Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Test hiệu năng và trải nghiệm OnePlus 7T: Hiệu năng so với giá cực kì ấn tượng, màn hình 90Hz

28/11/2019 4:6Phản hồi: 147
Test hiệu năng và trải nghiệm OnePlus 7T: Hiệu năng so với giá cực kì ấn tượng, màn hình 90Hz
OnePlus 7T vừa mới ra mắt chính thức cách đây ít lâu và được xem là một bản nâng cấp của dòng OnePlus 7. Trước đây thì Tinh tế đã từng test hiệu năng của chiếc máy OnePlus 7 Pro rồi, và tụi mình sẽ tiếp tục kiểm tra xem phiên bản nâng cấp này có gì đặc biệt nhé. Với mức giá đâu đó chưa tới 12 triệu cho phiên bản tiêu chuẩn, OnePlus lại đem đến cho người dùng một sự lựa chọn quá tuyệt vời, ít nhất là chỉ xét trong khuôn khổ hiệu năng. Cám ơn cửa hàng XTmobile đã cho bọn mình mượn máy để vọc.

Anh em có thể đọc lại về OnePlus 7 Pro trong series test hiệu năng TẠI ĐÂY để tham khảo so với chiếc máy này.

Tổng thể

Nâng cấp phần cứng xử lý là điều mà chắc chắn các hãng sẽ luôn luôn làm cho mỗi đời điện thoại mới của họ. Chuyển từ phiên bản SoC Snapdragon 855 lên 855+, đây là con SoC có hiệu năng cao nhất trong gia đình Snapdragon nói riêng và cũng là con SoC cực mạnh của vi xử lý điện thoại ở thời điểm cuối năm 2019 này. Phiên bản RAM tiêu chuẩn sẽ là 8GB thay cho 6GB, cùng với bộ nhớ trong 128 / 256GB UFS 3.0

Bên cạnh đó, màn hình của OnePlus 7T đã được nâng cấp lên khả năng làm tươi 90Hz để đem lại một trải nghiệm mượt mà hơn. Bên cạnh cụm 3 camera, sạc nhanh 30W cũng được xem là một điểm nâng cấp đáng chú ý. Mời anh em xem tóm tắt cấu hình máy ở bên dưới.

Đánh giá hiệu năng

Mỗi bài test trên mỗi máy sẽ được mình thực hiện 3 lần và lấy hai kết quả để loại bỏ sai số thô, và mình sẽ lấy chiếc máy OnePlus 7 Pro để làm baseline so sánh cho anh em tiện theo dõi.

Antutu

Sau khi được nâng cấp lên SoC 855+, hiệu năng đo bằng phần mềm Antutu đo được hơn 480 ngàn điểm, cao hơn khoảng 10%. Các điểm thành phần như CPU, GPU, bộ nhớ và UX đều tăng so với chiếc 7 Pro. Cần nhắc lại đây là một điểm số Antutu rất cao, nhớ hồi mình kiểm tra trên ROG Phone 2, Antutu của nó chỉ đạt khoảng 370 ngàn điểm. Mình đã kiểm tra nhiều thiết bị và có nhiều máy đã từng gặp tình trạng điểm số cao ở app này nhưng lại thấp ở app khác, và chúng ta sẽ tiếp tục xem điểm số Geekbench nhé.

Geekbench 5

Mình sẽ chuyển giao hẳn từ Geekbench 4 sang Geekbench 5 trong các bài test hiệu năng để hợp thời hơn. Điểm số của Geekbench được dùng đánh giá năng lực xử lý của CPU điện thoại, trong trường hợp này chúng ta có khoảng 790 điểm xử lý đơn nhân và gần 2700 điểm đa nhân. Điểm này thậm chí cao hơn nhiều so với Galaxy Note 10 phiên bản Exynos mình từng đánh giá. Ở Note 10 mình từng cho chạy Geekbench tới 6 lần vì điểm số giữa mỗi lần chênh lệch quá lớn, thể hiện sự bất ổn định. Nhưng sau 6 lần chạy trên OnePlus 7T thì sự chênh lệch cực kì ít.

