[Test Vui] Run to die... Test pin 2 loại pin Con Ó và Energizer

TuyenTEX
27/5/2022 5:41Phản hồi: 166
[Test Vui] Run to die... Test pin 2 loại pin Con Ó và Energizer
Chào mọi người, hôm nay mình có 2 cặp pin Con Ó và pin Energizer, đều là pin dùng 1 lần, đều là 2 loại pin khá thông dụng trên thị trường và dễ tìm mua được. 2 loại pin khác nhau về vật liệu, giá cả, thêm một chiếc xe đồ chơi con ong. Thế là mình đủ đồ, mình thắc mắc không biết cặp pin Energizer giá cao hơn gấp mấy lần liệu pin có chạy bền hơn được bao nhiêu và hiệu quả của 2 loại như thế nào. Cả 2 mình test đều là loại pin AA.

Thông tin sơ bộ 2 loại pin mình test:

Pin con ó: giá 8k/ Cặp

Là loại pin Carbon Zinc, xài lâu vỏ bị chảy nước, không an toàn, có thể gây hỏng thiết bị, Xài hết pin rồi nên tháo ra ngay, để lâu nước trong pin sẽ chảy ra gây độc cho người tiếp xúc và có thể làm rỉ sét khay pin và hỏng hóc thiết bị đang dùng (đó là Potassium hydroxide). Giá rẻ, Pin khá yếu.

Pin Energizer: 30k/ cặp

Là loại Pin alkaline, xài lâu không bị chảy nước, hết pin thì thôi, không làm hỏng thiết bị. Giá cao, pin mạnh và bền.

Rồi, mời mọi người xem Clip mình test:

Pin Con Ó sống được 3h50p nhưng từ tiếng thứ 2h30 là yếu hẳn và lết lết được 80p. (mọi người thông cảm, đang quay test thì camera hết bộ nhớ nên dừng ở 3 tiếng và sau đó mình có bật lại để tiếp tục quay cho đến hết.

Pin Energizer thì sống được 10h30p…. nhưng mức độ bền bỉ và giữ sức mạnh lâu hơn hẳn, phải đến 1 tiếng cuối mức pin mới giảm xuống và yếu đi hẳn.

Theo mình thấy mức độ lợi pin hơn nhiều, tuy thời gian chỉ lâu gấp 2,7 lần nhưng sức mạnh của motor trên chiếc xe ong mình test giảm đi chậm và bền dai hơn nhiều, nên mình nhận thấy dung dượng của cục pin Energizer phải gấp hơn 2,7 lần cục pin con đó, theo mình cảm nhận là tệ lắm cũng phải gấp 5 6 lần là ít, và chính trên bao bì nhãn mác của pin Energizer cũng quảng cáo là pin nhiều hơn gấp 10 lần là cũng có lý do vì so sánh đó là so với pin Carbon Zinc chính là loại pin được dùng để làm pin con Ó. Ok, vậy quảng cáo của Energizer có thể tin cậy được. Tiếc là thí nghiệm này mình chỉ làm cho vui và không có thiết bị đo dung lượng đầu vào đầu ra hẳn hoi để kết luận chính xác, nhưng những gì mà 2 loại pin thể hiện thì quá chênh lệch và ai cũng có thể nhận ra.

*** Sau khi sử dụng pin( pin dùng 1 lần và kể cả pin sạc lại được) hãy gom nó lại một cái hũ hay đựng vào túi để nhiều nhiều rồi mang tới chỗ tái chế để hạn chế nguy hại tới môi trường. Xin đừng bỏ chúng vào thùng rác hay tự ý thải bỏ ra ngoài môi trường vì pin gây độc hại cho môi trường rất nhiều. Đây mới là thông điệp chính quan trọng hơn trong bài này. Hãy bảo vệ môi trường.

Kết Luận:

Quảng cáo

Mua pin Energizer rất đáng tiền và tốt cho thiết bị. Qua bài test này mình cảnh thấy pin Energizer không hề mắc mà trái lại còn rất tiện lợi, bền bỉ, đáng tin cậy hơn. Tránh được tình trạng bị chảy nước gây hỏng thiết bị. Và giải đáp được thắc mắc của chính mình đó là lợi ích thực sự khi sử dụng pin chất lượng cao hơn sẽ tiết kiệm hơn. Đỡ tốn công thay, công đi mua, rồi còn bảo quản giữ trong nhà vài cục nữa. Hạn chế được thêm việc thải pin ra môi trường, thay vì bỏ ra 3, 4 cục thì giờ mình bỏ ra 1 cục thôi.

