#tet19: Lờ đờ chán nản sau Tết, làm thế nào để hết?

P.W
13/2/2019 20:21Phản hồi: 96
#tet19: Lờ đờ chán nản sau Tết, làm thế nào để hết?
Nếu anh em đang có những “triệu chứng” chán chường không có hứng thú lao động hay muốn kỳ nghỉ Tết kéo dài thêm vài ngày, thì anh em không hề đơn độc đâu! Bản thân mình cũng đang cảm thấy tương đối mất tập trung cho công việc trong những ngày “hậu nghỉ Tết”. Một trong những lý do chủ yếu đơn giản là vì… lười. Mấy ngày Tết không phải làm gì nhiều, túc tắc vài bài viết hay phục vụ chia sẻ cho anh em, khối lượng công việc không căng thẳng như ngày thường, chưa kể ăn uống linh đình, rồi đi du xuân, chúc Tết bạn bè họ hàng, quay trở lại làm việc cũng có cảm giác hụt hẫng muốn nghỉ tiếp dù trước đó đã lười nhác công việc cả tuần.

Viết đến đây mới chợt nhớ ra, ca dao các cụ ngày xưa có câu “Tháng giêng là tháng ăn chơi.” Có khi nào đến chính các cụ chúng mình cũng bị tình trạng này nên mới nhiều lễ lạc trong tháng đầu năm như thế?

Vui vậy thôi. Kỳ thực mình tìm hiểu, đúng là có một tình trạng bất ổn tâm lý hậu kỳ nghỉ lễ tên là “Post-Holiday Blues”, đại khái là uể oải sau kỳ nghỉ dài. Con người hoàn toàn có thể bị ảnh hưởng sau một thời gian dài 1 tuần trở lên không bị quay cuồng giữa cơm áo gạo tiền, chỉ việc nghỉ ngơi và tận hưởng. Kỳ nghỉ càng dài, càng thoải mái bao nhiêu, triệu chứng uể oải càng rõ và càng tồn tại lâu bấy nhiêu. Lý do cũng tương đối đơn giản mà không nhiều anh em để ý. Sau kỳ nghỉ hoặc chuyến đi du lịch, con người trở nên vỡ mộng về thực tại khi cuộc sống, công việc của họ trở nên đều đặn, nhàm chán nếu đem so sánh chúng với những gì anh em được trải nghiệm trong kỳ nghỉ.

Bên cạnh đó, một nguyên do không nhiều anh em để ý chính là ở những bữa ăn. Những món ăn nhiều tinh bột và đường rất dễ gây down mood cho con người. Ngày nào cũng cỗ bàn, nạp nhiều đường vào cơ thể, cảm giác uể oải chán nản không muốn nghĩ ngợi gì ắt rồi cũng sẽ đến.

Và thế là không chỉ cảm thấy chán nản, anh em còn có thể sẽ gặp một vài triệu chứng khác, như mệt mỏi thèm ngủ (cái này cũng gần như lờ đờ uể oải), mất cảm giác ngon miệng, cảm thấy hoài cổ không cưỡng lại được. Một vài ca cá biệt thậm chí còn dẫn tới trầm cảm nhẹ. Cái này tỉ lệ rất rất thấp, anh em cứ bình tĩnh đọc tiếp để biết cách khắc phục tình trạng chán nản sau Tết nhé.

Thông thường, tình trạng "Post-Holiday Blues" sẽ kết thúc sau vài ngày. Nhưng sau kỳ nghỉ, nhiều việc tồn đọng và những công việc mới chắc chắn sẽ khiến anh em quay cuồng ngay lập tức, làm sao mà kiếm được vài ngày "làm quen lại" cảm giác làm việc hết mình được. Vậy nên cũng có vài cách để cải thiện tình trạng này.