GFXbench

Thú thật mình rất ghét khi cho chạy bài test này vì nó quá nặng và quá lâu. GFXbench sẽ cho chúng ta cái nhìn cụ thể về năng lực xử lý đồ hoạ thông qua việc render khung hình video trên thiết bị được test. Một lần nữa, kết quả đo đạc lại rất tốt khi số khung hình luôn cao hơn khoảng 5% trong từng bài test nếu so với OnePlus 7 Pro hay Note10 Exynos. Điều này có công rất lớn nhờ vào GPU Adreno 640 của Qualcomm.

Quảng cáo

AndroBench

Chiếc máy này vẫn tiếp tục thể hiện mình có P/P (hiệu năng / giá thành) rất cao khi được nhà sản xuất trang bị bộ nhớ UFS 3.0 cao cấp. Bộ nhớ này không có nhiều khác biệt so với OnePlus 7Pro khi tốc độ đọc tuần tự khoảng 1500MB/s và ghi tuần tự khảong 400MB/s. Mặc dù cùng là UFS 3.0 với Note10 nhưng chiếc flagship đến từ Samsung có tốc độ đọc và ghi đều cao hơn. Tuy nhiên, như thế đã là cực kì tuyệt rồi, không nên "được voi đòi Hai Bà Trưng" chứ 😁

PCMark

Quá đã, điểm số PC Mark đạt hơn 10 ngàn điểm. Mình đánh giá rất cao điểm số này, vì nó phản ánh lại cách mà người dùng sử dụng điện thoại như thế nào. Các trải nghiệm duyệt web, xem ảnh, sửa video,... đều được phần mềm này mô phỏng lại, do đó điểm số này sẽ đem lại sự "thực tế" nhất trong các tác vụ thông thường. 10 ngàn điểm là số điểm rất cao và như các bạn có thể thấy trên bảng xếp hạng, nó và người anh 7T Pro đang đứng đầu bảng.

Quảng cáo

3Dmark

Điểm số 3DMark lại tiếp tục đạt thứ hạng cao, đứng thứ 3 chỉ sau bộ đôi iPad của Apple. Điểm số bài test Sling Shot Extreme đạt gần 6.8 ngàn điểm, cao hơn đáng kể so với OnePlus 7 Pro. Với điểm số này thì anh em tha hồ chiến game mà không gặp vấn đề gì về hiệu năng, mình chắc chắn điều đó. Cộng với màn hình 90Hz cũng sẽ đem lại một trải nghiệm giải trí thú vị trên thiết bị này.

Gamebench

Đây là phần mềm theo dõi chuyên dụng để biết được những thông số diễn ra trong máy trong quá trình hoạt động. Nhiều lập trình viên game cũng sử dụng phần mềm này để theo dõi app của họ có đem lại sự ổn định so với phần cứng không. Phiên bản mình dùng là phiên bản Pro được cấp riêng, trước đây họ có cung cấp phiên bản cộng đồng nữa nhưng mình vừa tìm không thấy, có vẻ gỡ xuống để cập nhật app, mình sẽ để link tải cho anh em sau.

Mình dự định sẽ sử dụng VainGlory để chơi thay cho Liên Quân trong bài test để xem màn hình 90Hz có được tận dụng không, nhưng có lẽ game đó chỉ hỗ trợ 120Hz hoặc 60Hz mà thôi, nên nếu không đạt được 120Hz thì nó sẽ auto 60Hz. Trở lại trong phần chơi Liên Quân với cấu hình máy set ở mức tối đa, đồ hoạ cao nhất, FPS 60 mặc định. Dưới đây là biểu đồ theo dõi độ ổn định FPS trong lúc chơi.

