#Tet21: Những ứng dụng giúp đi du lịch ngày Tết thuận tiện hơn mà mình hay dùng

Rubi Lee
23/1/2021 6:6Phản hồi: 135
#Tet21: Những ứng dụng giúp đi du lịch ngày Tết thuận tiện hơn mà mình hay dùng
Vai trò của mình trong một chuyến du lịch thường là người lên kế hoạch lịch trình cũng như lo hết mọi thứ về chuyến đi. Vì thế qua nhiều chuyến đi mình cũng tìm được một số ứng dụng mà mình thích và sử dùng thường xuyên vì tiện và phù hợp với cá nhân. Qua bài viết này mình sẽ chia sẻ một số app mà mình thường dùng mỗi khi chuẩn bị cho chuyến du lịch và cả trong chuyến đi nha.

Các loại app đặt vé máy bay và phòng khách sạn

Thay vì đặt vé máy bay và khách sạn riêng thì mình thường thích dùng một app có thể cùng lúc đáp ứng được cả 2 việc này, như thế sẽ gọn và tiện khi tìm lại hơn. Trên thực tế thì hiện nay có rất nhiều ứng dụng làm được điều này, nhưng với mình thì mình thường dùng app Traveloka nhất, bởi thao tác và giao diện rất dễ dùng. Những bước mình thường làm là: chọn địa điểm muốn đi sau đó so sánh nhiều app và tìm loại vé phù hợp với túi tiền nhất. Sau đó mình sẽ đặt theo dạng combo tiết kiệm để được giá tốt hơn.

App Ghi chú trên điện thoại

Với mình, một chuyến đi được xác thật chắc chắn khi đã đặt vé máy bay và khách sạn. Sau đó mình mới bắt đầu quá trình lên lịch trình đi chơi. Thông thường khi đó mình sẽ dùng app Ghi chú có sẵn trên điện thoại để thực hiện việc đó. Lý do là bởi app này đồng bộ với tài khoản của mình vì thế mình dễ dàng có thể xem chỉnh sửa trên cả điện thoại lẫn máy tính xách tay, rất gọn và tiện. Thêm nữa là đa phần bạn bè mình đều sử dụng cùng hãng điện thoại vì thế mình có thể chia sẻ và tuỳ chỉnh quyền chỉ xem hay được phép chỉnh sửa trên đây. Bên cạnh đó, Ghi chú còn cho phép mình tạo cột, chèn ảnh và cả checklist (mình thích này nhất) rất phù hợp để làm lịch trình.

Google Maps

Tiếp đến thì mình sẽ đánh dấu lại trên bản đồ những địa điểm mà mình đã liệt kê trong lịch trình. Nhờ vậy, khi đi chơi, mình dễ dàng phân bố và sắp xếp những điểm này phù hợp hơn với thời gian. Thông thường mình thấy rất nhiều trường hợp bạn mình bỏ qua bước này và đi chơi theo dạng bộc phát, hôm đó thích đi đâu thì đi, như vậy số điểm đi được trong chuyến sẽ rất ít và mất nhiều chi phí hơn nữa. Có thể nhiều bạn sẽ nghĩ đi chơi thôi mà, tại sao phải chuẩn bị nhiều như vậy, nhưng với mình thì việc chuẩn bị trước sẽ giúp mình đỡ phải nghĩ hơn, đến lúc ấy cứ việc đi theo kế hoạch. Điều này rất có ích mỗi khi đi du lịch nước ngoài hay những nơi xa đắt đỏ mà chúng ta khó đi, nhờ vào việc chuẩn bị chắc chắn và cụ thể thì lịch trình lẫn chi phí cũng được tối ưu hơn rất nhiều.

Bên cạnh việc đánh dấu những điểm muốn đi, Google Maps còn đóng vai trò chỉ đường và giúp lựa chọn phương tiện đi lại luôn. Mặc dù việc giúp lựa chọn phương tiện di chuyển nghe có vẻ hơi lạ, nhưng theo kinh nghiệm của mình trong những chuyến du lịch tự túc nước ngoài, Google Maps thật sự rất hữu ích trong việc giúp mình tìm đúng số tàu trạm tàu, cũng như việc chuyển tàu sao cho đúng và nhanh nhất. Do vậy, nên với những chuyến trong nước mình vẫn dùng Google Maps để tìm các tuyến xe bus để đi các đoạn đường xa về trung tâm thành phố. Không biết có bạn nào giống mình không nhỉ?

Ứng dụng mua vé tham quan

Những ứng dụng này sẽ giúp chúng ta có nhiều sự lựa chọn về các hoạt động vui chơi trong chuyến đi với giá rẻ hơn và dễ dàng quản lý hơn. Có 2 ứng dụng mà mình thường dụng là Klook và KKday, mình hay mua vé khu công viên và các dịch vụ trên đây, thao tác mua rất dễ dàng và an toàn. Bên cạnh đó, những app này có giúp mình có thêm lựa chọn và thông tin cho việc nên làm gì, nên đi đâu và chơi gì khi bị bí ý tưởng.

Ứng dụng gọi xe

Quảng cáo

Không chỉ khi đi du lịch, mà mình nghĩ hầu hết mọi người đều đã cài đặt sẵn những ứng dụng gọi xe mà bản thân yêu thích trong điện thoại rồi đúng không? Ở những vùng các hãng gọi xe đều có sự phát triển và phân bổ mạnh, thì mình thường sẽ so sánh giá ở cả 2 ứng dung Grab và Go-Jek nhưng ở một số vùng, Grab vẫn là lựa chọn của mình.