Bài test này mình test chơi cho vui, vì trước giờ mình biết là pin Energizer bền sử dụng được lâu nhưng không biết bền như thế nào khi so với loại pin rẻ tiền hơn. Chúc mọi người vui vẻ và ý kiến mọi người thế nào hãy bình luận ở dưới nhé!
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bazota_com
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sau khi nhìn lại cái túi chứa pin AA, AAA dùng rồi thì mình quyết định mua pin sạc lại được.
Nhà nào mà có con nít dùng nhiều đồ chơi có nhạc thì còn thải ra pin khiếp nữa
@reallystorm Những thông tin đó là hữu ích với thị trường vn.

Tôi đã thử nghiệm thực tế trên cái máy tăm nước của tôi vì thừa nhiều pin quá. Tôi hiện có khoảng 3-4 thế hệ ene trắng.

Chỉ có pin cũ là yếu hơn so với pin mới chứ Ene thời chưa có pana và Ene thời pana nó giống nhau: cả 2 đều dùng khoảng 1 tháng thì cạn pin với tăm nước Pana dj10.

Cũng đã nói ở trên, hầu hết pin ene của tôi là xách tay JP do bạn bè & em trai cầm về.

Và như thế pin pana (ko còn chữ ene nào) vs pin ene jp tôi test trên kia chất lượng là same same nhau.

Giờ phân biệt chất lượng đỉnh cao của ene gốc (fujitsu) và ene brand (pana) thì có lẽ nên lấy flash fullframe ra đánh chay & so thời gian hồi và số lần đánh thôi. Như vậy để so tận cùng. Còn lại, giờ mn cứ mua chính hãng hợc chuyển qua fujitsu như bài viết vnphoto.
reallystorm
ĐẠI BÀNG
2 năm
@wink Không cần thiết phải mua chính hãng đâu bác. nếu biết chỗ thì vẫn mua được Eneloop nội địa Nhật bình thường. Em cũng đang xài 1 bộ, mua ở tiệm bán phụ kiện máy ảnh quen 😁
@nospecial nhầm người rồi. Tôi chuyên dùng Ene mà.
Thí nghiệm vui và thú vị. Cảm ơn bác. Còn vụ gom pin lại và mang đến nơi tái chế thì mình thấy hơi khó thực hiện vì không biết nơi tái chế địa chỉ ở đâu? Mình search google thì có ghi mấy địa chỉ Uỷ ban nhân dân, chưa biết có thật không tại chưa đi bao giờ?