Ở những giây phút đầu mới mở game, do mình chưa cài về 60FPS nên mặc định nó chỉ chạy Liên Quân ở 30FPS, anh em đừng để tâm khúc này. Sau đó có thể thay khung hình duy trì cực kì ổn định (đường màu xanh) và rất ít khi nào bị tụt mạnh.

Đây là bảng thông số máy diễn ra trong quá trình chơi game thực tế.

Trải nghiệm trực tiếp

Có thể nói chơi game và cả trải nghiệm bình thường không còn gì quá khó khăn với chiếc máy này. Nó thật sự mạnh mẽ, thật sự mượt mà và mình thật sự thích nó. Phần cứng được nâng cấp để giúp cho màn hình 90Hz trong lúc hoạt động đem lại trải nghiệm rất đã.

Tuy nhiên có vẻ do chiếc máy quá mỏng, làm hạn chế khả năng tản nhiệt nên nó nóng lên khá nhanh và nhiệt độ có thể trở nên rất cao. Trong lúc test Geekbench, đã có lúc hệ thống yêu cầu mình đóng ứng dụng do máy nóng lên quá nhiều. Tuy nhiên khi chơi game, dù máy nhanh nóng nhưng mình lại không gặp hiện tượng giật lag và mọi thao tác đều rất mượt mà.

Trải nghiệm UI của OnePlus 7T cũng rất phê. Không như nhiều hãng Android khác làm thao tác điều hướng có phần nửa vời, OnePlus đã làm rất triệt để để giống như ... iOS. Nếu đang dùng LG hay Samsung và cầm lên dùng thử chiếc máy này, chắc chắn anh em sẽ thốn lên "Thao tác điều hướng giống iPhone" vì nó giống tới 100%, giống cả cái thanh ảo bên dưới. Nhưng mình xem đây là một điểm cộng của chiếc máy vì họ đã làm nó rất mượt, rất mởn tay.

Trên đây là những chia sẻ của mình, cám ơn anh em đã đọc bài. Nếu anh em muốn mình test máy nào thì hãy cho mình biết để mình làm nhé. Đừng quên Tinhte.vn đang có chương trình chăm comment đóng góp để có thể nhận được AirPods nha anh em :D

