Test tai nghe bằng tần số trên website và phần mềm, có hiệu quả hay không?

abuchino
24/3/2020 11:39Phản hồi: 22
Test tai nghe bằng tần số trên website và phần mềm, có hiệu quả hay không?
Có một dạo mình thấy các ae cũng hay test tai nghe bằng phần mềm hay các website thử tần số, hôm nay tìm được một website cũng được nhiều người giới thiệu là audiocheck.net. Trên web có hẵn một trang ghi là Ultimate Headphone Test nên mình cũng tò mò, xem hiệu quả có như lời đồn hay không, cũng như ae nếu có dùng thì nên sử dụng tính năng nào

Ultimate Headphone Test.png

1/ Frequency Response (Dải tần đáp tuyến)
Đo xem thử tai nghe có thể phản hồi với tần số bao nhiêu. Tuy nhiên việc anh em có nghe được tần số nào không chỉ phụ thuộc vào tai nghe mà còn phụ thuộc vào thính lực của từng người. Điều này cũng không thể hiện được độ chi tiết của dải trầm hay dải cao, mà chủ yếu biết được là ở tần số này tai nghe có tiếng.
Việc nghe được sâu bao nhiêu Hz hay nghe lên cao bao nhiêu kHz cũng không mấy quan trọng trong việc lựa chọn tai nghe. Trừ khi các bạn làm việc trong môi trường pro-audio, thường xuyên tiếp xúc với các âm thanh và hòa âm tần số cao.

2/ Spectral Flatness

Được giới thiệu là để cho các bạn biết tai nghe và tai của bạn nghe đều các tần số, ‘cân bằng’ hay không một cách rất dị. Nếu bạn có thể nghe được cái dải tần số một đều đặn không bị ngắt quãng, không tự nhiên quá lớn là ổn.

Tuy nhiên nếu các bạn cần một sự cân bằng chính xác như trong môi trường phòng thu thì các bạn nên tham khảo các giải pháp phần mềm của Sonarworks. Cá nhân mình từng sử dụng True-Fi và Sonarworks Reference 4 cũng rất ổn cho những bạn nào đang sử dụng các tai nghe tầm trung.

3/ Dynamic Range
Tốt nhất là bỏ qua bởi vì đây đơn giản chỉ là kiểm tra các bạn có thể nghe được sự khác nhau giữa tín hiệu có cường độ lớn nhất trong miền digital là 0dBFS và âm thanh có cường độ nhỏ nhất mà bạn nghe được.
Nếu test dynamic range (độ động) theo đúng nghĩa tốt nhất nên những bản thu được thu âm tốt với nhiều nhạc cụ hoặc các bản thu live, còn test như thế này thì chắc chỉ xem tai nghe của bạn có cách âm hay không thôi.

Set-up-for-measuring-the-headphones-with-the-Head-and-Torso-Simulator-HATS.png

4/ Quality
Cái này thì cũng vui nhưng cẩn thận đặc biệt là những bạn nào đang sử dụng amply đèn, bởi vì khi đánh tần số rất thấp thì dòng tải chạy qua amply rất cao dễ cháy amp. Mục đích của test này là thử driver khi đánh tần số thấp, khi dao động với cường độ cao thì có bị hiện tượng vỡ tiếng hay bung bét driver (củ loa) không.

5/ Driver Matching:
Kiểm tra xem thử tai nghe có bị bên to bên nhỏ hay không. Tuy nhiên test cũng sẽ nghe tần số, mình thấy nghe nhạc kiểm tra tiện hơn. Và nếu tai nghe của bạn bị bên to bên nhỏ thì khả năng tai nghe cũng đã đến tuổi lên đường hoặc là đi bảo hành

Quảng cáo

6/ Wiring
Cái này thì cực kỳ hữu ích cho những ai mới sửa tai nghe hay mua những tai nghe DIY, để xem thử đấu dây có đúng không hay ngược pha. Khá hữu ý nếu bạn không bên nào là tai trái, bên nào tai phải. Tuy nhiên với những tai nghe mới chính hãng thường không gặp vấn đề này.

7/ Binaural
Cái này cho vui là chính cũng không quan trọng, nghe cũng vui tai.

8/ Ultimately, listen to your favorite music...
Quan trọng nhất là nghe ca khúc bạn yêu thích. Cái kết quá đi vào lòng người, nói tóm lại từ đầu là bạn nghe nhạc mà mình thích rồi đánh giá tai nghe luôn cho tiện.

