Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Test & so sánh 4 củ sạc Belkin, Mophie công suất 30W, 65W, 67W với Samsung S23 Ultra, laptop...

dhphucs
7/3/2023 1:37Phản hồi: 189
Test & so sánh 4 củ sạc Belkin, Mophie công suất 30W, 65W, 67W với Samsung S23 Ultra, laptop...
Xin chào mọi người,

Hôm nay mình làm bài so sánh & test 4 củ sạc của Belkin & Mophie với điện thoại Samsung S23 Ultra, laptop… để có cái nhìn tổng quát về các củ sạc này. Đây là 1 bài tổng hợp từ 4 bài test riêng biệt của 4 củ sạc nên nội dung khá dài, nhiều hình ảnh. Cuối bài có Video tổng hợp và video review từng củ sạc để bạn nào quan tâm có thể xem, tham khảo thêm.
Belkin và Mophie là 2 thương hiệu có tên tuổi sản xuất phụ kiện nói chung và củ sạc nói riêng. Nhiều người thường rất băn khoăn khi tìm 1 củ sạc thay thế cho sạc chính hãng. Bài tổng hợp test & so sánh lần này sẽ cung cấp cho các bạn 1 cái nhìn tổng quan về 4 củ sạc của belkin, mophie các mức công suất 30W, 65W, 67W. Đây là các mức công suất thông dụng để sạc cho điện thoại, laptop, laptop + điện thoại.

Bảng tổng hợp thông số 4 củ sạc

* Một số thông số như kích thước, trọng lượng có thể sai lệch nhỏ so với số liệu của hãng công bố. Giá các củ sạc trong bài là giá bán của shop thời điểm mua củ sạc (chưa áp các mã giảm giá), giá thực tế thay đổi tùy thời điểm.

I. Giới thiệu
1. Củ sạc Belkin 65W (model
WCH013dq)
- Củ sạc 65W 2 cổng type C của Belkin, thiết kế các góc bo tròn cho cảm giác khá gọn. Chất liệu vỏ màu trắng không bám vân tay. Độ hoàn thiện ổn tuy nhiên ở phần ghép nối trên vỏ có chỗ vẫn chưa đều.
- Nếu dùng 1 cổng sạc thì công suất mỗi cổng max 65W, dùng 2 cổng cùng lúc thì củ sạc bị ngắt chia điện 45W/20 (có in thông tin trên cổng sạc).

Belkin 65W chỉ hỗ trợ 2 chuẩn sạc chính là PD3.0 và PPS, ngoài ra còn có Apple 2.4A và Samsung 5V 2A (màu xanh là chuẩn sạc hỗ trợ)

Thông số PDO có 5 profile PD fix và 1 PPS max 3.25A

Quảng cáo

Khi cắm 2 cổng thì thông số PPS 2 cổng là 3A/2.2A. Sạc cùng lúc 2 điện thoại SS thì 1 cổng hỗ trợ <30W và cổng còn lại <22W

2. Củ sạc Mophie 67W (model CHG-WALL-PD-DUAL-67W-GAN-NA)
- Củ sạc 67W 2 cổng type C của Mophie. Chất liệu vỏ màu trắng không bám vân tay, độ hoàn thiện rất tốt.
- Củ sạc hỗ trợ rất nhiều chuẩn sạc thông dụng, trừ các chuẩn VOOC
- Nếu dùng 1 cổng sạc thì công suất mỗi cổng max 67W, dùng 2 cổng cùng lúc thì củ sạc bị ngắt chia điện 45W/22 (không in thông tin trên cổng sạc, tuy nhiên cổng phía trên gần chữ Mophie chia 45W, cổng còn lại 22W).

