Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tham khảo quy trình rửa xe ô tô sạch sẽ, an toàn cho sơn

thanhtung6868
17/1/2020 8:16Phản hồi: 62
Tham khảo quy trình rửa xe ô tô sạch sẽ, an toàn cho sơn
Rửa xe có lẽ ai cũng biết đến, nhưng rửa xe sao cho sạch thật kỹ ở các ngóc ngách hay khe kẽ, và quan trọng nhất đó là giảm thiểu vết trầy do rửa xe gây ra thì có thể ít anh em để ý đến. Chủ để này mình cùng tham khảo quy trình để rửa một chiếc xe ô tô sao cho đảm bảo được cả tiêu chí sạch và ít gây tổn hại đến lớp sơn xe nhất có thể.

Mời Anh em xem chi tiết nhất qua Video bên dưới, mình thực hiện ở 1 tiệm rửa xe mình quen, và mình cũng rất hài lòng mỗi khi rửa xe ở đây với giá 100k (Bro Detailing Q7).

1) Làm ướt xe + xịt dung dịch dạng như bọt tuyết

tết20_quy_trình_rửa_xe_ô tô_sạch_sẽ_an_toàn-161711.jpg
- Mục đích của bước này là làm trôi bớt phần đất cát bụi bẩn bám trên xe, chưa xử dụng khăn lau ở bước này. Sau khi xịt dung dịch dạng như bọt tuyết mà chúng ta hay thấy thì để ít phút để các chất bẩn tự nhả bớt ra, không bám chặt vào thân xe.

2) Xả lại bằng nước với áp lực

tết20_quy_trình_rửa_xe_ô tô_sạch_sẽ_an_toàn-161916.jpg
- Khi làm ướt thì không cần áp lực mạnh, chỉ làm ướt xe là đủ. Ở bước này thì áp lực nước có tăng mạnh thêm chút, nhưng cũng không quá mạnh, vẫn có thể thò tay ra đầu vòi nước được bình thường không đau rát. Xịt rửa đều quanh xe cho sạch lớp bọt tuyết, mục đích cũng là để cho các chất bẩn là đất cát trôi đi.

3) Dùng khăn lau và các dụng cụ cần thiết vệ sinh với xà bông rửa xe

tết20_quy_trình_rửa_xe_ô tô_sạch_sẽ_an_toàn-7192.jpg
- Bước này sẽ có các lưu ý, để tránh việc làm trầy xe. Như trong Video, một tiệm rửa xe mà mình tham khảo thì 1 chiếc xe sẽ cần nhiều khăn, nhiều thùng xà bông khác nhau để hạn chế việc đất cát cuốn theo khăn làm trầy xe.
- Đối với thân xe, các khu vực phía dưới gần gầm xe sẽ sử dụng 1 thùng xà bông riêng, khăn riêng, vì khu vực bên dưới sẽ có nhiều đất cát bụi bẩn hơn.

tết20_quy_trình_rửa_xe_ô tô_sạch_sẽ_an_toàn-7193.jpg Đối với phần bên trên, các mảng sơn ví dụ như 1 cánh cửa sẽ được rửa 1 lần, sau đó giặt khăn-nhúng xà bông và rửa ô kế tiếp, mục đích cũng là hạn chế việc làm trầy xe.

tết20_quy_trình_rửa_xe_ô tô_sạch_sẽ_an_toàn-7198.jpg Đối với các khe kẽ nhỏ, dùng dung dịch tẩy rửa có phần mạnh hơn, kết hợp với cọ như cọ sơn để vệ sinh các khe kẽ do khăn lau không thể vệ sinh vào được.

tết20_quy_trình_rửa_xe_ô tô_sạch_sẽ_an_toàn-7188.jpg Với bánh mâm, sử dụng dụng cụ chuyên dụng để làm sạch cả trong lẫn ngoài mâm.

4) Xịt lại bằng nước cho thật sạch xà bông rửa xe và vệ sinh cuối.

tết20_quy_trình_rửa_xe_ô tô_sạch_sẽ_an_toàn-7204.jpg
- Hoàn tất việc cọ rửa chi tiết thì đến bước cuối là lau khô nước trên xe, đây là bước cũng rất quan trọng. Vì nước hay nguồn nước là 1 trong nhiều nguyên nhân gây nên những vết ố trên sơn của xe. Vì vậy sau khi rửa cần làm khô hoặc làm nước nhanh khô, tránh tình trạng để nước đọng lâu trên xe hay sơn xe.

tết20_quy_trình_rửa_xe_ô tô_sạch_sẽ_an_toàn-7216.jpg
- Vệ sinh các mảng sơn hay mâm kim loại, đặc biệt với kính của xe cả mặt trong và ngoài sẽ cần vệ sinh bằng dung dịch chuyên biệt để tránh đọng lại vệt nước (có thể các bạn đã từng thấy khi đi rửa xe).

Rửa xe hay vệ sinh xe, đẹp, sạch và an toàn đến đâu đó là phụ thuộc vào người tiến hành làm việc đó. Mình nghĩ rằng chúng ta nên ủng hộ những mô hình rửa xe chuyên nghiệm, để mô hình ngày càng phát triển hơn thì chúng ta sẽ có nhiều những tiệm rửa xe chuyên nghiệp. Và xe của chúng ta giữ được độ đẹp lâu hơn, hay ít nhất là sau khi rửa thì cũng long lanh sạch sẽ từng chi tiết cũng đã vui rồi. Chúc anh em cuối năm có xe mới, có xe đẹp vi vu ăn tết.

