#Tết 21: Tết tới kể chuyện chăm, dỗ, chơi với con
Rất hay và hữu ích!/17 người
AudioPsycho
3 thángBình luận: 41
#Tết 21: Tết tới kể chuyện chăm, dỗ, chơi với con
Tối muộn, lại gần cuối năm, viết bài này để sáng mai anh em đọc chơi, mình chỉ chia sẻ trải nghiệm dỗ và chăm con của mình thôi 😁 Gia đình mình mới có thêm người, con trai. Em mới chào đời được một tháng. Trong tháng thứ 5 của thai kỳ, vợ mình bảo là “hình như nghe nhạc thì em có cảm giác là Gấu phản ứng trong bụng rõ hơn”, vợ mình gọi là những nhịp đập nhẹ nhẹ, khẽ bên trong bụng, ở ngoài rờ tay áp tai gì cũng khó nghe thấy, chỉ người mẹ mới cảm được thôi.

Từ đó về sau là mình mở cho nó nghe nhạc hàng đêm luôn. Thay vì nghe đĩa vinyl dưới nhà thì mình lên phòng, lấy loa động mở nhạc cho cả phòng cùng nghe ở cường độ vừa phải. Khoảng thời gian đó thì mình nghe gì, nó nghe đó, phản ứng “đập” càng ngày càng rõ. Đặc biệt là khoảng tháng thứ 7, mở Sidewinder (trumpet jazz) của Lê Morgan hay Waltz For Debby (piano jazz) của Bill Evans là Gấu đạp tưng bừng, ko biết là thích hay là khó chịu, nhưng bác sĩ bảo thế là tốt, nên cho thai nhi vận động, không việc gì phải dừng lại cả. Hồi đó còn cho nó nghe Modal Soul của Nujabes nữa.

Tuy nhiên, sau khi nó ra đời rồi thì nó lại ko nghe nhạc đó nữa các bạn à. Cứ mở nhạc có kèn là nó khóc to, om sòm luôn. Mình mở thử classical êm ái, như mấy cái duo Violin, Piano của Schubert thì nó rất thích nghe, với 1 bản nữa là trio của Heifetz - Piatigorsky Concert, nghe cái này là nó ngủ khò khò rất nhanh. Khi nó ngủ thì đừng tắt nhạc, cho nó nghe thêm 30-40 phút nữa, vì mình để ý là chu kỳ REM khi ngủ của thằng Gấu là tầm 20-30p, khi nó đang REM nó sẽ vặn vẹo mình mẩy, lúc đó mình hay đặt bàn tay nhẹ lên ngực nó, nhạc liêu riêu và áp lực, hơi ấm sẽ làm nó bình tĩnh lại và vượt REM thành công, sau khi vượt REM thì nó sẽ ngủ dài và sâu hơn. Mà từ đó, mình bắt đầu tìm hiểu và nghe classical nhiều hơn, cái này cũng tích cực.

Càng theo dõi, tìm hiểu con thì mình để ý là nhóc nhà mình sẽ “bình tĩnh”, ngủ êm hơn sau khi nghe các bản cello concerto, solo violin của Bach, một chút Viola - cũng của Bach. Tham khảo list bài dưới đây:

Quảng cáo

Album này rất êm, mình nghe chung với nó một chút là hồn lạc vào 9 cõi ngay. Một trong những bài mở đề mà nó rất thích.

Siêu phẩm Cello của Bach được chơi bởi Daniil Shafran, đĩa này đắt vãi, mình thèm nhưng chưa săn được, chỉ nghe số. Link nghe đây. Piano dường như không ảnh hưởng được ảnh, nó nghe như không nghe, nói chung là không phản ứng gì cả hoặc làm nó khó chịu vì có 2 3 lần nó nghe piano solo nó đều mếu và cáu. Mai mốt mình sẽ thử lại sau 😃

À. Có một chuyện này mình được trải nghiệm qua nên mình sẽ kể tiếp cho dài. Đó là thời điểm cho thằng đệ nghe nhạc. Khoảng thời gian 3 tuần đầu, mình dùng nhạc như một “cách” để cho nó ngủ cho dễ. Nhưng bé thay đổi và phát triển từng ngày, hôm nay là vừa tròn tháng, nó thích chơi trong tiếng nhạc hơn là được ru ngủ bằng tiếng nhạc. Ngữ cảnh “chơi” thường thấy nhất với bố con nhà này là: thằng đệ mình nằm tựa lưng lên 2 bắp đùi mình, còn mình thì tựa lưng vào tường, mở nhạc lên bằng con loa Vifa City, nắm tay nó quơ qua quơ lại nhẹ nhẹ theo nhịp nhạc, mình cảm thấy là nó rất thích: nằm bình tĩnh, thở đều, mắt đảo nhẹ đều qua 2 bên, chân thả lỏng, dân gian gọi là “phê” đó.