Một trong những cách hiệu quả nhất để chống lại tình trạng lờ đờ sau kỳ nghỉ dài là… lên kế hoạch cho kỳ nghỉ tiếp theo. Mình không hề đùa 😁 Từ giờ đến đầu hè có vài dịp như Giỗ Tổ Hùng Vương, kéo dài 3 ngày từ 13/04 đến 15/04 tính cả nghỉ bù, hay kỳ nghỉ 30/4 và 1/5 kéo dài hai ngày (năm nay nghỉ ngắn vì là ngày trong tuần). Anh em hoàn toàn có thể lên kế hoạch trước luôn cho những chuyến du lịch ngắn đến những địa điểm gần nhà, hay xài mấy ngày nghỉ phép để đưa gia đình đi chơi xa cũng được luôn. Mình nhận ra là, sau kỳ nghỉ mà nghĩ ngay đến chuyến đi kế tiếp, anh em sẽ có thể quên đi kỳ nghỉ trước đó vừa kết thúc, cũng như có mục tiêu cày cuốc để có chuyến đi vui nhất, thoải mái nhất.

Cách hai, hãy kết thúc kỳ nghỉ một cách “mượt” nhất. Đừng ngủ và chơi nguyên ngày nghỉ cuối cùng, cơ thể anh em sẽ không thể nào kịp thích ứng với ngày thứ 2 ác mộng đâu. Hãy đứng dậy dọn nhà, ra ngoài đi tản bộ hay tìm một việc nhẹ nhàng gì đó khởi động trước để tâm lý làm quen với công việc. Sau khi lao động nhẹ một thời gian ngắn như thế này, khả năng anh em trở về chu kỳ ăn ngủ điều độ như trước kỳ nghỉ là rất cao.

Thứ ba, trước kỳ nghỉ, mọi công việc đều hối hả, tất bật. Từ những cuộc họp cuối năm, ăn nhậu tất niên đến những công việc phải hoàn thành trước Tết. Tất cả đều thay đổi 180 độ khi kỳ nghỉ bắt đầu: Ăn, ngủ, thăm họ hàng, ăn, ngủ, đi chơi… Bất ngờ, anh em không chạy theo lịch trình dày đặc như trước đó và bản thân chắc chắn không kịp thích ứng khi kỳ nghỉ kết thúc. Trong những ngày sau Tết, hãy chăm chỉ hẹn bạn bè đi uống cà phê, xã giao nhiều sẽ khiến tâm lý trở lại guồng quay vốn có trước kỳ nghỉ.

Quảng cáo

Ấy là chưa kể, dù phải đi làm, nhưng không có nghĩa là không có thời gian nghỉ ngơi. Hãy tận dụng khoảng thời gian này để đi chơi, ăn uống, xem phim hay giải trí bằng nhiều hình thức. Ví von vui, nó cũng giống như cai nghiện thuốc lá, giảm dần liều lượng đến khi hết thèm :D

Thứ tư. Một lý do khác khiến cho anh em cảm thấy chán nản, đặc biệt là các anh em làm việc ở các công ty nước ngoài, đó là kỳ nghỉ Tết khiến cho công việc bị đình trệ lại, và sau gần chục ngày không làm việc, thứ 2 quay lại chỗ làm, việc chất cao như núi. Ai nhìn cũng thấy nản chứ không riêng gì anh em. Hãy bình tĩnh và xử lý công việc theo trình tự, đừng để cảm giác choáng ngợp khiến anh em trở nên chán nản.

Thứ năm, không phải trò đùa mà thật sự chính những câu hỏi xã giao kiểu “khi nào có bồ”, “lương tháng bao nhiêu”, "khi nào lấy chồng" là những nguyên nhân trực tiếp tạo ra cảm giác chán nản trước, trong và sau kỳ nghỉ. Lý do là, anh em thường mang trong mình tâm lý hoàn hảo hóa kỳ nghỉ, coi nó là thời gian để nghỉ ngơi, sum vầy bên gia đình và người thân, không có một phút lắng hay cảm giác khó chịu. Nhưng rồi ba mẹ, họ hàng thường có những câu hỏi mang tính chất riêng tư mà chúng ta thường coi là bất lịch sự. Đối với họ, đây là một vài chủ đề gợi chuyện, nhưng nó khiến người đối thoại khó chịu.

