Tesla triệu hồi 54 ngàn xe vì bản nâng cấp tự hành bất tuân bảng dừng (stop sign)
cuhiep
một nămBình luận: 59
Tesla triệu hồi 54 ngàn xe vì bản nâng cấp tự hành bất tuân bảng dừng (stop sign)
Hồi tháng 10 năm ngoái Tesla tung ra một bản update gọi là FSD (Full Self-Driving) beta cho các xe điện của họ. Tuy nhiên hôm nay họ đã triệu hồi khoảng 54 ngàn chiếc xe vì tính bản update này có thể gây tai nạn vì lỗi là xe sẽ không tuân thủ bảng dừng (stop sign).

Việc triệu hồi cũng không phức tạp mà chỉ cần vô hiệu quá tính năng FSD hoặc update lên một bản firmware mới là được.

NHTSA (cục an toàn giao thông quốc lộ Mỹ) cho biết là những chiếc xe này bị lỗi phần mềm và nó tiếp tục đi qua bảng dừng ở giao lộ với tốc độ lên đến 5.6 mph sau đó mới dừng.

Lỗi này hoàn toàn do phần mềm và phần mềm thì được update vào các xe Tesla thông qua internet (OTA). Việc này cho thấy các bạn dev ngày càng đóng vai trò quan trọng trong cuộc sống chúng ta. Chỉ cần các bạn tính toán sai hay làm gì đó lỗi thì có thể gây thiệt hại lớn.

Trong đợt lỗi này thì không có tai nạn hay thiệt hại gì ghi nhận được từ phía Tesla.
59 bình luận
Liên quan đến phần mềm tự động thì hơi căng. Hy vọng ko có tai nạn đáng tiếc.
@SoyHungry Thôi ít xl lại... Lỗi này up lại đc qua wifi thì nó đã ko thu hồi ba ạ.
@SoyHungry Nói như Ba thì con Boing 747 Max thì đek cần triệu hồi... Up wifi cho lẹ.
@SoyHungry Nói chung ba cùn quá ba.
@SoyHungry À thì nếu tính trên large scale ra thì là vậy. Nhưng nếu tính với bản thân cá nhân mình vẫn thấy lỗi SW vẫn nguy hiểm với xe tự lái, như trường hợp này lố cỡ 5.7mps thì cũng không quá nhanh, chứ cỡ 30mps thì lại mệt. Chắc cũng hơi biased vì gần mình có một anh vừa mất vì bị tông lúc qua cái stop sign này.
Up fw mới là ok thôi
Quăng cmn cái tự lái với xe thông minh đi. Thì thoảng nó làm cho quả rớt giá cổ phiếu cả chục % thì đau tim lắm.
kaoaye
TÍCH CỰC
một năm
@dlv.thickgame Thằng của nợ này lên xuống như bitcoin ấy! Đợi hòa vốn chắc tống mịa nó đi cho nhẹ đầu.
@dlv.thickgame Xe Tesla hơn các hãng khác ở tính năng tự lái, bỏ đi thì khác gì mấy xe điện của Tàu =))
Hãng nào mà dính lỗi này thì ăn gạch xây công nghệ lõi thoải mái luôn 😆
Cập nhận bản fix thôi nào 😁
Vào chỉ để đọc “bảng dừng” là cái gì…Hoá ra là biển báo dừng lại, lần đầu tiên nghe thấy cụm từ “bảng dừng”
Vô hiệu hoá
Chứ quá là cái gì
Stop sign dịch ra "bảng dừng"? 🤣
demvuid
ĐẠI BÀNG
một năm
Chỉ là update phần mềm thôi có cần phải gọi là "triệu hồi" ko ?
@demvuid Mình nghe cũng thấy ngang tai; thu hồi, triệu hồi là mang về hãng sửa chữa. Đây chỉ là sửa lỗi hoặc là tạm dừng tính năng.
@Khiemauto Bình thường mà bạn, bên đó nó có một cái form gọi chung là safety recall report, lỗi HW hay SW thì cũng phải điền vào đó nên gọi chung là triệu hồi cũng được.
Của tesla thì đây https://static.nhtsa.gov/odi/rcl/2022/RCLRPT-22V037-4462.PDF
Một lỗi ảnh hưởng khá lớn đến người dùng có thể bị hack hàng loạt, liệu có nguy hiểm quá không nhỉ?
Cho ai chưa biết. Ở mấy nước giãy chết , ở mấy ngã tư nguy hiểm hay có biển này (thường gặp đường nhỏ giao đường lớn).
Gặp biển này phải giảm hẳn tốc độ về 0 rồi mới đc đi tiếp.
@cuhiep Lúc ở VN mình cũng hay đi xe máy kiểu vậy khi từ đường hẻm ra.
Thường tai nạn ở mấy chỗ giao nhau nên phải cẩn thận.
@minhtienbk mình cũng luôn thắng lại, đợi khi nào thoáng mới dám ra, chứ không lao ra. không muốn cắt ngang luồng giao thông vô duyên 😁
@minhtienbk Bên Mỹ trong hẻm hay đường nhỏ ra đường lớn, mà ko nhường đường lớn, xe đang lưu thông nó húc cho mà còn đền ngược lại xe đó. Ở mỹ ko có vụ anh thấy tôi anh phải nhường, mọi thứ nó theo luật của nó. Cho nên giao thông ở Mỹ nó khỏe cái đầu hơn so với ở VN
@cuhiep Đó ko phải là vô duyên mà tạo sự nguy hiểm cho người khác và phức tạp hay làm chậm lại đường giao thông phía trước
cái bánh lái kiểu này mà đánh tay lái hơn nửa vòng là thấy hơi bất tiện rồi
thích kiểu bánh lái tròn cổ điển hơn, đánh lái thoải mái ko cần nhìn bánh lái luôn
thằng tesla này có 1 yếu điểm là ko dùng lidar sensor, mọi thứ nó dựa trên 8 cái camera xung quanh xe, nếu lỡ trong môi trường thiếu sáng quá mức, bị sương mù hay cát bụi dày đặt, nó sẽ ko phát hiện đc người hay vật cản phía trước.
@baden009 Môi trường đó, mắt người còn nhìn không ra. Em là em không ra đường rồi hoặc dừng lại thôi. Lidar không nhìn thấy làn đường và đèn đỏ. Lúc đó, Hệ thống tự hành thông báo, xe là của bác tài cả.
@danielnguyen12 bác dừng nhưng các thằng mer hay bmw có lidar thì vẫn đi được nhé. ở vn thì ko xảy ra hiện tượng có các lốc xoáy cát hay bụi nhỏ và các sương mù nhỏ nhưng bên châu âu và mỹ hay gặp nên hệ thống lidar khá hữu hiệu trong các tình huống này.
Căng nhỉ, release mà ko test kỹ, coi thường tính mạng người dân, khách hàng, vote cấm
@asterix0108 Hơn trăm trước, các ông bán ngựa nói câu y chang. Em đồng ý hoàn toàn. Bác bán cho em 2 con ngựa và "stagecoach" chở đc 7 người nhé.
Cười vô mặt
@danielnguyen12 Những thứ liên quan an toàn, tính mạng cần được kiểm thử kỹ càng trước khi đưa ra thị trường bạn ạ
vinadl
ĐẠI BÀNG
một năm
May mà Tesla chứ xe Vin mà phải thu hồi thế này thì ối dồi ôi với mấy con giời luôn! nó chê nó chửi cho phá sản là còn nhẹ!
Cười vô mặt

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019