Lúc đang mãi chơi, mình hay mở nhạc upbeat hoặc rock cho vui vui, kiếm các bài nào dài dài một chút, hoặc Telegraph Road của Dire Strait, nhiều chi tiết vào, chi tiết guitar và trống, bass giúp nó phấn khởi hơn. Mới khuya nay thử Pyramid của Alan Parson Projects, thằng đệ vung tay múa chân liên tục mà vẫn ko khóc.

Tầm 3 bài là nó sẽ chơi mệt và ngủ thẳng cẳng, bài cuối là để “hạ cánh” nên là mình hay chọn các bản tempo thật chậm, thường thì mình sẽ chọn dân ca hoặc cải lương, mình thích nghe cô Hương Thanh hát cải lương Nam Bộ lắm 👍 Nghe tại đây

Quảng cáo

Album này ru con “hạ cánh” cũng tốt nè. Mình hay nhân lúc nghe bản cuối để xoa bóp tay chân cho nó vì nằm lâu rất là mỏi người. Nghe tại đây

Nói chung có con thì nó cáu hay nó khóc gì cũng có lý do, nó không nói được thì nó giao tiếp với mình bằng cách khóc, mình phải vừa an lòng, thoải mái để trấn an và chăm nó thì nó mới cảm nhận được cái vui của mình và bình tĩnh hơn, mà thứ giúp mình thoải mái, dễ chịu là nghe nhạc, thật may là thằng đệ nhà cùng gu chơi với ba.

Chia sẻ ảnh Tết, đồ mua sắm mới dịp Tết của bạn vô đây nè. Có nhiều thông tin hữu ích, thủ thuật về Tết nữa. Vui lắm!

Rất hay và hữu ích!/17 người
Đỉnh cao
Đúng là dịch bệnh như này ở nhà cho lành
Kinh vãi
Mình thì sáng mở nhạc nonstop bay phòng cho nó ăn sáng, trưa thì mở bolero cho nó ngủ, tối thì mở nhạc chế tùng chùa ru nó ngủ
@anhlucky2 Me too, tụi nhỏ quẩy hết lấc
Ngầu đấy
Pop-up
TÍCH CỰC
3 tháng
Trời ơi, 1 ông bố đỉnh của chóp là đây chứ đâu
Daoket
TÍCH CỰC
3 tháng
@Pop-up mình tưởng ai là bố cũng phải tìm hiểu cách chăm con chứ nhỉ, nhà mình nghe classical suốt, mình thường nghe beethoven hoặc bach. Thường nghe thêm nhạc ghibli. Bài mình hay bật nữa là Canon in D. Xen kẽ nghe nhạc là white noise
vanhocpham
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Yêu quá bác ơi, em cũng đang mong ngóng có thằng đệ như bác
Chủ threat vẫn con mọn à. Đã thoát cảnh đó vài năm nay
Con của em cũng khoái nhạc ko lời. Mở ra ảnh nghe phê phê ảnh ngủ. kaka
Ông bố của năm!
GlassMask
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Để viết đc bài này cần quá trình rất dài.
Chúc mừng chủ topic.
Bài viết tâm huyết.
chúc mừng mod, bài viết hay quá
neem
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Để áp dụng ngay và luôn
Arex
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Hay quá a ôi, thằng đệ em ở nhà 20 ngày cũng tương tự
dangmiu
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Nhóc con em, em tự solo từ không lời cho tới có lời luôn.
mroctober
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@dangmiu giống mình luôn. nhưng có 2 đứa cùng 1 chiêu tung ra thì thằng lớn ngày xưa dễ dụ hơn thằng bé bây giờ. 😃
vantan1991
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Cuộc sống thay đổi thật sự bác nhỉ 😆
Ruiz
CAO CẤP
3 tháng
😃 con nhà giàu sướng từ trong trứng....
Tôi làm không đủ ăn nên tới giờ 37 mùa quýt vẫn không dám thương ai
Mình bữa hôm đi dã ngoại với thằng ku lớp 2 con mình. Cả lớp nó nghe nhạc trẻ vpop, kpop, uk, us các thể loại. Nghe nhạc đoán tên bài trúng phóc. Còn thuộc cả lời kiểu bài "Anh Thanh Niên", "Đom đóm",... thật là vãi đạn. Mình đã quá già 😭
gabaybong
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Khi mẹ có bầu mà nghe nhạc thì sẽ kích thích thai nhi, cái này là 1 trong những bước của thai giáo. Chủ thớt có điều kiện thời gian thì nên quan tâm thêm phương pháp nuôi con, mua sách nuôi con không phải cuộc chiến về đọc và làm, đảm bảo trở thành bậc cao nhân đắc đạo
Hay quá, chắc cũng phải kỳ công chăm con lắm mới rút đc kinh nghiệm như bác.
Alextr-321
ĐẠI BÀNG
3 tháng
mình toàn cho nghe nhạc vàng hog bik có sao ko nữa...
@huynhvanven1991 nhạc gì cũng đc à, miễn có giai điệu, tiết tấu cho nó nghe, quan trọng là mình phải tương tác với nó, vỗ nhẹ lên người nó để nó cảm thấy an tâm là đc

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019