Mình đồng ý với Website quan trọng nhất vẫn là nghe những ca khúc quen thuộc mà bạn thích, tuy nhiên phải chờ đến cuối thử hết mọi thứ rồi mới nói thì hơi... Những công cụ trên không phải là không có cơ sở tuy nhiên những điều quan trọng nhất như màu âm, hay độ trong trẻo, độ chi tiết vẫn không thể test được bằng cách công cụ trên nên các bạn tốt nhất là cứ nghe nhạc mà đánh giá, so sánh nhé.

Quảng cáo

22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pop-up
TÍCH CỰC
4 năm
hãy tư tin và đôi tai của bạn!
Anh em cho mình hỏi có cách nào để loa ngoài (jack 3.5 sau) và tai nghe (jack USB trước) phát cùng lúc không ạ? Nghĩa là mình muốn khi cắm tai nghe vào thì loa cũng phát như thường ấy ạ.
@Tieng Mua Dem máy bàn nếu dùng sound card realtek thì có chỗ chỉnh đấy, còn card khác thì mình k rõ
@vqt907 Chỉnh chỗ nào vậy bro? Hình như mình sound card realtek á.
@Tieng Mua Dem trong control panel hoặc dưới thanh taskbar có biểu tượng hình cái loa, click chuột phải vào chọn setting, xong mò tiếp trong đó chứ mình k nhớ cụ thể
Lại còn màu âm. Trong đục. Cứng mềm. Mấy ông chơi âm thanh cũng vẽ ra lắm tính từ mỹ miều ghê. Âm thanh cơ bản chỉ khác nhau do cao độ, cường độ và trường độ, thế thô.
@quangcaoquy01 Cũng như tranh ảnh phim truyện thôi bạn. Thú chơi nào cũng lắm công phu
bustalyme
TÍCH CỰC
4 năm
@nightwish47 Màu ảnh nóng lạnh, Chất phim ngon, vv
Tiếng Việt fong fú mà 😆
Bí Đao
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangcaoquy01 ông nói đúng nhưng mà chưa đủ. Về âm thanh thì là như vậy thật, nhưng thiết bị tạo ra âm thanh lại khác. Ví dụ đơn giản thế này, khi ông đưa nhiều dải tần vào thì mức độ đáp ứng của màng loa như nào, có dẫn đến bị rè không, việc làm sao để tách bạch được tiếng các nhạc cụ, nên đẩy bass lên cao hay hạ nó xuống.... có rất nhiều thứ về xử lý tín hiệu cần tích hợp vào nữa.
@Bí Đao Ông nói thế là còn thiếu câu kết. Rất nhiều thứ của ông rồi cuối cùng cũng phải được định lượng bằng cao độ, cường độ và trường độ là những kết quả định lượng được bằng máy móc. Còn để tai các ông đưa ra kết quả thì mỗi ông 1 kiểu, ông nào cũng đúng vì ông thì tai nặng, ông thì điếc, ông thì lãng tai, ông thì tai nhiều ráy bẩn. Xong rồi phán loa này ngọt, loa kia mặn.
Bài chia sẻ rất hữu ích
Tai trâu mình nghe loại nào cũng được. Chắc không thích âm nhạc, thích du lịch khám phá vùng đất mới, văn hóa mới
Nghe trực tiếp sẽ hay hơn
Nhiều cái hay thật.
Tai mình không thuộc dạng chuyên nghiệp, vừa vừa thấy hay hay là được
iamharrytn
TÍCH CỰC
4 năm
Đợt trước chưa thử chơi sâu thì mình có mua 1 bộ 4.1 của LG xem phim và nghe nhạc sao nó hay vật vã, nhất là thử bài songbird kenny G, sau đó mình mới mua 1 combo KZ+dac ibasso DC02 nghe khoảng 1 tuần rồi quay lại nghe nhạc trên dàn loa LG, lúc đầu mình thấy sao âm thanh trên dàn đấy giờ nó cứ sai sai, dọn vệ sinh lau chùi làm sạch màng loa ngoài, sau đó mới chợt nhận ra, do bắt đầu nghe những loại tai nghe và combo hỗ trợ đắc lực cho việc nghe nhạc thì tai sẽ bắt đầu tốt dần lên, cảm thụ tốt hơn ,cho nên lựa chọn tai nghe cũng như dac, dap... Rất quan trọng.
khieuvpham
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy món âm thanh này hơi bị tốn
Tuanpht
TÍCH CỰC
4 năm
Nghe tai vài trăm k mãi nó hư tai rồi
Hãy thử Sonarworks.com ở Việt Nam cũng có phân phối rồi.
Nghe có tiếng là được rồi ạ.
Hoai_thu.bui
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình ít đeo tai nghe vì thấy bảo nghe nhiều dễ sau này điếc
Ko có cách tets tai nghe nào hiệu quả bằng,tự mình nghe.vì nghe nhạc bằng tai nghe.ko ai giống ai cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019