Tết Tinh Tế - Review Iphone 13 mini sau 2 tháng sử dụng

Lê Duy Cảnh
29/1/2023 9:5Phản hồi: 11
Tết Tinh Tế - Review Iphone 13 mini sau 2 tháng sử dụng
“Năm 2023 rồi thì còn gì mà review Iphone 13, lại còn là bản mini nữa”. Nhiều anh em có thể nghĩ như vậy khi đọc tiêu đề. Vậy thì bài reiew này không dành cho các bác. Còn bác nào thích 1 chiếc “điện thoại” như mình và vẫn đang ngó nghiêng, đặt lên đặt xuống Iphone 13 mini thì đọc bài nhé. Bài review cũng ngắn gọn thôi, và tập chung vào trải nghiệm sử dụng của mình sau 2 tháng.

1. Tại sao mình lại mua.
Mình vốn rất thích những chiếc điện thoại nhỏ nhưng mạnh mẽ của nhà táo. Trước đây, mình đã dùng qua Iphone 6S, Iphone 7 và cực kì thích touch ID. Sau đó đến Iphone SE đời đầu, và SE 2022 cũng vì tính năng touch ID. Đến giờ nếu được hỏi muốn bổ sung tính năng nào trên 13 mini thì chính là touch ID Trước khi mua em 13 mini này, mình có nửa năm dùng Note 10 Plus, nhưng thường chỉ để ở nhà và dùng vào buổi tối, do khi đi làm thì mình không được sử dụng smart phone.
Khi 14 series ra mắt mà không kèm theo 14 mini, cộng với việc chuyển công ty nên cần 1 chiếc “điện thoại” mang theo người, thế là mình quyết định mua ngay 1 em 13 mini, bản 128G, màu hồng nam tính.
Máy, hộp và phụ kiện bên trong. Chắc chỉ còn cây trọc sim là đáng giá.
2. Những băn khoăn
Khi chuyển từ Note 10 Plus sang mini, băn khoăn đầu tiên của mình là việc màn hình bé đi rất nhiều thì liệu có gây khó chịu. Màn hình của Note 10 Plus vốn đang rất tốt vì màu sắc, độ nổi và kích cỡ. May mắn là không. Với nhu cầu sử dụng cơ bản là một chiếc điện thoại như mình thì không gặp vấn đề gì. Các tác vụ chính là nghe gọi, nhắn tin, lướt Facebook và Youtube vẫn rất ổn.

Màn hình của 13 mini cho trải nghiệm nhìn tốt. Viền mỏng cả ở bốn cạnh, nội dung nổi lên phía trên, màu sắc hài hòa. Có thêm tính năng gõ hai lần trên màn hình là sáng như trên android, hờ hờ. Mình không bị ngợp khi đổi từ Note 10 Plus sang 13 mini, chỉnh cỡ chứ nhỏ lại 1 chút là ổn. Nhưng khi xem Youtube thì màu sắc hiển thị không được tốt như Note 10 Plus. Có cảm giác màu hơi nhạt nhòa và độ nét kém hơn.
Thứ 2 là Face ID, đây là lần đầu tiên mình trải nghiệm Face ID. Trước đó thì touch ID, hay cảm biến vân tay trên Note 10 Plus vẫn đang làm mình rất hài lòng, bởi thao tác cực kì đơn giản và nhanh theo kiểu “1 chạm”. Face ID rất nhanh, và nhạy gần như cũng chỉ 1 thao tác là xong. Chỉ ngoài những lúc đội nón bảo hiểm và đeo khẩu trang, hay lên giường tắt điện dùng điện thoại thì buộc phải nhập mật khẩu. Theo đánh giá cá nhân mình thì cảm biến vân tay vẫn thuận tiện hơn.
Thứ 3 là việc nó sẽ mất giá hay khó bán lại. Chính xác là như thế. Mang máy ra khỏi cửa hàng là đã rơi mất 2 triệu. Ai nhìn thấy mình cầm máy cũng hỏi sao không mua 13, 14 hay dòng Pro. Và câu trả lời đơn giản là “tao thích”. Một khi đã thích thì tiền không quan trọng lắm nữa các bác nhỉ.

