho rằng nhân viên Tesla chỉ vì phí ký hợp đồng 250 ngàn và tăng 60% lương. Bởi vì thực tế, họ còn bị hấp dẫn dẫn bởi dư án mới của Apple. Rõ ràng, 1 nửa của sự thật không phải là sự thật. E.M nói như vậy khiến người đọc hiểu rằng nhân viên cũ của Tesla sang Apple chỉ vì tham tiền. Ngược lại, nhân viên cũ của Apple sang Tesla vì dự án hấp dẫn.

Liên quan đến dự án của Apple nói trên, vào tuần trước, các báo đưa tin người ta phát hiện Apple thuê xe trên đó có gắn nhiều camera, chẳng biết để làm gì? Có người suy đoán rằng Apple đang phát triển xe thông minh. Mời các bạn xem hình, clip và link dưới đây.

Link: http://www.vietnamplus.vn/apple-dang-am-tham-phat-trien-cong-nghe-xe-thong-minh-tu-lai/306269.vnp
Buồn buồn bác côk quê mua lại cả tesla thì khốn :3
einstein???
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhhoang89lk nhiêu tiền cũng k bán đấy :v làm gì đc :v
Ngưng gió & G9
Các thánh cứ ngồi than cho người tài!, thánh nào có tài thì đi tìm chân trời mới cho mình ở nước ngoài đi, đỡ phải chịu cảnh vùi dập.
Em vừa mới chuyển từ apple qua sam sung.apple chán bỏ mẹ! Smartphone ấy nhé
hohnah
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HOANGANH MOLUX Vụ gì đây trời,đây là về vụ nhân sự giữa 2 cty nhé,ko có vụ gây war đt giữa 2 hãng nhé,thích gì xài đó thôi bạn
dual1
CAO CẤP
9 năm
Theo mình được biết, kĩ sư nào có khả năng chịu áp lực như thời còn làm cho steve jobs thì mới nên về làm cho musk.
còn không, cứ yên vị ở apple cho lành.
mà báo đó nó cũng cao tay, mấy hãng công nghệ lôi kéo nhân sự nhau qua lại như cơm bữa mà chỉ report có mỗi tesla vs apple.
nhớ đến câu chuyện hồi trước nhân sự giữa apple vs google, jobs với eric schmidt mà thấy mắc cười thấy jobs cáo già
supersheep
TÍCH CỰC
9 năm
Đi qua không nhịn được cười mà đi vô đây comment. Nhiều người hay than "VN không trọng dụng nhân tài..." Ừ thì có thể các cơ quan nhà nước như vậy (có thể thôi nhé) nhưng tôi rất muốn các bạn đặt câu hỏi, "họ đã có tài thật sự chưa"? Xin thưa, các em có tốt nghiệp loại giỏi siêu sao ở VN thì ra nước ngoài mới may ra đạt mức khá-tốt của họ. Còn các em cầm cái bằng giỏi vừa (dạng chỉ học sách vở, ít tìm hiểu ngoài, nên nhớ kiến thức đại học ở VN rất ít nhé, có phần lạc hậu trong việc cập nhật công nghệ mới, thư viện còn nghèo nàn, 1 phần do tư duy, 1 phần do kinh tế) thì xin lỗi các em chưa là gì so với mặt bằng chung thế giới , còn khá-trung bihf....thì thôi khỏi cần kể ở đây. Riêng tôi gặp vài ba trường hợp rồi, con của chị bạn quen, sinh viên năm 3-4 gì đấy (hình như năm 4 mà còn 1 năm) ngành cntt chưa ra trường nhưng bên Viettel đang săn, vừa học vừa làm hiện tại 14tr/tháng, tôi nghĩ lúc ra làm cứng thì chắc chắn cũng phải 2-30tr. Nói chung người giỏi giờ hiếm lắm, công ty tư nhân làm gì có chuyện "không trọng dụng" hay kiềng nể nhiều??? đặc biệt có vốn đầu tư nước ngoài nữa??? Cái tôi ở đây là VN nghèo, đầu tư giao dục chưa phát triển được (cái máy thực hành của mỗi xưởng ở tây trị giá vài chục tỉ là rất bình thường), thứ 2 nhiều thầy già cả, tư duy cũ kĩ, thích an toàn không thích sáng tạo. Sinh ra việc, SINH VIÊN RA TRƯỜNG CẦM BẰNG KHÁ GIỎI....LÀ NGHĨ MÌNH ĐÃ GIỎI LẮM RỒI, TA ĐÂY LÀ NHẤT. Ừ thì trong trường học các em vậy nhưng các e nên biết không có trường ĐH nào của VN thuộc trường tốt có nghĩ các em không thuộc top giỏi, vậy các em phải biết thân chứ? Đa số các em sẽ nhận được câu "học xong, ra đi làm công ty sẽ đào tạo lại". Bởi lẽ thời đại toàn cầu hóa, công ty không thể đem công nghệ VN làm lý do được, phải đua với thế giới, điều đó có nghĩ các em phải có tầm thế giới, bỏ ngay suy nghĩ tầm VN đi.
haui2281
ĐẠI BÀNG
9 năm
tuyển
Tuyển lao động phổ thông thì dễ hơn tìm ng lãnh đạo là đương nhiên, nh nếu bác bảo tìm 5000 ng ld phổ thông dễ ợt thì chưa chắc nhá. vùng nào k biết chứ khu loanh quanh HN bj tìm bằng ấy ng k dễ tí nào đâu ah.
Dầu mỏ mà giảm về 40$/1 thùng và đứng im ở đó là Tesla phá sản chắc lun
denhun
TÍCH CỰC
9 năm
@flyfly Còn giá điện thì sao hả bạn?
@denhun điện thì tuỳ vùng thôi bạn phán sao được 😃 chỗ mình dùng quạt gió nên điện không tới nỗi mắc nhưng cũng không rẻ 😃 còn nhiều chỗ như canada chẳng hạn, chỗ dùng thuỷ điện thì không nói chứ có nơi dùng điện từ máy phát điện chạy bằng dầu hoả kìa 😃

việt nam cũng vậy thôi 😃 thuỷ điện cũng nhiều mà điện đâu có rẻ được 😃 nhà nào có xe đạp điện là chết mồ tiền điện tháng luôn đấy 😃 tuy nói xe điện tiết kiệm chứ thật ra nó chả tiết kiệm bao nhiêu đâu bạn, mục đích chính của xe điện chỉ là tiết kiệm xăng và bảo vệ môi trường thôi, điện nó ăn cũng ác lắm ạ, bạn mình chạy con prius của toyota nửa xăng nửa điện kìa, tiết kiệm xăng thôi chứ mỗi lần sạc điện cho xe hơi cũng cỡ ... 10-12 cái xe đạp điện đấy ạ :p tesla thì mình không biết nhưng như vậy theo mình cũng chả tiết kiệm tiền được bao nhiêu đâu 😁
denhun
TÍCH CỰC
9 năm
@flyfly Giá xăng hạ thì giá điện chỗ bạn có hạ không vậy?
@denhun đã nói là tuỳ vùng mà bạn, bạn đâu thể ở một nơi mà nói được, nơi dùng xăng tạo điện thì xăng giảm -> điện giảm, nơi dùng năng lượng tự nhiên tạo điẹn thì xăng giảm -> điện cũng giảm nhưng ít, chứ ý bạn là như thế nào? mình giải thích nhưng cũng không hiểu bạn thấy tức cười ở cái cmt trên trên kia ở chỗ nào nữa?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019