Quảng cáo

62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xin địa chỉ rửa xe nào tốt gần quận 11 được ko bạn ??? Mình gần tết lu bu quá ko tự rửa được . Cảm ơn !
gau_bu_113
ĐẠI BÀNG
4 năm
@stupidduckonline Anh lên FB tìm “Visual Detailing”. Địa chỉ: Số 24, Đường 19B, Bình Trị Đông B, Bình Tân. Từ Q11 chạy qua cũng gần. Không thì Pro Detailing ở 207 Nguyễn Thị Nhỏ.
tuananh1080
ĐẠI BÀNG
4 năm
@stupidduckonline tớ hay qua bên thanh phong auto (bên quận 7 và nhà bè - cái nhà bè to hơn) vì ở đó chuyên nghiệp, giá ok và có cả bảo hiểm xe cho mình luôn.
CuongGZ
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đến aerowash thử đi
2, 3 ngày, hoặc đi đâu về là mở máy xịt rửa ngay và lau liền cho khô. Lâu lâu đem xe ra tiệm rửa và vệ sinh nội thất
thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rửa thế này mới chuẩn chứ. Đa số chỗ rửa toàn làm hỏng bề mặt sơn xe.
cattrieu
TÍCH CỰC
4 năm
Không phải PR gì nhưng bữa đem xe ra rửa ở chi nhánh aerowash bên quận 7 thấy trang thiết bị + nv chuyên nghiệp phết, có cả cầu nâng xoay xe luôn
2020-01-02 09.44.31.jpg
Anh2711
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cattrieu Này của bác Tuấn chủ Glanz mở, ngon cũng phải 😁
bluechan
ĐẠI BÀNG
4 năm
brodetail lúc mới ra thì ngon lắm.. h toàn là cho học việc rửa xe vs đánh bóng.. cảm giác ko còn dc như xưa..
cái gạt mưa về nhất lên còn nguyên bụi mới vcl
Sẵn xin anh e cho xin địa chỉ rửa xe sạch đẹp uy tín tại khu Đông Q2, 9
Thanks
Quận 2 có chỗ nào rửa như vậy không ae?
chaobeyeu
TÍCH CỰC
4 năm
Rửa xe thì mình thiên về tiệm nào gần nhà hơn . Đi xa tìm tiệm mà nhiều khi xui gặp thợ rửa k ưng còn phiền hơn .
Con volvo đẹp quá , ước mơ từ lúc mua xe hơi là có 1 em volvo trong gara
Lequang huy
ĐẠI BÀNG
4 năm
đang đi xe máy nhưng vẫn xem 😃
Hoai Son BP
ĐẠI BÀNG
4 năm
ngon
danielvu2007
ĐẠI BÀNG
4 năm
Phú Nhuận thì tiệm nào uy tín vậy các bác
CR_7
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ở HN có chỗ nào rửa cẩn thận như thế này ko ae? Mình sợ nhất mẫy quán dùng chung khăn lau rửa quanh xe trên dưới
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
4 năm
@CR_7 Bác qua chỗ auto spa chỗ Thọ Tháp, mỗi lần rửa 250k nhưng đáng đồng tiền bát gạo.
@thanhhai.bk Tôi tưởng 150k là đắt nhất rồi, giờ mới nghe đến giá 250k.
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chichbong0302 họ rửa kỹ lắm bác ơi, 4 thợ rửa tầm 1 tiếng mới xong, giờ họ còn không nhận rửa khách vãng lai nữa cơ. Đăng kí member ship 1 năm họ mới nhận.
kinglucky95
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ở nước ngoài giờ người ta vệ sinh bằng máy hết. Máy nó cọ ầm ầm với toàn phơi ngoài trời thế mà xe đi chục năm vẫn đẹp và sáng bóng.
@kinglucky95 nhìn xa ,nhìn lướt qua thì thấy đẹp ,nhưng bề mặt sơn sẽ ko đc tốt
với xe phổ thông thì điều này ko quan trọng lắm ,nhưng ae exotic thì fai vô detailing chơi 😁
kinglucky95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kixx Đẹp bóng loáng bác à. Xe sang các kiểu đều chui vào đó hết. Ai rảnh thì họ tự rửa ở nhà còn không thì không có lựa chọn khác.
100k như này mình nghĩ là đáng, bình thường rửa đã 40-50k rồi mà không chất lượng như này.
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@Quang Ngọc 2401 Thế nên dịch vụ VN đắt vl ra, rẻ gì đâu. Lương thì thấp, mà dịch vụ thì cao.
@Congcu Đang ở Vn mà bác đi so sánh với Mẽo, bác biết môi trường bên đó thế nào và bên Vn mình thế nào không, so sánh không thực tế thì không nên so sánh làm gì bác à !
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@LeoDssNguyen Ai cấm so đâu. Một bên lương gấp 10 lần, giá lại rẻ hơn, bác ko thấy vô lý vl ra à.
Windy2020
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thật sống vn sướng vãi, rửa có 100k mà chăm tận răng, mình mà không tự rửa đem đi tiệm rửa bét nhất $7 mà toàn máy rửa chả sạch
Congcu
CAO CẤP
4 năm
Mình rửa máy $2. Phải rửa và thêm Waxing nữa thì xem mới đỡ bám bụi lần sau. Có sẵn lớp wax thì bạn rửa máy rất sáng, rẻ.
Sạch, chuyên nghiệp, rất đáng tiền.
mog
TÍCH CỰC
4 năm
ở HN thì rửa ở đâu tốt nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119