Chân cắm chuẩn US

Quảng cáo

Khi cắm 1 cổng sạc thì chuẩn sạc mỗi cổng giống nhau, kể cả PDO (màu xanh là chuẩn sạc hỗ trợ)

Có 6 profile PDO từ 5 đến 20V và PPS, profile PPS 3A nên sạc điện thoại Samsung max <30W

Khi cắm cùng lúc 2 cổng, củ sạc sẽ chia điện 45W/22W. Thông số PPS mỗi cổng chỉ 2A nên sạc cùng lúc 2 thiết bị Samsung công suất khá thấp (<20W)

3. Củ sạc Belkin 30W (model WCA005dq V2)
- Củ sạc 30W 1 cổng type C của Belkin, thiết kế dạng cắm tường nên chân cắm bật ngang. Chất liệu vỏ màu trắng không bám vân tay, độ hoàn thiện gần giống củ Belkin 65W, vài chỗ mép nối còn nhựa thừa.
- Chỉ hỗ trợ 2 chuẩn sạc chính là PD3.0 và PPS

Chân cắm gập chuẩn US, phù hợp với cắm tường hơn các ổ cắm thông thường

Mép nối còn nhựa thừa và chưa đều

Hỗ trợ ít chuẩn sạc, chỉ có PD, PPS, Samsung 5V 2A, sạc phù hợp với điện thoại IP, SS (màu xanh là chuẩn sạc hỗ trợ)

Có 5 Profile PDO, 3 fix và 2 PPS

4. Củ sạc Mophie 30W (model CHG-WALL-GaN-PD-30W-NA)
- Củ sạc 30W 1 cổng type C của Mophie, chất liệu vỏ màu trắng bóng hơi bám vân tay, độ hoàn thiện rất tốt.

- Hỗ trợ nhiều chuẩn sạc thông dụng

(màu xanh là chuẩn sạc hỗ trợ)

PDO có 7 profile, 5 fix + 2 PPS. Tuy nhiên profile sạc SS PPS chỉ 2.7A nên sạc max <27W

II. So sánh công suất các củ sạc
1. So sánh sạc Belkin 65W vs Mophie 67W

Mophie 67W sạc laptop max ~60.2W (laptop full load + sạc pin)

Sạc cùng lúc laptop + SS N20U 5G (Laptop ~40.4W, điện thoại ~17.8W)

Sạc belkin 65W sạc laptop max ~57.5W (laptop full load + sạc pin)
Sạc belkin 65W sạc cùng lúc laptop + sạc dự phòng (40W + 18W)

Mophie 67W sạc Samsung S23 Ultra ~26.5W (pin điện thoại ~15%)

Mophie 67W sạc Iphone 13 pro max ~25.3W

Test chia điện của Mophie 67W (45W/22W) với Samsung S23U & S22U
S23U cắm cổng 45W phía trên ~16.9W; S22U cắm cổng 22W phía dưới ~18.3W.
Sạc Mophie 67W khi chia điện cả 2 cổng 45W và 22W chỉ có PPS 2A nên công suất sạc SS khá thấp
Mophie 67W (45W/22W) với Samsung S23U và IP 13 Promax

Sạc belkin 65W sạc Samsung S23 Ultra ~29.2W (pin điện thoại ~15%)

Sạc belkin 65W sạc Iphone 13 pro max ~25.3W

Test chia điện belkin 65W (45W/20W) với Samsung S23U & S22U.
S23U cắm cổng 45W ~26.8W; S22U cắm cổng 20W ~18.8W. Do belkin khi chia điện cổng 45W có PPS 3A, cổng 20W có PPS 2.2A nên công suất sạc khá cao.
Test chia điện belkin 65W (45W/20W) với Samsung S23U & IP13PM

So sánh Ripple & noise các mức điện áp của belkin 65W & mophie 67W

So sánh Ripple & noise belkin 65W và Mophie 67W (càng thấp càng tốt)
So sánh hiệu suất sạc belkin 65W & mophie 67W (càng cao càng tốt)

So sánh nhiệt độ vỏ sau khi full load >1h liên tục bằng tải điện tử, nhiệt độ môi trường 30~31 độ C
Củ sạc belkin 65W (side A)

Củ sạc belkin 65W (side B)

Củ sạc Mophie 65W (side A)
Củ sạc Mophie 65W (side B)