147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng giá tốt khi mod thanh lý để trở về iOS 😁
@bkpro185 Đầu tư con xiaomi 3 củ còn lại ngâm tiền chờ PS5 😁
bkpro185
TÍCH CỰC
4 năm
@vandung1604 Gì mà ngạc nhiên thế bác
@bkpro185 PS5 chưa ra mắt nên bạn ấy tỏ thái độ thế thôi.
Có ai chắc chắn là PS5 sẽ lấy thiết kế đó đâ
@long chong xang Hình như này là máy cho dev
cũng đang ngắm con này. klq có bác nào biết cách chữa bệnh á sừng ở tay ko ạ, khổ ipad vs ip bh chả mở đc bằng vân tay nữa 😔(
@caffeinezzZ M dùng thử mấy loaik mà ko ăn thua bác ah, căn bản bôi đc mỗi tối ngủ. Bt làm tay hay bị ướt
@Trungsao1987 Thế nên làm con 11pro lock là ổn @@
aman
TÍCH CỰC
4 năm
@toivaem986 Mình toàn đặt amazon về, thấy VN bán phải cao gần gấp đôi, mình dùng loại Megaman của hãng GNC, bạn thử search xem
@aman m xem thì thấy lâzada có bán 500k, con amazon là 30 usb bác ah. kb ntn
Pin 3800mAh là hơi ít.
wire_EDM
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Mìh thấy vậy cũng đc bác
Có lẽ nên vứt cái bài test hiệu năng đi
Vì flagship android toàn dùng snapdragons đầu bảng
Thì hiệu năng same same nhau thôi
@vietnew2128 dùng hết các kiểu V rồi
same same thì chỉ khi trong tủ lạnh.
@vietnew2128 Làm méo gì có hãng nào chạy flagship sài 855 mà lại chậm hơn hãng kia. Chẳng qua là do rom hay nhiệt độ , bộ nhớ đọc ghi, đời ram... tùy lúc nó chênh nhau tầm 5%. Có đáng để nhai đi nhai lại ba cái bài test game test điểm cho nó dài dòng ko.
@-K- daoluong1991 khác biệt bao nhiêu, Cty ngta trăm tỷ đô , toàn kỹ sư làm việc bộ không biết cách bố trí tối ưu linh kiện hay sao mà bạn biết rõ thế 😆). Hãng nào, máy nào chạy 855 , 855+ mà điểm cùi như chip tầm trung chỉ ra cụ thể dùm cái bạn.
@Lê Phú Khương Mình chỉ muốn khuyên tập trung đánh giá tổng quan con máy như những cái cần thiết: Camera, màn hình, tốc độ của bộ nhớ, nhiệt độ, cảm giác cầm nắm... Cái mà người dùng thật sự cảm thấy khác biệt để bỏ tiền ra mua. Chứ còn về con cpu thì đã ra mắt cả nửa năm rồi, bạn chỉ cần chụp vài cái hình antutu cho có lệ là được ai mà chả biết nó mạnh nhất. Cần gì phải chi tiết đến độ ai cũng biết rồi và làm như nó mới ra 1 2 ngày không bằng.
Thèm mà h sài idevice nhìu quá ngại mang.
Tính mua mà chỉ có hàng tàu. Về cài lại rom cũng oải. Bh cũng khoai
Máy mượn hàng gì hộp tiếng anh kia.
@cosmos47 con này Rom tiếng anh chuẩn luôn bạn, khognc cần cài rom cook đâu
Hieu123z
TÍCH CỰC
4 năm
@Lê Phú Khương mod mua bản tiếng anh ở đâu v
@Hieu123z mình mượn của XTmobile í 😁
@Lê Phú Khương Nếu so với rog phone 2 bản tencent thì sao mod?
Theo mình nghĩ trên lý thuyết thì rog phone 2 ăn đứt, so body thì thua đứt đuôi.
@heobanhki Con ROG 2 thì ăn được khoản pin rồi bác nhưng bù lại thiết kế hơi thô & khá nặng 😁
Cụm cam tròn của OnePlus 7T là khá đẹp, các cam được xếp theo kiểu nằm ngang rất tinh tế cùng với đèn flash nằm ở dưới rất hợp lý. Nhìn chung cụm cam sẽ là điểm nhấn thu hút ánh nhìn tích cực của ng khác khi đưa máy lên chụp hoặc nghe điện thoại mặc dù đây chỉ là thương hiệu đến từ nước láng giềng có chung đường biên giới với VN tại tỉnh Quảng Ninh. Trong khi đó cụm cam vuông của siêu phẩm ra mắt cách đây ... ... à mà thôi 😃
GragonV
CAO CẤP
4 năm
Máy rất phê, nhất là cái vụ màn 90hz. Nóng mà ko bị throttle nhiều giật lag là rất đáng mong đợi
Hơi buồn là cụm cam chưa đẹp lắm (đỡ xấu hơn ip thôi) với màn 90 hơi uổng vì vụ game chỉ hỗ trợ 60/120) 😔