Kinh nghiệm là, hãy thực tế. Không có kỳ nghỉ nào hoàn hảo cả. Lúc nào nó cũng sẽ có những nốt trầm ai cũng muốn né tránh. Hãy tập trung vào những mặt tích cực, đừng để những câu nói tiêu cực gây ảnh hưởng đến bản thân. Hãy coi kỳ nghỉ Tết giống như mọi dịp gặp gỡ gia đình khác. Không phải ai cũng sẽ nền nã và lịch thiệp trong từng lời ăn tiếng nói, nhưng cũng đừng để nó ảnh hưởng tới tâm lý của anh em.

Quảng cáo

Cuối cùng, quan trọng nhất vẫn là giữ lịch sinh hoạt điều độ. Ăn đủ 3 bữa, ngủ đủ 8 tiếng, tập thể dục đều đặn là những cách hoàn hảo nhất để đưa cơ thể và tâm lý trở lại đồng hồ sinh học trước khi kỳ nghỉ bắt đầu.

Chúc anh em vui khỏe và làm việc hiệu quả :D
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phàm sau Tết thì tâm lý nói chung của dân tình vẫn muốn được kéo dài thời gian nghỉ ngơi hơn nữa vì ngày Tết chỉ kéo dài tầm 1 tuần trong khi những ngày còn lại trong năm fải đi cày! Ở 1 số cơ quan nhà nước, nhân viên thường tranh thủ đi lễ đầu năm mặc dù ngày đi làm đầu tiên đã đến, họ còn tranh thủ chúc tụng nhau, rủ nhau đi ăn uống, bàn tán, kháo chuyện với nhau như 1 cách để kìm chân dịp Tết dù khoảnh khắc hiếm hoi này trong năm đã qua! Khắc phục bằng cách tự trấn an mình: Tết hết rồi, back to work thôi! Để vài ngày trôi qua là tình trạng uể oải sẽ hết thôi 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Huy †rần phấn đấu cái gì, phấn đấu để ngày tết phải làm nhiều hơn k đc nghỉ ngơi à? tất nhiên ai cũng có công việc, đều phải kiếm sống. nhưng cũng đều phải có những ngày nghỉ ngơi. những người tết họ bận rộn, làm nhiều biết đâu những ngày đó với là những ngày họ kiếm ăn đc. như ông bác tôi chạy taxi quanh năm, vậy mà 3 ngày tết ở nhà có mấy tiếng rồi đi chở khách tiếp vì ra tết công việc nhàn rỗi hơn nhiều. chả hiểu phấn đấu cái gì
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@Yan20142297 Trước đây mấy ngày Tết mình toàn đóng cửa phòng cày phim, cả ngày không nói chuyện 1 câu, ko giao tiếp với mọi người, đầu óc mụ mị hẳn :oops:
Nên dành 1 ngày chúc Tết họ hàng, 1 ngày cafe bạn bè, còn lại thì làm những gì mình thích, chứ "1 mình" quài ít giao tiếp xã hội cũng quải lắm bác, người lờ đờ. Mình thấy đi lại nói chuyện với mọi người khiến đầu óc năng động hơn, phản ứng với các tình huống cũng nhanh nữa :p
@crazysexycool1981 thích thì mùng 30 vẫ "mùng" được :D
@hoangpham1986 Thế thì mùng quanh năm ko hết :D
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Theo bài viết này thì đa số dân VN mình sướng nhỉ . Chơi dài dái với tết quá sướng . Còn thằng hết mồ hôi là hết tiền như tôi thì trưa mùng 1 đã phải khai xuân rồi . Mùng 2 lại cày bục mặt như mọi ngày . Ngẫm cái tết của người ta lại thèm .
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@soulevil Rùi ae bạn bè sao bác ?
@minhthuvc nếu bạn cày cuốc bục mặt mất cả tết mà bạn vẫn kêu nghèo thì bạn nên bỏ việc đi, chứ kể nể trên đây chẳng ai thương cảm cho bạn đâu mà họ chỉ chửi bạn đã ng* lại còn lì thôi, thế cho nó vuông. đàn ông vai dài sức rộng mà, k làm cái này thì làm cái khác, đã nghèo còn k đc ăn tết thì chỉ vứt đi