2. So sánh Belkin 30W vs Mophie 30W
Belkin 30W sạc laptop ~26.6W

Belkin 30W sạc Samsung S23 Ultra ~26.4W
Belkin 30W sạc IP 13 pro max ~25.4W

Mophie 30W sạc laptop ~ 26W

Mophie 30W sạc Samsung S23 Ultra ~24.3W
Mophie 30W sạc IP13 PM ~25.4W

Test full load với tải điện tử liên tục >1h, nhiệt độ môi trường 30~31 độ C

Belkin side A

Belkin side B

Mophie side A

Mophie side B

Đo Ripple& noise các mức điện áp của belkin 30W & Mophie 30W (belkin không có profile điện áp PD 12V và 20V)
So sánh Ripple & noise Mophie và Belkin 30W (càng thấp càng tốt)
So sánh hiệu suất sạc của belkin 30W & Mophie 30W (càng cao càng tốt)

III. Tổng hợp các kết quả test của 4 củ sạc bằng biểu đồ
So sánh công suất sạc laptop (càng cao càng tốt)

So sánh công suất sạc Samsung S23 Ultra (càng cao càng tốt)

So sánh Ripple & noise (full load) (càng thấp càng tốt)

So sánh hiệu suất (full load) (càng cao càng tốt)

Nhiệt độ vỏ củ sạc (càng thấp càng tốt)

Bảng tổng hợp các thông số và kết quả test

IV. Tổng hợp, đánh giá chung
Kết quả quá trình test & so sánh 4 củ sạc belkin & mophie có thể đem lại những cảm xúc trái ngược nhau cho những người quan tâm.
  1. Độ hoàn thiện: có thể nói 2 củ sạc của Mophie đã làm rất tốt, thuyết phục được cả những người khó tính nhất, trong khi đó 2 củ sạc của Belkin vẫn còn nhiều thứ để khắc phục.
  2. Chuẩn sạc: 2 củ sạc Mophie hỗ trợ rất nhiều chuẩn sạc khác ngoài PD, PPS nên người dùng có thể dùng để sạc nhiều loại điện thoại, thiết bị khác nhau. Khả năng tương thích của 2 củ sạc Mophie tốt hơn 2 củ sạc belkin chỉ hỗ trợ PD, PPS là chính.
  3. Test sạc Samsung S23 Ultra, củ sạc nào có thông số PPS với dòng lớn sẽ sạc công suất cao hơn. Phần test sạc Samsung S23U phần thắng nghiêng về 2 củ sạc belkin, cả kết cả test sạc độc lập và sạc song song.
  4. Test sạc Iphone 13 pro max, các củ sạc không chênh lệch nhiều, đạt công suất max khoảng 25.4 W
  5. Test sạc laptop, không có nhiều chênh lệch giữa các củ sạc khi sạc laptop
  6. Test full load với tải điện tử >1h: do nhiệt độ môi trường khi test khá cao (30~31 độ) nên kết quả nhiệt độ các củ sạc rất cao. Thực tế khi sạc cho các thiết bị các củ sạc gần như không thể đạt được mức tải full load như bài test. Phần test này, 2 củ sạc belkin cũng thể hiện tốt hơn 2 củ sạc Mophie.
  7. Hiệu suất sạc: Không có chênh lệch nhiều, tuy nhiên kết quả thắng là củ sạc Mophie 30W và củ sạc belkin 65W
  8. Ripple & noise: Ripple & noise có thể xem như chất lượng điện áp của củ sạc, kết quả thắng là củ sạc belkin 30W và củ sạc Mophie 67W. Củ sạc 67W Mophie với ripple noise khi full load mức 54.4 mVp-p là cực kỳ tốt. Mình đã test rất nhiều củ sạc 65W khác nhau nhưng với 54.5 mVp-p thì củ sạc Mophie 67W là kết quả tốt nhất trong các củ sạc 65W mình đang có. Bài test, so sánh các củ sạc 65W sẽ có trong tương lai gần.

