#Tet21: Anh em thích ăn bánh chưng hay bánh tét ngày Tết?

Pnghuy
6/2/2021 9:35Phản hồi: 174
#Tet21: Anh em thích ăn bánh chưng hay bánh tét ngày Tết?
Còn vài ngày nữa thôi là Tết rồi anh em à, Tinh tế bọn mình cũng vừa mới nấu bánh chưng xong. Đây là lần đầu tiên bọn mình tự tay chuẩn bị mọi thứ cho lần nấu bánh, từ chọn nguyên vật liệu, mua lá, rửa lá, gói bánh và canh thức chờ bánh chín. Mọi người đều vui vẻ và háo hức với những cái bánh do chính tay mình gói và nấu ra thành phẩm. Mình biết nhiều anh em rất thích ăn bánh chưng/ bánh tét ngày Tết, vì chỉ có dịp này chúng ta mới được thưởng thức món bánh cổ truyền của dân tộc.

Sẵn dịp này mình muốn hỏi anh em rằng là anh em thích ăn bánh chưng hay bánh tét, hai loại bánh này nhìn thì có vẻ hao hao nhau về nguyên liệu, ăn có vị cũng giống nhau nhưng thực tế thì nó khác kha khá đó. Đầu tiên là cách gói, bánh chưng thì dùng khuôn hình vuông để gói bánh, trong khi đó bánh tét chỉ xuất hiện tại miền Nam, với cách gói theo hình trụ dài. Bánh tét có nhiều loại nhân, từ nhân đậu xanh thịt truyền thống, cho đến bánh tét chay, bánh tét nhân ngọt, nhân chuối....Còn có bánh tét miền Trung nữa, rất đa dạng và nhiều loại.

Vậy anh em thích ăn bánh tét hay bánh chưng vào ngày Tết nhỉ 😁, hoặc ở vùng quê anh em có món bánh nào đặc trưng cho ngày Tết không thì chia sẻ luôn với mọi người nhé, hi vọng có nhiều loại bánh lạ lạ, mình thì thích ăn lắm, đặc biệt là bánh chưng :D.

Chia sẻ ảnh Tết, đồ mua sắm mới dịp Tết của bạn vô đây nè. Có nhiều thông tin hữu ích, thủ thuật về Tết nữa. Vui lắm!

174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình biết gói bánh chưng bánh tét nhưng thích nắn bánh bao
@Nam Air Bánh trái đúng là ko ham. Tui thích xoa da bưởi thôi
@Nam Air Anh Nam kỳ quá nhen, nói đúng mà còn nói to nữa 😆
GigoloXXX
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air Thật lòng đi ku, khoái nắn khoai lắm cứ xạo hoài
@Nam Air
Anh theo em
Ấn tượng áo yếm
@romano19 Ăn cả 2 .
@romano19
Cười ra nước mắt
@romano19 Em ấy nèn bánh chặt thật
Hihi mình ăn cả 2, bánh nào cũng ngon 😃
@pomme_bleu Cái cố truyện nó vậy, chưa đọc hả?
pomme_bleu
TÍCH CỰC
3 năm
@killed nhỏ lớn chơi games ko hà, ai quởn đọc đâu
@pomme_bleu Vô dụng.
pomme_bleu
TÍCH CỰC
3 năm
@Trùm Sạc Macbook Apple Thế hệ bây giờ là vậy mà. Mọi chuyện đã có Đảng và nhà nước lo rồi
ZeusFate
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thích vừa tét vừa ăn bánh bao
@ZeusFate
Kinh vãi
Chỉ khoái bánh chưng chiên thôi
Vô coi Chị đại áo Vàng 😃
@1701 mỗi người một gu =))
@1701 Trẻ trai tt gu nó mặn lắm bạn! Xuýt xoa hú huýt mãi.
truyentinhte
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vuong Hua Cùng gu 😀
mình thấy bánh tét ngon hơn bánh chưng, nhưng bánh tét trong hình nhìn là biết không ngon :3
Bánh tét ăn chung với củ cải muối là đúng bài 🤤
@duylinh201292 bánh tét ăn với dưa món mới đúng bài hehe
WrongPlus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duylinh201292 Củ kiệu muối nha 😆
pomme_bleu
TÍCH CỰC
3 năm
@duylinh201292 Lượng nếp và nhân của tét đầu nên dễ ăn hơn chưng, nên thích tét hơn chưng. Mà trưng thì chưng đẹp hơn tét hihi
Thay em nuột tính khen mà xăm nên thôi hehe
nghia3d
CAO CẤP
3 năm
@Cu Sữa Xăm thì sao hả mày
@nghia3d Thì người ta thấy xăm người ta thôi. Xăm trổ chưa chắc hổ báo, những hổ báo đa số xăm trổ. Ra đường gặp sự cố coi xăm mình có lợi không?
minhtienbk
TÍCH CỰC
3 năm
Chuẩn.
Lỡ có sự số hay ng ta đang nghi ngờ chuyện gì thì hình xăm sẽ “giúp” rất nhiều.

