#Tet20: Đi xe hơi về quê ăn Tết như thế nào cho an toàn?

vuhoangtam
23/1/2020 0:20Phản hồi: 54
#Tet20: Đi xe hơi về quê ăn Tết như thế nào cho an toàn?
Cách đây ít ngày, Mod su béo béo đã chia sẻ cách đi xe máy về quê ăn Tết cho an toàn. Năm nay là năm thứ 4-5 gì đó mình đi xe hơi về quê ăn Tết nên cũng muốn chia sẻ lại với anh em vài điều để anh em vững tay lái đưa gia đình về quê ăn Tết nhá.

1. Đi bảo dưỡng xe

Nên đưa xe đi bảo dưỡng để kiểm tra và thay (nếu cần) một số bộ phận quan trọng như thắng, lốp, nhớt... Mùa cuối năm các garage rất đông xe vì vậy anh em nên bố trí đi sớm vài ngày hoặc gọi điện thoại đến đặt trước.

Hôm mình đi bảo dưỡng là sáng đưa xe đến rồi bắt xe đi làm, đến chiều quay lại lấy nên đỡ phải chờ đợi.

Nếu bảo dưỡng ở hãng, nhớ dặn cập nhật Vietmap lên bản mới để đảm bảo anh em được cập nhật những tình hình giao thông mới. Mọi lần mình đi về quê thấy Vietmap trên xe chỉ đường không xịn bằng Google Maps.

2. An toàn là trên hết

Hãy dừng xe lại nghỉ ngơi ngay khi có dấu hiệu buồn ngủ. Đừng ráng vì "Nhanh một phút, chậm cả đời". Giờ đi đường thấy cafe võng dọc đường nhiều. Cứ ghé vô nghỉ một lúc. Không ngủ cũng được nhưng cho cơ thể nghỉ ngơi.

Hôm qua cứ đúng 100km là mình dừng nghỉ.

3. Dùng thiết bị hỗ trợ

Lúc lái xe mình luôn mở Vietmap trên xe và gắn 1 điện thoại Android để vừa xem Google Maps vừa giải trí.
  • Với mình, công dụng chính của Vietmap là cảnh báo tốc độ tối đa cho phép ở đoạn đường đang đi. Mình thấy tính năng này Vietmap báo khá chính xác về tốc độ cho phép. Nhưng sai ở tốc độ di chuyển thực tế của xe. Tức là xe đang chạy 60km/giờ thì Vietmap chỉ ghi nhận được 55km/giờ (xem hình bên dưới). Có thể bật / tắt âm báo để nhận cảnh báo lúc quá tốc độ. Dù hơi sai nhưng có còn hơn không, phòng khi lỡ chân đạp hơi lố.
  • Vì sao là Android? Vì Android cho chia đôi màn hình: Một nửa để xem Google Maps. Một nửa để giải trí. Đặc biệt, Google Maps trên Android cho tải hành trình về vì vậy lúc còn ở Sài Gòn anh em nên tải trước. Youtube hay nhạc cũng đều cho tải trước, anh em tranh thủ tải sẵn các clip hài, các album yêu thích để đường xa thêm gần lại.
Bạn đồng hành trên các chuyến đi xa của mình đây anh em

4. Tuân thủ biển báo giao thông

Điều này đương nhiên rất quan trọng.
  • Nó thể hiện anh em là người văn minh khi tham gia giao thông.
  • Giữ an toàn cho gia đình và bản thân.
  • Tránh mất lộ phí. Để tiền đó mua quà cho gia đình ở nhà ý nghĩa hơn.
Mình đi Quốc lộ 14 thấy có vài đoạn: Theo vạch kẻ trên đường thì cho vượt nhưng ngay chỗ đó có cắm biển cấm ô tô vượt nhau. Thế thôi khỏi vượt cho lành.

Lỗi hay bị "vịn" nhất là quá tốc độ. Anh em hãy quan sát biển báo tốc độ thật kỹ nhé.

5. Các yếu tố khác

Quảng cáo

Gia đình mình "tậu" 3 bình giữ nhiệt:
  • Một để đựng cafe, uống tí cho tỉnh táo.
  • Một để làm một bình nước chanh.
  • Một để đựng nước sôi pha sữa cho em bé.
Cold brew handmade mình tự pha mang theo​

Và trang bị thêm ít đồ ăn vặt nhai cho vui mồm.