Bài tổng hợp so sánh, đánh giá 4 củ sạc belkin, Mophie đã kết thúc, hy vọng sau khi xem xong mỗi người sẽ có lựa chọn phù hợp với nhu cầu của mình.

Hẹn gặp lại các bạn trong 1 bài đánh giá khác về các củ sạc !

Link Video cho bác nào ngại đọc
  1. Clip tổng hợp so sánh các củ sạc belkin, Mophie 30W, 65W, 76W

2. Video trên tay & test nhanh củ sạc Belkin 30W

3. Video trên tay & test nhanh củ sạc Mophie 30W

4. Trên tay & test nhanh củ sạc Mophie 67W

5. Trên tay & test nhanh củ sạc Belkin 65W

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2 thương hiệu sạc cáp mình đang dùng.Và đều rất hài lòng về chất lượng
@trungha87 Hiện đang dùng sạc baseus 20w đc hơn 6 tháng r đây, thấy sạc cho iphone ổn, sạc tầm 1 tiếng rưỡi là đầy pin. khá hài lòng
@WhiteNight999 tốt hay không cho vào máy hiện sóng mới biết 😁
@ducleminh hiện tại chỉ thấy mỗi baseus là hợp lí nhất thôi, từ giá cả đến chất lượng
@masterss0 Rav pc145 65w thì dc
18K
CAO CẤP
một năm
Bài viết rất trực quan, chi tiết. Cảm ơn bạn đã đóng góp. Ripple & noise là 1 phần cực kỳ quan trọng
Tuy nhiên xem xong mấy bài teardown mình quay về sạc = cục apple rồi. Cá nhân mình thì không vội vài phút sạc lắm nhìn apple nó làm sạc đỡ sợ hơn
Ryo116
TÍCH CỰC
một năm
@Pisces.Mist "ngon nhất" cười ỉa
ngon vậy sao có 25W ?
chắc quên con Note 7 rồi
@Ryo116 ngon ở đây là vật liệu cấu thành lên cục sạc, từ con chip tới bảng mạch nó làm nhìn là biết thôi chứ có gì đâu, thực tế test ra dòng điện nhiều thợ nó cũng công nhận rồi chứ có phải bịa ra đâu
@18K mình cũng giống bác là đã mua thì mua hẳn xịn luôn dùng cho nó sướng, việc ếu gì mà cứ phải lom dom rẻ hơn 100-200k làm gì.
18K
CAO CẤP
một năm
@Ryo116 Điều đó với tôi không quan trọng bạn ạ, tôi chẳng khi nào phải vừa sạc vừa dùng cả. Tối đến cắm rồi ngủ sáng mai dậy đầy là được, tôi qua cái tuổi sống vội rồi
bài viết quá chi tiết, cảm ơn bác 😍
@Huy Nguyễn 1995 thanks bác
@Huy Nguyễn 1995 Công nhận bài viết kỳ công chất lượng thật. Mình cũng đang dùng củ belkin và anker đều 65w ở nhà và cơ quan. Cũng hơi mắc nhưng mà khá hài lòng. Tinhte nên có những bài như này, rất chuyên sâu, khách quan và hữu ích.
@nguyenhieu100289 2 củ đều ngon, thích quá bác
rất thích những bài viết trên tay như thế này 😍
@Huy Nguyễn 1995 Mod viết công phu, mặc dù bài khá dài nhưng đọc ko nản, mà ngược lại rất thích vì chất lượng.
@nguyenhieu100289 bác ấy là thành viên á mà bài chất lượng ghê
Những bài này không lên trang chủ đâu
Mấy bài qc hay bài mod nhận qc mới lên trang chủ
Bài hay, thanks bác
@vodanhtl1990 Thanks bác
Bài chi tiết cho anh em lựa chọn sản phẩm chất lượng. Ko nên xài ba cái cục Anker, Baseus....toàn đồ tàu thôi
@sốt-xuất-huyết-2023 Mình còn rất nhiều củ sạc của các hãng, từ từ sẽ làm các bài test, so sánh cho anh em tham khảo