Giờ màn 120 chỉ có asus hoặc razer nhỉ. Chắc phải hóng s11 vậy :(
@GragonV Xiaomi sắp ra k30 có màn 120 đó
@The Purge Màn hình không đẹp bằng là chính xác,mình mới chuyển từ OnePlus 7T qua. Rog 8 thì Oneplus được 10.Tuy nhiên có 1 điểm cộng là tần số quét cảm ứng 240HZ làm cho điện thoại phản hồi siêu nhanh.Bạn để ý các đt khác khi chạm vào màn hình có độ trễ nhất định ( bạn vuốt chạy lên thì tay bạn di chuyển tầm 1cm thì hình mới chạy ),còn ROG 2 thì phản xạ ngay lập tức,đây mới chính là điểm ăn tiền của màn hình ngoài việc 120HZ đầu tiên trên thế giới.
GragonV
CAO CẤP
4 năm
@quangloc999 Khó quá nhỉ, phải chi OP lên luôn vậy thì đẹp 😔
@GragonV Ừ,hơi bực là Oneplus độ trễ màn hình nó cao quá,lúc bạn kéo duyệt web sẽ thấy rõ tác dụng của tần số quét màn hình.Trong tất cả các điện thoại ,máy tính bảng thì tần số phản hồi màn hình thì con Ipad Pro 2017 đứng đầu,sau đó đứng số 2 là ROG 2.
Sao chip và ram như nhau thì hiệu năng giữa 2 cái đt lại khác nhỉ?
mystogann0
TÍCH CỰC
4 năm
@KeniVinh Phần mềm mỗi hãng tối ưu khác nhau.
dlcky
TÍCH CỰC
4 năm
@KeniVinh SoC với ram chỉ là 2 thành phần trong nhiều thành phần phần cứng, còn nhiều phần cứng khác, phần mềm, phần giữa cứng và mềm
@KeniVinh Chip, ram, tốc độ bộ nhớ và tối ưu hệ điều hành, phần mềm là những phần chủ đạo quyết định đến tốc độ của smp, ngoài ra cũng có thêm rất nhiều phần khác nữa bác ơi
@KeniVinh Kiểu như hai thằng cân nặng bằng nhau chiểu cao bằng nhau mà thằng này hơn thằng kia cái đầu ấy, sự khác biệt là phần mềm
heliosy
TÍCH CỰC
4 năm
Dang xài 7 Pro, phê như con tê tê :v
Theo mình nhớ thì điểm AndroBench khá quan trọng
S. Read là tốc độ load app, S. Write là tốc độ xử lý các tác vụ trong app
So sánh với iphone 11 thì tốc độ load app tương đương, 1 số app còn load nhanh hơn
Đặc biệt là chơi game ko bị tụt fps mà ổn định cực kỳ
gnoulney
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy con flaship đầu bảng thì test hiệu năng với nhau làm gì. Toàn SD 855+ với 855 thì có khác nhau mấy đâu.
Kiếm cái gì mà nó hơn thua rõ rệt 1 tí để người ta chắc chắn phải chọn con máy đó vì cái hơn thua đó. Chứ bọn nó toàn chơi chip đầu bảng thì so hiệu năng gì tầm này nữa
kết màn hình 90 Hz quá :")
bibeo89
TÍCH CỰC
4 năm
Đáng mua trong tg android hỗn độn
mystogann0
TÍCH CỰC
4 năm
Cùng 90Hz mà k hiểu sao OP luôn làm mượt hơn các hãng khác, thậm chí còn mượt hơn cả 120Hz trên Rog 2.
@mystogann0 Mua của samsung chứ làm gì 😆
@mystogann0 Màn 90Hz mượt cầm đã vcl, hi vọng sau này máy nào cũng sẽ có
Phong8822
TÍCH CỰC
4 năm
Con này bị cái giọt nước hơi chán chứ máy oneplus thì khá ngon.
Đợi đời 8 xem như nào ko xúc con 7T cũng đc, giá chắc cũng rẻ hơn.
quan1910
ĐẠI BÀNG
4 năm
Oppo bị chủ yếu ở đường xa không giữ được hiệu năng