Hôm qua mình đi từ Sài Gòn về Buôn Ma Thuột hết 8 tiếng rưỡi, "thiệt hại" hết 185.000đ tiền phí cầu đường (trong hình mình chụp thiếu một vé trị giá 35.000đ nữa nha anh em). Được cái là đường đi ngon lành, không một ổ gà. Vô tình dừng ở một quán cơm nhỏ ven đường tên là Cơm gà ta Sake ở Km 206, Quảng Tín, huyện Dak R'Lấp, Dak Nông siêu ngon.

Quán Cơm gà ta Sake có cả võng và bán nước uống luôn​

Bổ sung: Trên đường xuống lại Sài Gòn, nhà mình ghé dừng ăn trưa ở quán Cơm niêu Hương Miền Tây (vừa qua khỏi Kiến Đức) rất ngon. Tết nên phụ thu 20% và so với mặt bằng chung thì giá có nhỉnh hơn chút xíu vì đây là dạng nhà hàng chứ không phải quán ven đường nên hoàn toàn chấp nhận được.

Quảng cáo

Món mực xào của quán Hương Miền Tây, rất ngon​

29 Tết rồi, chúc anh em năm mới nhiều sức khoẻ. Có sức khoẻ là có tất cả!
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nên để đt dẫn đường thôi 😁
tuanphien
TÍCH CỰC
4 năm
@cuhiep Đúng chỉ để dẫn đường thôi, nếu xem khi lái xe là không an toàn.
TangLy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep @cuhiep: mình đồng tình với bác, chỉ nên sử dụng điện thoại cho việc dẫn đường, hoặc phát nhạc, chứ vừa lái xe (cần tập trung cao độ) vừa giải trí thì ko hợp lý cho lắm.
goodbye77
TÍCH CỰC
4 năm
@TangLy em đi chỉ dùng android auto màn zin, nhiều bác thay màn rồi hack màn zin để xem youtube thấy ko hay lắm
Ổn đó bác
Chưa có xe đi ra
dntphuc
TÍCH CỰC
4 năm
Quan trọng hơn hết là gặp bà con hàng xóm nhớ chào hỏi vui vẻ, chứ để họ nghĩ ngợi lung tung là mất cặp kính hậu 😆))
Chúc mod và gia đình năm mới dồi dào sức khoẻ. Mình thì họ hàng nội ngoại đều ở Sài Gòn cả, chưa biết về quê là thế nào 😁
Mọi năm thì giờ này cũng chạy xe về như mod về BMT, chỉ sợ mỗi khúc ở Đak Nông thì nhiều công an đặc biệt khúc đồi thông và khu Đak Mil còn lại thì không có gì phải lo nhiều lắm. Nay nay ăn tết tha phương rồi, chúc anh em tt có một cái tết đoàn viên ấm áp bên gia đình.
longakka
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vừa lái xe vừa coi điện thoại xong còn chia sẻ á?
@longakka mở nhạc thôi : )
conghoda5
TÍCH CỰC
4 năm
Tốn tí phí mà đường không ổ gà, không kẹt xe ... thì cũng đáng.
Đừng tin maps quá :p
@hongphuc1992 Tính đến giờ mình thấy Google Maps ổn
400km hết 8,5 tiếng. Cũng nhanh đấy nhể 😃
@vn_ninja Về đến phố nên 350km thôi à. Mọi năm chưa có em bé đi còn nhanh hơn 😁
GigoloXXX
TÍCH CỰC
4 năm
ngủ đủ giấc trước khi đi đường dài, không ăn quá no khi đi xe, làm 1 ly cafe thật ngon để trên xe, mua 1 ít bánh trái để trên xe ăn cho đở buồn, chuẩn bị tiền lẻ để trả tiền cầu đường và cuối cùng dùng 200% nhãn lực để coi biển báo giao thông nếu không thì cuộc hành trình này sẽ mất hết ý nghĩa.
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@GigoloXXX Hợp ý.
Nhất là ly cafe ngon. Mặc dù ko sành cafe
@minhtienbk Haha. Tùy người thôi bác à. Không quen uống cafe mà uống là nhiều người bị say đó.
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@spetsnaz GRU Say hoài bác ơi.
Khó chịu hơn say rượu (ko tài nào ngủ đc, nằm đó mà tận hưởng).
Được cái ko sợ “thổi”
kennyN73
TÍCH CỰC
4 năm
Mình biết vài người có xe nhưng tết vẫn mua vé xe giường nằm nhảy lên cho thoải mái. Theo họ có một số lý do:
Đi xe giường thoải mái hơn, an toàn hơn vì xe nó lớn. Tài chạy quen tuyến và chạy đường dài hàng ngày nên đảm bảo hơn. Nếu đường xa thì sẽ có 2 tài đổi nhau. Lái xe về cỡ 300km là xác định mất 1 ngày về, rồi lại mất 1 ngày đi nữa. Cũng vất vả chứ đâu có nhàn hạ.
Đi xe khách Khỏi lo hư hỏng xe dọc đường. Nhất là với các nhà xe lớn như Phương Trang, Thành Bưởi, Kumho,.. nó có nhiều xe chạy cùng tuyến. Nếu có xe hư hỏng sẽ có trợ giúp và chuyển khách qua xe khác nhanh chóng.
Nhiều bác kêu lái xe về tết còn có xe đi loanh quanh. Đã nhậu rồi còn lái kiểu gì. Nếu có muốn đi thì lại phải nhịn khoản nhậu. Nên nhiều người không muốn lái xe để ngày tết nhậu cho tẹt ga. Nhậu xong bắt xe ôm, taxi về.