đang xài củ GAN5 65W của Baseus cho rẻ, tạm thời thấy vẫn ngon 😁 Mình sạc cho chả con lap cũ lẫn mac, dùng cũng được khoảng hơn năm thấy vẫn ổn, sạc vào vẫn đều. Sợ mấy cục này vừa sạc vừa chơi game thì khá nóng cơ mà chỉ dùng làm việc thì ổn áp.
@Xuân Híu Baseus nhiều người dùng nhưng có vẻ gần đây cũng có nhiều phàn nàn về chất lượng. Củ nào đang dùng tốt thì cứ dùng thôi bác.
@dhphucs Mình có tận 3 củ GAN của baseus, xong củ thì ném ở cty, củ thì để ở nhà, củ thì lúc nào cũng để cặp để đem đi cafe ngồi, có lẽ vì chia ra xài như vậy nên thực ra dùng cũng không nhiều nên nó bền hơn. Cơ mà củ dùng nhiều nhất là củ cắm ở cty xài liên tục cả năm ngày nào cũng 4 5 tiếng mà đến giờ vẫn ngon nên thấy cũng tạm tạm uy tín.
Mod voz mà cũng phải tha hương cầu thực bên này à?
Về với voz đi mod ơi
@cupeastupid đi loanh quanh vui là chính thôi bạn ơi, kk
Đùa chứ nhiệt độ gì tận 89 độ thế kia bỏng tay thì sao?
@CellonC Cái 90 độ này là linh kiện bên trong ko phải là bề mặt củ sạc b à
Mà ở trên con 65W belkin chắc cỡ 65-67 độ thôi
Kia là test qua ảnh máy flixr của ng nhiều xiền như b @dhphucs thôi
18K
CAO CẤP
một năm
@dhphucs Nhân tiện bạn đang nói về nhiệt độ. Mình có con 65W của belkin - cắm sạc macbook pro 14 (dùng sạc 67w) thấy nóng kinh khủng không dám cắm lần 2. Nhiệt độ cao như vậy có dùng được không bạn?
@ChuoiNo1 Nghĩa là máy đo nó đo xuyên vào trong được á bác?
@CellonC Đúng rồi b
Nếu không phiền to và nặng thì chơi củ Ugreen 100W 3C + 1A (hoặc 2C, thì rẻ hơn) cho nhanh
Cười vô mặt
@noMacLe E Lg gram xài sao rồi bác, mình cấp cho em nó cục ravpower 65w
@Techsavvy20 Dùng bình thường.
Cười vô mặt
Bài viết hay quá, rất thiệt thực. Mình đang dùng đồng bộ cả nhà từ cáp tới củ sạc đều 100% belkin mấy năm nay đều hài lòng.
Mày vui tính vãi
Bài viết công phu. Thanks! Làm bài so với RAV và Ugreen đi bác.
@dhphucs bác review em mấy củ 100-120w với ạ, bác so sánh với mấy củ 120w của điện thoại Xiaomi, hay củ sạc type C của Dell với ạ, em đang phân vân tại laptop em nhận Thunderbolt 4 muốn tận dụng hết công suất của nó
@dhphucs Đã tìm thấy thánh củ sạc
@wegadnie ko nghiện thứ nay cũng nghiện thứ khác thôi bác à, cái này lành mạnh nên chắc ko sao, lol
@dhphucs Cũng hóng bài so sánh 2 hiệu rav và urgreen vì giá cả phổ thông nhất, xài cũng ko có gì bất thường mà lại khá gọn do có Gan
Mophie ở VN như kiểu oem riêng cho thị trường này, toàn hàng lởm, model cũ, hay phải bảo hành. Mua mophie US bền lắm.
@airwalker cục mophie 2 cổng kiểu này mà 45w với cục sạc bàn 120w đang bán ở VN cũng đang có trên web apple đó bạn
@Hàng Không Mẫu Hạm Tôi ko tin hàng hãng này bán ở VN lắm bạn ơi. Mua mophie ở vn dễ hỏng. Trong group pk mọi ng kêu lắm
@airwalker Mophie hàng VN lởm lắm bác ơi.

