Test ổ cứng SSD ra thông số hơi lạ, nhờ mọi người giúp đỡ ạ.

heyhey1994
3/9/2018 15:12Phản hồi: 13
Test ổ cứng SSD ra thông số hơi lạ, nhờ mọi người giúp đỡ ạ.
Chào mọi người,
Em mới mua 1 ổ SSD 1Tb, khi về em có test bằng phần mềm này thì em thấy thông số nó ra hơi bị lạ như sau: Read với Write nó chênh lệch hơn 2 lần. Và cho em hỏi luôn là sao em chép file từ ổ C sang ổ D mà nó chép đc khoảng 100Mb/s th là sao ạ.
Em cảm ơn nhiều.
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chandubumin
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đây là SSD hay HDD vậy bạn?
Bạn mua SSD 1T mà tốc độ như này thì phải xem lại lõi ổ có quay không nữa 😁
9903
CAO CẤP
6 năm
thông số thì là của SSD chứ HDD làm gì đo được mức đó, nhưng có vẻ chậm hơn bình thường thiệt, bạn mua hiệu nào vậy? Còn khi copy từ ổ C sang D thì còn tùy theo ổ D của máy là HDD hay 1 phân vùng của cái SSD đó nữa, nếu của SSD luôn thì hơi thấp, còn nêu ổ D là HDD thì bình thường do nó phụ thuộc tốc độ của thằng thấp hơn
imfreak
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn cần phải cung cấp thêm vài thông tin này nữa:
-SATA đang ở IDE mode hay AHCI mode?
-Chụp lại ảnh CrystalDiskInfo.
-Tên model của ổ SSD.
-Nếu có thể cho luôn của CPU, Main.

Nhưng nhìn chung ổ 1TB mà tốc độ như vậy là quá tệ, tệ hơn cả những con 120GB dòng thấp mình từng gặp nữa.
Yasuko
TÍCH CỰC
6 năm
Nên cho biết tên của SSD là gì, hãng nào, mã gì nữa mới xác định được chứ?
heyhey1994
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em cảm ơn mọi người, ổ SSD của em là: Em mua trên amazon ạ.
SanDisk SSD Plus 1TB

9903
CAO CẤP
6 năm
bạn nên kiểm tra thêm thông số của main cho chắc, coi có gắn đúng cổng Sata III 6Gbps hay chưa nữa nhé
9903
CAO CẤP
6 năm
@heyhey1994 theo thông số của chip máy đó thì nó có hỗ trợ sata III, vậy thì bạn mở cái Device Manager lên xem chỗ cái IDE ATA/ATAPI controller xem nó nhận đúng driver của chip chưa, thường nếu nhận đúng nó sẽ ghi 1 dãy có tên chip như series gì gì đấy, còn chưa nhận nó sẽ ghi là Standar dual channel..., nêu thấy chưa nhận thì bạn tìm driver sata về cài cho máy sẽ cải thiện được tốc độ
heyhey1994
ĐẠI BÀNG
6 năm
@9903 Cảm ơn mọi người ạ.
Trong cái SATA AHCI của mình là v thì có cần cập nhật lại driver ko ạ? Mình chưa hiểu rõ lắm ạ.
upload_2018-9-4_20-23-51.png upload_2018-9-4_20-24-13.png
9903
CAO CẤP
6 năm
@heyhey1994 nhìn cái này chắc ần phải update nó rồi https://dlcdnets.asus.com/pub/ASUS/nb/DriversForWin8/IRST/IRST_Intel_Win8_64_VER12601033.zip
bạn tải về giải nén ra rồi chạy. Nếu nó không chạy cài được thì chọn cái nút Update Driver... trên bảng đó rồi chọn tiếp mục Browe my computer..., xong dẫn nó đễ cái thư mục vừa giải nén rồi chạy, nó sẽ nhận được và tự cài driver vào máy.
Xong bạn chạy test lại tốc độ thử
heyhey1994
ĐẠI BÀNG
6 năm
@9903 Dạ ok. Mình cảm ơn nhiều ạ. Để mình làm thử coi sao.
tinhtebb
ĐẠI BÀNG
4 năm
SDD Vaseky bình dân mà đã như thế này, thì SSD trên ắt có vấn đề rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019