Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#Tet22: Mang đồ dọn nhà về cho mẹ, đảm bảo mẹ khoái liền

Duy Luân
9/1/2022 14:54Phản hồi: 38
#Tet22: Mang đồ dọn nhà về cho mẹ, đảm bảo mẹ khoái liền
Nhà anh em thì thường được trang bị đầy đủ súng ống rồi, nhưng đừng quên là nhà bố mẹ (và những người thân lớn tuổi khác của anh em) cũng cần được trang bị đồ chơi để việc dọn dẹp nhà được nhàn hơn. Đây là những món mình đã xài qua và anh em có thể mua về tặng quà Tết cho bố mẹ, người thân, cả ở thành phố hay ở quê thì đều có thể dùng được hết.

Link mua mình để ở bên dưới lồng vào tên sản phẩm, anh em có thể click vô đặt mua nhé. Những link này không có hoa hồng gì của cá nhân mình.

Máy hút bụi: Dreame P10, Dreame T10 hoặc T30, hoặc LG CordZero

Đây là những con máy hút bụi mình dùng qua và thấy thích. Con Dreame P10 có giá thấp nhất (~4 triệu VND), đầu hút cũng tương đối đủ, nhưng thiếu 1 cái đầu mình thích là đầu mô tơ dạng nhỏ để hút bụi bàn ghế, salon, hút bụi nệm.

Con Dreame T10 thì đủ tất cả những đầu mà các bạn cần để dọn nhà, kể cả đều nhỏ để luồng lách vào các khe nhỏ, và giá khoảng 5 triệu VND (video dưới).

Dreame T30 giá 9-10 triệu VND thì giống T10 nhưng nhẹ hơn, dễ cầm hơn và có thêm chức năng tự tăng lực hút khi đi qua khu vực có bụi nhiều (nhờ cảm biến nồng độ bụi).

Tùy theo kinh phí mà anh em có thể chọn con máy phù hợp. Trong số các máy trên, mình thấy Dreame T10 là cân đối nhất giữa giá tiền và tính năng. Con T30 thì nhẹ nhưng hơi đắt, tài chính dư dả thì anh em mua.

Còn nếu tiền không phải là vấn đề và bạn muốn cái máy hút bụi tốt nhất, nhàn nhất có thể, hãy mua LG CordZero. Mình được LG cho mượn xài trong 2 tuần, mê quá là mê, mỗi tội giá cao, tầm 26 triệu lận nên chưa mua được ngay, đang để dành tiền thêm. LG CordZero có cái tháp chứa bụi, mỗi khi bạn hút bụi xong về gác máy lên thì nó vừa tự sạc pin cho bạn, vừa tự đổ bụi vô cái tháp rất hay. Khoảng 1 tháng bạn mới phải đi đổ cái túi rác bên trong tháp.

Anh em còn thêm mẫu máy hút bụi nào ngon, có thể gợi ý thêm bằng cách comment vào bài viết này nhé.

Máy lau nhà: Dreame H11 Max và Dreame H11

Mình chưa được xài Dreame H11, mới xài Dreame H11 Max nên mình chủ yếu nói về nó nha, tính năng cơ bản của tụi nó cũng như nhau, khác lực hút với một số tính năng thông minh mà thôi. Dreame H11 Max cơ bản là máy lau sàn, nó có 1 con lăn xoay liên tục và được bơm nước ra để lau nhà cho sạch. Nó thay thế cho cây lau nhà bằng tay truyền thống mà chúng ta thường dùng. Nước dơ sẽ được hút lên ngăn riêng, và có ngăn nước sạch để bơm xuống liên tục, tránh việc bạn phải đi “giặt giẻ” sau khi dọn xong một vùng.

Một cái hay nữa của Dreame H11 Max đó là sau khi bạn dọn xong, bạn mang nó về dock, nó sẽ tự kích hoạt chế độ giặt giẻ. Nước sẽ được bơm ra, tạo bọt lên, và nước bẩn sẽ được hút vào ngăn chứa luôn. Sau đó việc bạn cần làm chỉ là gỡ con lăn ra để kế bên cho khô là được (chưa có chức năng tự làm khô con lăn).

Quảng cáo

Dreame H11 Max có thể dùng được với nước lau sàn nha các bạn, nên dùng nước của chính Dreame bán cho chắc, còn xài những loại nước khác thì mình không biết.

Khi nào thì nên mua Dreame H11 Max, vì sao không mua robot hút bụi thay cho nó? Đây là những tình huống mà máy lau nhà sẽ phát huy hiệu quả tốt:
  • Nhà nhiều tầng, bạn không muốn phải bưng con robot hút bụi đi mỗi tầng
  • Hữu ích để dọn nhanh ban công, những chỗ mà ngày thường robot hút bụi nó không đi tới (vì có bậc cửa ngăn lại chẳng hạn)
  • Dọn những bãi đổ nước ra sàn, các vết bẩn do giày để lại khi bạn bước vô nhà…
  • Dọn qua những chỗ

Robot hút bụi: Dreame w10, Dreame Z10 Pro, hoặc Dreame L10 Pro

Trong năm qua mình được trải nghiệm nhiều con Dreame, thì thấy Dreame là hãng làm robot cân bằng được giữa giá và những tính năng, hiệu quả nó mang lại. Trước đó mình thích Roborock nhất, nhưng giá của Roborock thì đắt hơn Dreame trong khi tính năng thì gần tương đương. Mình thích cách di chuyển của Dreame, nhất là con L10 Pro và Z10, vì nó có cảm biến phía trước để né vật cản rất ngon.