Mình mua 2 sợi cáp xịn Mophie cho Iphone và USB-C , xài gần 1 năm là sạc ko ăn , mất tín hiệu, phải mua cáp ZMI, BAUS 100W, XIAOMI... xài
Sâu bao năm dùng cả Belkin lẫn Mophie mình vẫn đánh giá Mophie hơn Belkin một bậc nhỏ xíu
hôm 3/3 sale ở lazada mình cũng phân vân belkin,mophie, ugreen và anker. mình tính mua cho s23 ultra. nhưng thấy bác nào nói sạc 45w và 25w cho s22u s23u chênh lệch thời gian đầy pin là không nhiều. thế nên mình ko chọn mua 45 hay 65w nữa. Mình chọn mua anker 511 nano 3 (có GaN .30w) và 1 cái ugreen 30w GaN (rẻ hơn 50k so với anker trên). Chủ thớt thấy 2 con đó có ổn ko ạ.
@vutaikt Sạc 30W mình có khá nhiều và 2 củ sạc bạn mua mình cũng có và đã test, nói chung cũng khá ổn, củ anker 511 nhỏ hơn củ ugreen dù cùng cs 30W, anker PPS 3A nên cs sạc S23U cao hơn củ ugreen do PPS 2.7A. Tuy nhiên cũng có nhược điểm do nhỏ hơn nên nóng hơn ugreen, ripple noise anker cũng cao hơn ugreen chút
@dhphucs cảm ơn bác đã tư vấn.
@dhphucs Nhỏ công suất lớn sẽ nóng tỷ lệ cháy sẽ cao hơn! Vì ép dòng qua biến áp xung mà biến áp thì bé
@vutaikt S23U mua Anker 65W 3 cổng sạc max 45W nha bác, nên mua loại A2667 đừng mua loại A2332 vì A2332 PPS 3A thôi.
bác chủ top cho em hỏi là nếu sạc 30W thì có thể sạc đc cho laptop - macbook dùng củ 60W ko ạ, em cám ơn
@fernandopham Nếu sạc chuẩn PD thì củ sạc cs nhỏ hơn có thể vẫn cắm được cho laptop dùng củ sạc cs cao hơn, tuy nhiên tình thế tạm thời thì dc chứ để dùng thường xuyên thì ko nên. Laptop đời mới khi củ sạc ko cấp đủ cs nó sẽ lấy nguồn từ pin phần còn thiếu, và củ sạc cs nhỏ phải hoạt động full load thường xuyên, pin cứ nạp xả liên tục... túm lại là cắm tạm thời, hoặc tắt máy luôn khi đó cắm thì ok
@dhphucs tốt nhất là cứ shutdown rồi cắm sạc bác nhỉ
@toilachi9 Gập máy cho sleep là ok rồi
mình khoái mophine và belkin, mà khoái mophie hơn 😁 đẹp và chất lượng
@cuhiep Thanks ad nhé
@(*"Hương-Giang-Trang"*) Cty mình có làm hãng này 36/45w
@trungbg1996 Em đang dùng 1 bộ cáp sạc và thấy sản xuất tại việt nam
@(*"Hương-Giang-Trang"*) Ic sạc nhanh hỗ trợ nhiều chuẩn sạc nha
Bài viết rất tâm huyết, ủng hộ bác chủ thớt.
jacubi
TÍCH CỰC
một năm
Bài viết chuẩn và đánh giá dựa trên các thông số kỹ thuật, tuy nhiên, bác làm thêm chú thích với mỗi thông số so sánh, nhỏ hơn là tốt hơn hay lớn hơn là tốt hơn để người đọc dễ hiểu hơn.
@jacubi Thanks bác, mình sẽ bổ sung ý này cho dễ hiểu hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019