Thấy có website này, có vẻ có cả hiệp hội tái chế, được HP và Apple tài trợ

https://www.vietnamrecycles.com/
Việt Nam Tái Chế
vietnamrecycles.com
hacrot3000
TÍCH CỰC
2 năm
@nguyencaothangtp Ở khu vực của mình thì tất cả các nhà sinh hoạt tổ dân phố đều có tủ bỏ pin hỏng.
@nguyencaothangtp Siêu thị bigc có chỗ gom pin đã dùng đấy bạn
@nguyencaothangtp có nhiều chỗ gom pin lắm bác, winmart cũng gom thì phải, cạnh nhà mình 20m thì có tủ gom pin của 1 trường trung học, gắn ngoài tường rào nên người dân sẽ bỏ vào đây luôn
byducanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyencaothangtp Hình như Vietnam Recycle không nhận pin nữa bác ơi
Hồi xưa xài camera compact. Bỏ pin con ó vô máy báo hết pin luôn, bắt buộc mua mấy hãng như duracell enegizer… mắc hơn nhiều mới cho chụp.
@nightwish47 Cái này đúng luôn, tui xài máy chụp phim Canon, gắn pin con ó vào không chụp được.
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nightwish47 các thiết bị đo huyết áp. đo mạch cũng tình trạng tương tự nhé. lắp pin xịn mới nhận, không là báo hết pin hoặc pin yếu
@nightwish47 Ko đủ dòng ông dùng sai, quả pin ko có lỗ i 😆
@bomduc Ai biết đâu à. Người dùng bình thường 20 năm trước thấy sao nói vậy 😃)
quangbt2005
ĐẠI BÀNG
2 năm
So sánh thêm với Duracell đi bạn ?
@quangbt2005 bên 8 lạng kẻ nửa cân 😆
Vẫn nhớ cái quảng cáo hãng pin này hồi bé là hình ảnh cục pin có đủ tay chân tập chống đẩy nhanh như dập máy khâu
Cười vô mặt
@daugauhp911 liên tục liên tục 😁
pin đến giờ chỉ tin tưởng thằng panasonic, ener trước có dùng mà nó chảy nước hỏng luôn cái điều khiển, có 1 cục aa để trong túi ko dùng nó cũng chảy nước, nên từ đó tránh. còn pana thì chưa dính bao giờ, mà pana nó cũng cam kết ko chảy nước trên bao bì nên cũng yên tâm hơn, đang thử qua mấy cục duracell xem sao.
tethien
CAO CẤP
2 năm
@huykhanh95hup Pin Akaline nào mà hết pin cũng bị chảy nước hết nhé.
Bị ít hay bị nhiều thôi. Đặc tính chung rồi.
Pin Akaline dung lượng lớn, dùng rất lâu hết pin. Nhưng hết là phải tháo ra ngay nếu không muốn bị chảy nước hỏng đồ.
Nếu đồ lâu không dùng thì tháo pin ra. Không nên để pin trong đó.
@tethien Cho dù vậy nhưng thằng panasonic nó có cái seal bao tránh chảy dịch ra ngoài
binh95
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Walleye_Pixel2 Chắc pin rởm thật rồi nên nó chảy nước hoài, cứ nghỉ pin bán trong trong Mega Market là loại xịn nên một lần mua luôn mấy vỉ mới tức chứ.
@tethien Pin lithium của ener thì có bị chảy ko bác? Em dùng cr2032 loại lithium của ener cho con smartkey mà sợ quá 😆)
Bảo vệ môi trường tốt nhất là dùng pin sạc bạn nhé. Mấy cục này mình xài 3-4 năm nay.
@kienvunb Pin sạc họ ghi điện áp tối thiểu. Khi sạc đầy sẽ lên tầm 1.56 -1.60 tùy loại, bạn dùng nó cũng sẽ cạn dần cho đến khi tụt xuống tầm 1.3 thì được coi là hết.

Tương tự với pin xài 1 lần, dù ghi là 1.5V nhưng nếu pin mới bóc ra đo cũng có thể lên đến 1.55-1.6 và khi dùng hết cũng tụt xuống tầm 1.3 - 1.2

Nhiều thiết bị dùng pin 1.5 nhưng không cần nhiều năng lượng thì có thể tiếp tục sử dụng pin "đã hết" đối với một số thiết bị cần nhiều năng lượng (ví dụ pin máy đo huyết áp đã hết mà gắn vào điều khiển ti vi hoặc đồng hồ vẫn có thể chạy tiếp một thời gian khá dài nữa
kienvunb
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Ko đc đâu bác, điện áp hoạt động của pin sac từ 1,1 đến 1,4 v. Thực tế các bộ sạc chỉ sạc đến 1,38v là dừng rồi. Trong khi pin con ó mới sẽ có điện áp trên 1,6 v
@Louis Tran 2019 Có loại pin lithium đúng 1,5v , sạc được mấy trăm lần ... Dùng cho xe hơi trẻ em rất tốt giá cũng không mắc
Duchai Vu
ĐẠI BÀNG
2 năm
So sánh hay. Chỉ cần nói gọn thêm tý nữa, dùng đồ thị hay gì minh hoạ là ổn
jeetkunedo
TÍCH CỰC
2 năm
cảm ơn bác vì bài viết nhưng khẩu hiệu bảo vệ môi trường của bác nge như mấy bài văn của học sinh quá hihi thực sự cần lắm danh sách hoặc cách vất những viên pin ở đâu chứ ai cũng biết là không nên vứt lung tung nhưng ngta quên nói có thể vứt chúng ở đâu!
@jeetkunedo trang 1 google bạn ơi. nếu có ý thức đã tự kiếm cách rồi.
jeetkunedo
TÍCH CỰC
2 năm
@gamewalker gg mõm như ông đã bao giờ đến đó chưa? có ý thức thì xin cho thằng không có ý thức này coi cái ảnh chỗ ông nộp pin nào?
@jeetkunedo bigc tô hiến thành chục năm nay rồi bố à. từ hồi xbox360 đấy.
@jeetkunedo mà mày đúng kiểu ngừoi tao nói ở trên. tìm thù éo tìm, toàn mõm.
jeetkunedo
TÍCH CỰC
2 năm
@gamewalker dạ đúng rồi bác ơi, mình ở nhà bè sao gom pin lên bigc tô hiến thành được
TCAnh2509
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình không biết vinhome ở chỗ các bác sao, vinhome tân cảng ở tất cả các toà đều có chỗ gom pin ở quầy lễ tân
donquijote
TÍCH CỰC
2 năm
Mình dùng eneloop
donquijote
TÍCH CỰC
2 năm
@HvyPh Ngon bác ơi
donquijote
TÍCH CỰC
2 năm
@Walleye_Pixel2 Pro màu đen nhỉ?
@donquijote Pro màu đen.
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@donquijote Ngon nhất dòng pin sạc rồi. Tôi chỉ tin dùng Eneloop thôi. Mua loại AA 1900mAh xài ổn 5 năm vẫn chưa hư.
Phải cảm ơn mấy bác hay test độ bền, thực tế sử dụng của mọi thứ nói chung, kể cả pin như thế này 😆)