@quan1910 Oneplus ko phải Oppo nhé, chỉ chung 1 mẹ là BKK chứ nó là cty riêng có CEO và team phát triển riêng, chiến lược riêng và chủ bán ở Âu, Mỹ, có bản riêng cho nhà mạng Mỹ giống mấy con flagship 😆 còn về hiệu năng thì ngoài mấy e Pixel ra chưa có con nào là đối thủ về độ mượt của t.g android, chưa kể OP7, 7 Pro trong tất cả các bài đánh giá luôn max hiệu năng, 7 pro S855 còn cho BS2 Pro S855+ hít khói trong khi S10, 10+ kể cả bản S855 toàn bị throttle 😃
kiencuong002
ĐẠI BÀNG
4 năm
@The Purge Chjay android gần gốc thì chat ngon chả muọt, nhưng tính năng thiếu nhiều đấy, ít nhất là so với xiaomi mình từng dùng
@kiencuong002 So tính năng thì nên so vs OneUI của Samsung ms xứng 😃 còn miui thực sự cái UI nó quá chuối và kém tối ưu quá nhiều 😃 cũng 1 ô mình quen qua group trên fb, 1 ô con redmi K20 pro pin 4000 FHD cùng làm ván game vs con Note 10+ HK màn 2K cũng S855 mà chơi hơn 30p con K20 pro sụt gần 20% trong khi Note 10+ mới 9% 😃) mi chỉ được mấy con mi flagship là còn ổn còn lại do sinh đẻ vỡ kế hoạch nên ko tối ưu đc cho ra hồn, chưa kể dùng toàn linh kiện giá rẻ để hạ chi phí sản xuất kiếm cái p/p nên trải nghiệm càng bị hạ, amoled trên con mi9 còn đang thấy nó chưa xứng so vs phân khúc chứ đừng nói đến amoled giá rẻ trên redmi, trong khi oneplus ra 1 năm có 3, 4 con máy mà toàn là flagship, từ OP7 đã ko còn xđ chiến lược flagship killer nữa, thay vào đó là đầu tư linh kiện cao cấp như flagship thực thụ (khi cả lũ đang UFS 2.1 thì 7 và 7 pro đã lên 3.0, cũng là con đầu tiên màn 2K 90Hz sử dụng tấm nền của Samsung, loa stereo, mic thoại ko hề bị thọt như lũ mi) nên dùng sướng hơn là hiển nhiên 😃 chưa kể đẻ ít thì tối ưu tốt chăm chút ưu tiên hơn, lên android 10 chỉ 2 tuần sau Pixel trong khi lũ android one mang danh cập nhật nhanh còn phải sau đó cả tháng 😃
quan1910
ĐẠI BÀNG
4 năm
@The Purge Haha, mình nhầm Oneplus thì xịn rồi :p
Lâu ko theo dõi thông tin tưởng HTC tái xuất. Xem lướt ảnh tưởng Xiaomi mới ra dòng oneplus. Giờ search google thì mới biết Oneplus là công ty riêng :mad:
bachcudi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nóng quá nhiều thì về lâu về dài điện thoại nhanh bị xuống cấp
Mấy con flagship android thì việc đi so hiệu năng với nhau là thừa thải. Nó xêm xêm nhau thôi. Cái đáng giá là trải nghiệm. Và mấy con 1+ phải nói là mượt kinh khủng. Cảm giác thao tác rất phê. Nhớ hồi cận tết năm ngoái mình phân vân giữa 1+ 6t với note 9 thì ông anh bảo tao đang dư 1 con 6t mày cầm về mà dùng thử. Trải nghiệm rất đã nhưng camera chụp thì như máy tầm trung. Được cái chơi game và sạc dash gì đó phê vl. Xong mình vẫn lấy note 9 😁 trải nghiệm nó toàn diện hơn và cấu hình tầm đó đủ chơi mấy game online thông dụng rồi
quochuy0703
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Khôi 121900 Mua note về chơi game online có vẻ như không đúng cho lắm... kaka
@Khôi 121900 Mấy con 1+ do nó dùng Android gốc gần như ko tuỳ biến, thêm thắt gì nhiều nên mới mượt thôi b, cam thì thấy bình thường ko nổi trội, còn nó dùng công nghệ sạc Dash Charge kiểu tương tự như VOOC của Oppo, cả củ sạc & dây cáp đều phải đúng loại ko là sẽ ko dùng được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019