Lonie Nguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@RF Hiến Nguyễn vut vut cai ma cha m thang lìn, ngoai duong ma an noi nhu v tao dap chet cha m
LeslieCheung
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhìn Ku Hiệp chán đời quá.. lại làm tý cỏ vậy
Cty mình ngày đầu năm đi làm đã sml rồi chứ đừng nói là chúc tết hay lì xì o_O
chỉ cần mở tính nhạc theo tâm trang là thoải mái liền ý mà. Hay chơi ý game nữa là chuẩn bài
Mindzi
TÍCH CỰC
5 năm
@Nick SAM Search Hans Zimmer nghe là phê liền, có thêm động lực làm....super man 😁
@Mindzi mình thì nghe trên Spotify, nghe theo chủ đề phê lồi luôn.
làm qua 4 cty , 2 cty đầu kiểu sau tết thảnh thời 2-3 tuần đầu nên người có buồn chán muốn ngủ thì cả cty ai cũng thế .
Cty thứ 3 thì bên dầu khí công việc mình cũng điều nhân sự đi tàu , nên nhiều năm sáng mùng 2 đã vác mặt ra sân bay kiểm tra nhân sự kiêm chúc tết, có năm qua phòng thương mạmi làm thì sáng sớm mùng 1 ngoài tàu báo về cần mua hàng thay thế khẩn thế là công việc bắt đầu từ mùng 1 =]]]
Cty thứ 4 thì ngay ngày đầu vào làm sau tết mọi người và guồng làm việc hết , thậm chí ngày đầu còn nặng hơn vì kỳ nghỉ dài khiến hàng hóa nhập khẩu ứ dọng tại cảng nhiều .
nói sao thì nói tùy cty tùy công việc khiến mình chăm hay lười thôi
Sau Tết thực sự ko muốn đi làm tí nào...kể ra nghỉ 18 ngày thì ngon 😁 Dù làm nhà xác ko mệt lắm, nhưng đi làm rất oải :D
@Khẩu trang xanh Bỏ việc đi về nhà ăn bám mẹ thì có mà nghỉ tết cả năm.
có thế nào thì cũng phải đi làm cuối tuần thì đi...thôi 😁
Dẫn @cuhiep đi massage đi. Sau mấy ngày tết các tiệm massage đã mở cửa và giảm giá rất nhiều. Phục vụ 24/24 và full sơ vịt. 😁:D
@songokusport xin thông tin tiệm giảm giá bác ơi, mấy chỗ mình hay đi có thấy giảm giá gì đâu.
akumahawaza
ĐẠI BÀNG
5 năm
@songokusport Bác cho mình cái địa chỉ vs
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@songokusport cho xin đ/c o tpHCM đi bác
@akumahawaza Bangkok city gần ngay sân bay
cuhiep khai xuân nhận 1 đống gạch bên topic Iphone rồi, lờ đờ gì nữa
ton_vu1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Làm lòi mắt luôn. Ở đấy mà lờ đờ!
Quan trọng là mình phải tìm được niềm vui trong công việc thì mới qua được giai đoạn thích nghi lại này
SeaDiamon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Khiếp. Em mới đầu tuần đã sấp mặt 2 ngày , 14h/day. Tởn :mad: với máy mới khai xuân mà đã hư
Chả thấy tết ở đâu, vừa nghỉ là dọn dẹp nhà cửa, sắm sửa, rồi đi trình diện gia đình 2 bên, ăn chơi, rồi tối lại cắm đầu sản xuất nhân loại, nói chung là làm từ sáng tới tối bất kể ngày nào
Mình đã chuẩn bị tâm lý và làm việc nhẹ trở lại vào ngày mùng 5 rồi, thư thư đến thứ 2 vào cty lại là vừa 😁
Công việc dồn lại từ trước tết và giờ làm từ đầu tuần tối mặt mũi luôn. :eek:
flanker
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vẫn ở nhà chơi đây 😁. Tết chính ra ko thích bằng ngày thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019