Mình mua pin energizer ngoài tạp hoá cũng thấy sao đắt vãi, pin thường tầm 6k thì pin energizer 25k luôn. Đắt gấp mấy lần, nhưng vẫn mua vì nghĩ kiểu gì nó chả tốt hơn. Hôm nay mới biết tốt hơn tới mức nào :v
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@light_dark_91 Phí tiền lắm bạn. Mua pin Eneloop 85K 1 cục mà xạc được cả ngàn lần, bảo vệ môi trường.
Energizer Max và Max + có cục đang dùng vẫn thấy chảy nc, ko đúng như specs là cạn pin. Giờ chuyển wa lithium aa và aaa
@cosmos47 Lithium AA và AAA có hãng nào bạn. Điện áp bao nhiêu.?
@cosmos47 Có lần mình tiếc rẻ mua cục pin AAA Toshiba gắn cho cái cân Xiaomi k biết phải fake hay k, dùng 1 hồi nó chảy nước mà k để ý, nó ăn hết mấy cái chân tiếp xúc ở chỗ cắm pin, làm hư luôn cái cân. 😔
@Alpaca Dễ Thương lấy miếng đó ra chà lại cũng ok
@Jacky_Knight_90 Chỉ thấy Energizer
@cosmos47 Nó ăn hết các chân tiếp xúc, chit còn cái khay nhựa
còn 1 cái quan trọng nữa là pi alkaline khi dùng cho những thiết bị ăn ít điện vd như bàn phím, chuột thì được rất lâu mà k bị chảy nước, còn pin thường k những chảy nước mà khi bắt đầu dùng là điện cũng sụt nhanh hơn, k giữ lâu đc
Alkaline dòng xả cao hơn, dung lượng cũng cao dù cùng số vôn. Giá cao hơn là điều hiển nhiên. Mình thay pin đồng hồ cũng chọn Alkaline.
grozar
CAO CẤP
2 năm
Giờ chuyển qua pin AA Lithium sạc cổng usb rồi, 2000mAh xài bét nhè.
Nếu bạn mà có cái multimeter, đo luôn cả voltage của 2 cục pin thì tuyệt vời hơn.

Chưa kể là ít ai mua 2 viên, mình thấy đa số toàn mua 10 viên/lần. Chưa kể còn chỗ bán còn có đắt/rẻ khác nhau. Đáng lẽ nên mua ở 1 siêu thị nào nổi tiếng để làm tham khảo giá thì sẽ đáng tin cậy hơn.
Ví dụ như miền Bắc ko có pin con ó mà là pin con thỏ, nếu mua lẻ ở cửa hàng tạp hóa thì đắt (3k/viên), nhưng khi mình tới đại lý thì chỉ 1k/viên (giá này từ hồi 2016 rồi). Như vậy rõ ràng nếu so sánh 3k với 10k thì sẽ ko hợp lý. Nhưng nếu so 1k với 10k thì lại rất khác biệt.
@nonut Pin thì khi mua một lốc lúc nào cũng rẻ hơn nhiều,mua lốc 15 viên enerizer rẻ như bèo luôn, còn nếu vô dịp khuyến mãi còn giảm sâu nữa
Pxhoang
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tiền nào của nấy, cũng Ko đáng bao nhiêu nên cứ hàng xịn mà chơi thui kakaa
Mà Ko thấy con ó bao h, chie thấy pin con thỏ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119