#Tet21: Chỉnh nhẹ để ảnh trong trẻo, nổi khối hơn sau khi chụp

Didu
11/2/2021 15:19Phản hồi: 32
#Tet21: Chỉnh nhẹ để ảnh trong trẻo, nổi khối hơn sau khi chụp
Mình thường có thói quen chỉnh nhẹ những tấm hình sau khi chụp bằng điện thoại, bất kể để lưu hay chia sẻ trên mạng xã hội, giúp ảnh trong trẻo và có chiều sâu, ánh sáng cân bằng hơn. Trên iPhone thì ảnh có xu hướng ôn hòa nhất có thể, tức là cân bằng giữa các yếu tố nên đòi hỏi chúng ta phải gia giảm cho phù hợp từng hoàn cảnh và cái chúng ta chụp.

IMG_0073 2.jpg
Ví dụ như hình mình chụp cái bình Yeti này, khi đó trời nắng gắt, nắng rọi thẳng xuống nên hậu cảnh (background) khá sáng, gần như ngang bằng với chủ thể (foreground). Điều này khiến cho chủ thể không nổi khối, ảnh không trong cho lắm, đòi hỏi đôi bàn tay kéo qua lại các thông số về ánh sáng. Mình sẽ can thiệp vào các thông số vùng sáng (highlights), vùng tối (shadow), tương phản (contrast) cũng như viền tối (vignette).

Với vùng sáng, mình giảm nhẹ so với thiết lập gốc trong khi vùng tối, tức là ánh sáng ở những nơi tối hơn thì mình giảm sâu, điều này giúp những vùng tối ở hậu cảnh trở nên tối hơn gần như đen, từ đó nổi chủ thể. Kết hợp với tăng tương phản một chút sẽ giúp ảnh trong trẻo hơn. Cuối cùng là viền tối, nó giúp 4 góc của tấm hình tối hơn vì nếu để nguyên bản thì 4 góc sáng không ăn nhập lắm với hậu cảnh tối, vì mục đích mình đang muốn làm chủ thể nổi hơn. Kết quả thì anh em thấy rồi đấy.
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Wellcome 😆😆😆
Tet21: Gút chóp 1 like
@manchirua Weo kăm nha
@thangbem Lúc cmt lé rồi nha bạn 🤣🤣
@manchirua Bạn nói sau cũng đúng, đang lé bạn ơi
dovuhai
TÍCH CỰC
3 năm
@NghiepTranVINA Quéo cầm mới đúng các cụ, nhấn âm đầu.
Mod chụp đẹp, sửa ảnh cũng khéo, ngưỡng mộ ghê 😋
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 1 thợ hình cho biết. Khen lấy thảo hả a?
@nightwish47 Thấy đẹp mà chú, chụp điện thoại thế này thì iPhone X lẫn K2 của A chạy xách dép 🤣
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Thảo mai dễ sợ
Hay đó
Phần edit photo trên iphone chỉnh khá ngon cho mục đích này. Tks bác.
Tet21: Chúc mừng năm mới
@caffeinezzZ Gần như là Lightroom, edit ProRaw trên 12 Pro Max thì xài tẹt ga cho hầu hết mọi platform và nhu cầu.
Ngon lắm ạ
Tốt
Hay nhỉ
Very OK
Tài_Kata
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ok
S@ng Nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Anh theo em
Mong có bài chi tiết hơn kèm hình ảnh minh họa cho từng bước. Đọc hướng dẫn mà không biết làm theo thế nào . Cũng không biết dùng app gì chỉnh luôn.
Hiểu về ánh sáng trong hình như mod sẽ chỉnh được như ý 👍
hungdaive
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tet21: Ngưỡng mộ
Ok mod mình thường ko chỉnh 4 góc mod nói mới để ý
donganh444
TÍCH CỰC
3 năm
Người Việt mình hay nói sáng mặt ăn tiền, nên hầu như ít ai để ý chuyện độ tương phản hay nổi khối trong ảnh mà chỉ quan tâm mặt mình đẹp không, nên chụp ảnh gia đình hay check in mình hay chọn HDR, hoặc cộng thêm 1/3 sáng, ngoài ra độ no màu (hay độ bão hòa, hay saturation) mình chọn thấp để sau này dễ áp màu filter không bị gắt. Mấy cái mod chỉ pro quá, chơi ảnh nghệ thuật mới quan tâm, với lại có xóa phông nhẹ là nổi khối ngay chưa cần đến tương phản, bão hòa các kiểu.
Hữu ích
Tuấn Cake
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thích cái bình của yeti quá
Yêu quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095