Xăm ko tốt hay xấu, chỉ là nó “giúp” người đó được đối xử đặc biệt trong mắt người khác lúc mới gặp lần đầu.
Còn đối xử tốt hơn hay tệ hơn, thì biết rồi nhé.
Sau thời gian quen biết thì hình xăm sẽ bớt ý nghĩa.
Linlinchin
TÍCH CỰC
3 năm
mlemlemlem
tanngle
TÍCH CỰC
3 năm
bánh trắng thế 😆
tlam1974
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bánh nào cũng là bánh để ăn!
@tlam1974 Nhớ trả tiền là được
Anh theo em
anfang
TÍCH CỰC
3 năm
@anxongjong Ăn xong giông trả làm gì bạn
Leduycng
TÍCH CỰC
3 năm
Ăn thì như nhau.
vailin
CAO CẤP
3 năm
Bánh tét hay còn gọi là bánh tày, bánh dày
Ngoài bắc cũng gói nhiều mà đâu chỉ có mỗi miền nam đâu mod
@vailin Bánh tét là bánh tét ko có tên khác mà
@vailin Tuổi trẻ chứ trãi sự đời
vailin
CAO CẤP
3 năm
@anxongjong Cao cấp mà comment bậy à thử tra google đi
Bánh tày, bánh dày có đủ hết nhé
ngox_IT
TÍCH CỰC
3 năm
Tét chuối nhé, đậu thì miễn...
zaconha
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tỷ lêi nhân trên vỏ của bánh chưng cao hơn nên ăn ngon hơn. Đặc biệt khi rán.
@zaconha Mỗi người nấu ra 1 vị khác nhau và tỉ lệ nguyên liệu củng khác nữa, sợ nhất là ăn bánh gói bởi người Bắc vì họ không bỏ muối or rất ít muối.
Mình thích ăn bánh chưng hơn do nó mềm, có nhiều thịt. Bánh tét bó chặt quá thì hạt nếp nở không nổi nên đôi khi bị khô.
@zaconha Ko thích rán ăn ngán
minhtienbk
TÍCH CỰC
3 năm
@zaconha Chiên rán ăn dính răng khó chịu 😃
Thực ra thích không khi lúc ngồi làm bánh, chứ bánh thì ăn 1 miếng thôi.
@huutai_pasion Bánh chưng ngoài bắc theo phong tục ăn với dưa hành(chống ngán & tiêu mỡ) mà đưa hành thì vốn là đồ muối lên men rồi nên bánh chưng mới nhạt.
team only bánh tét chuối điểm danh
@dktran01 Thì bánh chưng đâu có phải để ăn không đâu, người ta ăn kèm dưa món, kiệu các thứ mà ăn riêng chi rồi kêu nhạt nhẽo :v
@Trung Kiên7 Vậy khi tặng thì có tặng luôn món kèm không? Hay chú thích cách ăn. Tôi từng nhiều lần tặng đồ cho Tây có cả bánh chưng, nói thật là không bao giờ tặng lần 2.
Cái vụ món kèm là tôi biết. Tôi sống 5 năm với người Bắc nhưng Tết đa phần cũng cắt bánh chưng ăn không thôi. Ngay cả bánh tét không có chuối thì phần đậu hoặc phần nếp cũng ngào tí đường ( tuỳ chỗ) cho dễ ăn. Bánh chưng mà như bánh đa nem phải ăn kèm. Nghe từ bánh đa phần là phải nhanh gọn rồi.
Nếp bánh chưng thì khác gì xôi. Xôi thì cũng có xôi mặn xôi ngọt chứ ai ăn nổi xôi lạc ( nhạt)
@dktran01 Tôi chả nói mấy ông Tây, nói ông thôi biết ăn kèm thì chê nó nhạt nhẽo làm gì, nó nhạt là để nó ăn kèm đc với dưa món các kiểu chứ mặn thì cần mịa gì ăn kèm ?
Mà theo như cmt chắc tui nghĩ ông cũng chả bao giờ ăn kèm nên mới nói nó càn thêm muối với đường.
Kalanhikov
TÍCH CỰC
3 năm
@dktran01 Bánh chưng mà chê nhạt nhẽo thì tôi cũng chịu. Đa phần người ta ăn với giò, chả, dưa muối, etc, không biết thì đừng mở mồm ra nói. Bánh nhân thịt mặn, cay vị hạt tiêu, có đỗ ngọt, có nếp thơm, mà còn kêu nhạt thì đổ muối đổ đường vào mồm mà ăn.
Ở được có 5 năm ở Bắc mà làm như biết cả tất tần tật dân Bắc ai cũng ăn vậy.
Lại còn lôi Tây ra làm thước đo cho món ăn Việt.
Thích bánh tét thịt. Bánh tét cảm giác dễ ăn hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019