Khi đi du lịch nước ngoài thì trước khi bắt đầu đi, mình hay tìm hiểu vấn đề phương tiện giao thông tại khu vực đó như thế nào? Như khi đi Sing có MRT, Bus nên mình không quá đặt nặng việc phải gọi taxi, 1 phần là giá cũng cao nữa. Nhưng khi sang Malay thì thật sự giá chênh lệch giữa Grab và các phương tiện công cộng không quá cao nên toàn đi Grab thôi. Vì vậy, cài đặt 1 số ứng dụng gọi xe trong điện thoại cũng rất tiện trong các trường hợp khẩn cấp như trễ giờ bay chẳng hạn.

Ứng dụng ăn uống - Foody

Như nhiều bạn cũng biết thì với mình đi chơi không thể thiếu ăn uống, vì thế ngoài cái điểm tham quan giải trí thì mình cũng sẽ tìm hiểu một số quán ăn chuẩn bị trước khi du lịch. Theo mình nhận thấy nhiều bạn không tin các app ăn uống là bởi quảng cáo rất nhiều, và chẳng gì khó chịu và mất vui hơn khi tốn tiền mà lại ăn dở bởi vì những người review trên mạng. Thật ra thì mình cũng thế thôi, bởi vậy mình hay ưu tiên tin đi những quán được bạn bè giới thiệu hơn, còn trong trường hợp tự tìm thì mình sẽ kiểm tra và đọc review nhiều nguồn về một quán để lựa chọn nơi tin tưởng mà vào. Bởi bụng thì có hạn mà làm sao ăn bậy được chứ, uổng cả chuyến đi. 😔(
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nhận grab quá mạnh. Ra hà nội dùng app này hơi bị nhiều
@Lê Phú Khương Mình xem có cái ảnh Mode thôi 😁
linkking
TÍCH CỰC
3 năm
@Lê Phú Khương Grab ngon mà, dùng ví đc km 1 đống có khi cả tuần đi chả phải trả tiền. Cơ mà mấy anh xe ôm grab nhiều khi chảnh mèo lắm gần trung tâm là méo chịu nhận cuốc, phải lội bộ ra 1 đoạn xa mới book đc.
@Lê Phú Khương bài mod Lee có khác, là mod này vô cmt đầu. 😁
duyducneu12
ĐẠI BÀNG
3 năm
Công nhận mod Rubi xinh thiệt
Yêu quá
@nguoi_thanbi thằng này bị gì vậy anh em, coi film heo nhiều quá lú hả
Screen Shot 2021-01-29 at 11.31.21.png
@Lê Phú Khương 😁 :D :D
@Lê Phú Khương Nhìn cái bio giới thiệu là biết loại người thế nào rồi.
duyducneu12
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vietdongbkdn Đã xinh lại còn trông hợp gu nữa 😔
dai1192
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình dùng app Vietinbank iPay và tất cả mọi thứ đều phải dùng tiền 😂
Đang dự định đi nha trang
Cười vô mặt
Xài duy nhất Google Map & Grab, mấy thứ khác hoàn toàn ko xài 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Vậy bữa nào anh thử xài mấy kia đi
Kenny
CAO CẤP
3 năm
Có ai vào chỉ để coi hình như tui ko
@Kenny Có mấy ai vào để đọc bài đâu cơ chứ 😁
@Kenny có tui điểm danh
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@Kenny Có nè. haha
ht12
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kenny Vào chỉ để ngắm Rubi
@Kenny Cũng đọc nhẹ bài giùm Rubi đi huhu
Không có Tinder nhỉ 😘
Ngắm Rubi xong đi ra
@Dr.Son Tinh tế mà nhiều mod như Rubi hẳn là độ tương tác cao vọt
@phoden Đọc bài nữaaa
Tnk Biker
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em xinh như quỷ vậy rubi
Jos AT
TÍCH CỰC
3 năm
Để thử mấy app mới xem sao
TanSong
TÍCH CỰC
3 năm
TVLK dính vô là mệt lắm nha.
@Phạm Song Tân Mệt vụ cứ vô dò giá rồi bấm đặt luôn 😔(
anhtuannd
TÍCH CỰC
3 năm
Có ứng dụng nào giúp được đi chơi với @Rubi Lee không?
@anhtuannd Cũng đang hóng ứng dụng tìm mod tức thời luôn 😂
Mình rất thích những cô gái mang kính
@Mikeknowsme Vip có khác: còm cao siêu quá em éo hiểu gì cả.
@gnud99 Học sinh, thư ký ok
@Bão Sài Gòn Vâng, đồng râm am hiểu
satoshi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@VinaOneX Bác giống em. Có thiện cảm với những người đeo kính hơn.
nlbn85
TÍCH CỰC
3 năm
Mod xinh
Hun cái nè
Dịch bệnh thế này ở nhà cho khỏe đi Mod ơi.
Cái cover gây tương tác click bait ghê quá
@manchirua Ai đi dành dựt làm gì mà là tình địch
@Mikeknowsme thấy hôm bóc phốt nhau có nói đến mà 😁
@manchirua mình làm gì đủ tầm tranh với mod tiến
@Lê Phú Khương
Cười vô mặt
Tết này nên ở yên trong nhà
chết rồi nhìn mãi không thôi !
Tết này anh không thèm đi chơi. Cine hay nhạc hội, Đà lạt hay Vũng tàu..
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
@caffeinezzZ haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019