Còn những bác muốn lái xe về để thể hiện khâu oai, để còn có cái xe thể hiện đẳng cấp với hàng xóm thì mình không bàn. Nhưng xin thưa, giờ cái xe cũng chỉ là phương tiện. Vài trăm triệu cũng đã sở hữu được rồi. Ở tỉnh cũng đầy người có.

Tóm lại, so sánh tự lái xe về và sử dụng máy bay, xe khách cũng đều có ưu và nhược điểm. Tùy sở thích của mỗi người.
@kennyN73 đa số là giải quyết cái sỉ diện 😁
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@kennyN73 Đi 1 mình thì được, chứ đi nhiều người , trẻ em, điểm đi và đến là nông thôn , phải đổi xe nhiều lần , đồ đạc quà cáp lỉnh kỉnh ,... thì bạn sẽ thấy khác.

Chẳng cần nói đến cái “sĩ diện” nhé
@minhtienbk Chuẩn. Bạn kixx phát biểu ếch đáy giếng. Về quê có con nhỏ, đi taxi quá cha tiền chưa kể bị động
minihorse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kennyN73 Xe giờ đầy đường, trả góp cũng nhiều oai gì bạn, có xe thì xài thôi. Mình đồng ý đã uống là xác định k lái chứ tết cái gì cũng mắc, xe khách quay đầu liên tục, tài xế mệt mỏi liệu có an toàn? Grab, taxi đâu phải ai cũng lái cẩn thận.
Mấy bác dùng vietmap vào phần cài đặt nó cho phép mình chỉnh sai số tốc độ tăng hoặc giảm hơn hiện tại để hỗ trợ cảnh báo tốc đột tốt nhất nhé. Thường mặc định nó đã chỉnh nhanh hơn 5km.
johnny8384
TÍCH CỰC
4 năm
Chạy xe hết 8 tiếng thì đúng là mệt thật sự! Mình cũng fải chạy xe đưa vợ con về quê ngày mai nhưng chỉ 2 tiếng thôi, hi vọng mai không còn kẹt xe nữa!
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@johnny8384 Giống mình, 4-5 năm nay cũng chỉ 2h là đến nhà.
Bình thường đi xa xa cũng 200km đổi tài cho khoẻ.
vietanhvpdk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lxhxxnxxx Các bác yếu quá. Em làm một hơi gần 1000km. Từ Bình Định về bắc, đi 5h30, đến nơi 23h35
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@vietanhvpdk An toàn là trên hết nhé bạn , vừa đi vừa nghỉ ngơi có sao đâu ?
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@vietanhvpdk Nhưng quan trọng là nó không cần thiết với cả không an toàn thôi bạn ơi. Hồi trước mình cũng xuyên Việt xe máy rồi ngày cuối đóng Hà Nội Quảng Bình 600km đấy, nhưng mà cũng không để làm gì 😁.
OK
tiachop911
TÍCH CỰC
4 năm
Cứ ghé khúc cua Bình Chánh lấy chai nước rồi ôm nhau thắm thiết là an toàn nhé
@tiachop911 Khuyến mãi cho cái hôn nữa đó.
huedhcs
TÍCH CỰC
4 năm
Làm nốt bài xe đạp, máy bay, tàu hoả, tàu thủy, đi bộ luôn cho đủ bộ
Nickka
TÍCH CỰC
4 năm
Chỗ mấy cái vé thiếu tờ VNĐ qua trạm nhanh !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019