3. Những kì vọng và đáp ứng
Thứ làm mình kì vọng nhiều nhất ở 13 mini là cảm giác cầm nắm, và tính di dộng. Thứ đáp ứng được ngay kì vọng của mình là sự nhỏ gọn. Thậm trí 13 mini còn nhỏ hơn cả chiếc SE gần nhất mà mình sử dụng. Việc dùng điện thoại với 1 tay là cực kì thoải mái. Đi ra ngoài bỏ điện thoại trong túi quần, túi áo đều không còn bị cấn 1 cục như với Note 10 Plus, nhất là những lúc ngồi lái xe hay cafe, không cần phải lôi điện thoại ra để trên mặt bàn. Mình có thể mang nó theo bất kì lúc nào, đến mọi nơi mà không khó chịu gì. Việc này đáp ứng rất tốt nhu cầu giữ liên lạc liên tục của mình.
Trọng lượng cũng là lợi thế của 13 mini. Bỏ trong túi quần đùi đi bộ không bị tụt quần. Nằm trên giường cầm máy cũng không bị nặng và mỏi bàn tay, có lỡ đánh rơi vào mặt thì cũng không đau lắm.
Cầm lọt thỏm trong lòng bàn tay. Rất tiện.
Điểm trừ là mặt lưng kính trơn, bám vân tay và cảm giác cầm không thân thiện cho lắm, nhất là khi tay có mồ hôi. Máy mỏng khiến viền cấn vào lòng bàn tay khá nhiều. Mua máy được 2 tuần là mình dán lưng và viền để cầm cho đỡ trơn và thoải mái hơn.
Thứ 2 là camera, mình đã thấy camera trên Iphone tốt lên sau từng thế hệ. Và camera trên 13 mini cũng không ngoại trừ. Hai ống kính to nhìn rất ngầu, phần mềm xử lý ảnh tốt, đúng kiểu 1 shot ăn ngay. Rất hài lòng với người không thích chỉnh sửa ảnh như mình
Và thứ 3 là hiệu năng và sự thuận tiện. 10 điểm, chẳng có gì để phàn nàn. Dù sau nửa năm dùng android thì việc quay lại IOS chỉ mất có 1 tiếng đồng hồ. Nói về hiệu năng Iphone thì chẳng nghĩa lý gì khi máy chỉ dùng với chức năng của một chiếc điện thoại. Pin có thể dùng rất thoải mái cho một ngày cường độ xem video và lướt Face rất nhiều. Đặc biệt hơn hẳn so với android khoản thời gian chờ. Sạc đến 80% khá nhanh, còn sau đó thì hơi lâu tí.

4. Các phụ kiện đã mua để trải nghiệm dùng tốt hơn
Đầu tiên là sạc magsafe, dùng Iphone có magsafe mà không mua sạc không dây thì thật là lãng phí tính năng. Cho nên lúc chia tay công ty cũ đã đề nghị đồng nghiệp tặng 1 em sạc magsafe. Thấy tiện hơn rõ rệt khoản không phải cắm vào - rút ra, nhưng có lẽ cần sắm thêm 1 em ở công ty nữa mới đủ. Giá mà lap top, chuột, bàn phím hay mọi thứ cần sạc pin đều có thể làm điểu tương tự. Đặt lên và sạc.

Quảng cáo

Sạc không dây, như một tiến bộ của nhân loại vậy.
Dán full lưng và viền bởi 1 loại skin gì đó mua trên shopee để che đi màu hồng nam tính, và cho bõ ghét cái mặt lưng kính. Dán màn hình bằng cường lực full mặt trước, với kì vọng là cảm giác vuốt nó không bị cấn như những loại khác. Cơ mà vẫn không ổn. Tiếc tiền thì để đấy thôi, chứ ít hôm nữa mà có vết rạn là lột ra chơi trần.
Lưng máy sau khi dán lại để che đi màu hồng nam tính.
MOFT snap on, với hy vọng không cần mang theo em ví sen to và tiền mặt mỗi khi ra khỏi nhà nữa.
Gắn vừa khít MOFT snap on vào lưng máy.

5. Tóm lại: với nhu cầu của một người muốn mang điện thoại đi mọi nơi như mình và làm bất kì tác vụ nào khi mình muốn thì 13 mini là lựa chọn không thể tốt hơn, dù là hiện tại hay vài năm tới đây. Nếu như có những thế hệ mini tiếp theo, có thể mình cũng sẽ sớm nâng cấp. Nhưng nếu không, có lẽ 13 mini sẽ gắn bó với mình một thời gian dài sắp tới.
Chúc mừng năm mới, và cảm ơn các bác đã đọc bài. Với các bác đã lỡ thích em nó mà còn lăn tăn thì mua đi nhé. Bán lại lỗ mất vài triệu nhưng cũng đáng cho một trải nghiệm với em người tình nhỏ nhắn.
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng thích và cần nhưng giá cao quá 17tr m thấy lãng phí quá
@motthoangbanglang máy cũ cũng được bạn ạ. con này ít người dùng làm máy chính nên mua máy cũ vẫn ổn lắm
@motthoangbanglang Công nhận. Con máy này tới bây giờ vẫn giá cao. Và nhiều bên k có hàng
pin xài có ổn kh bác
@phucdepzaii Pin ổn đó Bạn, m đã mua ad thấy ổn
@phucdepzaii Ngày nghỉ, dùng điện thoại rất nhiều thì 4h chiều bạn sẽ phải sạc lại nhé.
Để cho 1 ngày làm việc, thi thoảng nhấc lên nhấc xuống lướt lơ thì thì chắc chắn là thoải mái cho đến tối. On screen được khoảng 5 tiếng
Con se 2022 pin dùng ok k bạn, thích 13 mini nhưng giá cao quá đang nghía e se 2022 cho tiết kiệm
@tuanstyle0710 Cùng nhu cầu dùng thì pin ngắn hơn 13mini bạn nhé.
@Lê Duy Cảnh À e biết nó kém hơn 13 mini rồi nhưng có cải thiện so với mấy dòng 7 hay 8 nhỏ k ấy
@tuanstyle0710 mình thấy tương tự IP7 về thời lượng dùng, hoặc hơn một chút nhưng không đáng để làm điểm nhấn, IP8 thì mình ko dùng, ko so sánh được
đang dùng em này và s23ultra, đi làm mang s23ultra vì có ghi âm cuộc gọi, về nhà chỉ cầm 13mini đi chơi cho nhẹ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019