Dreame w10 (~18 triệu) phù hợp cho anh em nào thích lau nhà sạch vì nó có 2 cái chổi lau lớn, xoay liên tục trong quá trình hoạt động, có khả năng tự giặt giẻ và tự sấy giẻ để không bị hôi. Nó giải quyết được vấn đề lớn nhất trong việc phải đi dọn dẹp robot hút bụi mỗi ngày.

Quảng cáo

Dreame Z10 Pro (~10-12 triệu) thì dành cho anh em nào lười đi đổ bụi, vì nó có hẳn 1 cái tháp để đựng bụi vào nên có thể vài tuần, thậm chí cả tháng bạn mới phải thay túi bụi cho nó. Nhược điểm so với w10 chỉ là lau nhà không sạch bằng và phải rút cái giẻ ra đi giặt mỗi khi nó hoạt động xong.

Còn Dreame L10 Pro (~8 triệu) là một lựa chọn tốt ở tầm giá 8 triệu VND, chức năng hút bụi và lau nhà của nó tương đương với Z10 Pro, chỉ khác là không có tháp chứa bụi mà thôi.

Dù bạn chọn con nào thì robot hút bụi cũng là một thứ cực kì cần thiết để bạn và người thân không cần phải quét nhà, lau nhà mỗi ngày nữa. Gia đình nào cũng nên có 1 con. Nếu nhà bạn có nhiều lầu, hoặc bạn mua mỗi lầu 1 con, hoặc bạn chịu khó bưng robot lên xuống cũng được mà hơi cực.

Máy hút bụi giường nệm: PerySmith Xtreme v20

Mình từng mua con Deerma CM1900 gì đó, hút bụi nệm cũng ok lắm nhưng bị vấn đề là nó hơi nặng và cầm hơi khó một chút. Chiếc PerySmith Xtreme v20 thì có thiết kế gọn gàng hơn, mình thấy hút dễ hơn và thoải mái hơn. Giá của hai thằng thì cũng tương đương nhau, tầm 1,3 triệu VND.

Việc hút bụi giường nệm là cần thiết, nhất là ở thành phố khi mà bụi nhiều quá, mới thay drap xong cũng có cả mớ bụi. Ngoài ra còn có da chết của chúng ta rụng xuống tạo thành một lớp bụi mịn rất ghê. Đến khi mình lấy máy hút bụi hút cái nệm của mình thì mình mới thấy sự cần thiết của một cái máy như thế này.

Dạo này mình bớt chi tiền cho đồ công nghệ, mà mua mấy thứ dùng nhiều cho nhà cửa 😁 Có gì hay sắp tới mình sẽ lại chia sẻ tiếp với các bạn nhé. Anh em thấy mấy đồ dọn dẹp nhà còn món nào hay nữa thì mời anh em comment vô bài viết này nhé.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình chỉ có đôi bàn tay trắng về để phụ ba mẹ thôi 😭
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@supervisor 03m về với ba mẹ thì chỉ cần về là đủ 😁
Liemmobi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@supervisor 03m còn đủ số kí về nhà là hạnh phúc rồi, chứ đừng về nhà khi còn có 1 kí rưỡi
ht12
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thuê người dọn nhà về cho mẹ chắc mẹ khoái hơn 😀
tamtin79
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang định mua 1 con hút bụi, loại cầm tay nào ổn anh em nhỉ? hay mua loại truyền thống tốt hơn?
@tamtin79 Thôi giờ ai dùng truyền thống nữa, vác theo nó đủ mệt rồi.
nguyen.hai
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tamtin79 Mình vừa mua con máy hút bụi Dreame dx700 of Xiaomi cả ship là 650k 😆)
HÚt khỏe phết
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@tamtin79 cầm tay giờ ngon mà bác, 5 6 củ có dreame, cao hơn chơi dyson. Cứ mua đi, bác sẽ ko hối hận. 2 3 năm vẫn ổn hơn là sự trượt giá của smartphone 😆)
tamtin79
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyen.hai Deerma DX700 hay dreame bác, sreach k thấy tên dreame
nguyen.hai
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tamtin79 DEERMA DX700 . Em viết sai chính tả đó 😆)
Chớ mang phiền về cho mẹ... Mang tiền về góp chợ Tết là mẹ yên lòng.
mang về thôi chứ đừng nói giá thực tế nha nha
Tết nhất, dọn nhà cũng là một thú vui/
Mình vừa mua cho mẹ chiếc này thật sự rất hài lòng. Ước gì nó có thêm tính năng tự gom bụi vô túi nữa thì đúng là hoàn hảo.
pkmluudung
ĐẠI BÀNG
2 năm
Các bác cho mình hỏi thì Dreame V12 so với Dreame T20 thì con nào ngon hơn nhỉ? Dreame T30 thì giá chênh hẳn lên rồi
quang577
TÍCH CỰC
2 năm
@pkmluudung Tuần trước mình cũng thắc mắc tương tự. Xong hôm vừa rồi mới quất em T20 rồi. Khác biệt của V12 với T20 về lực hút thì ko rõ ràng lắm nhưng về khoản pin tháo rời và cấu tạo chung thì có khác biệt. T vẫn ngon hơn.
Phoenix92
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pkmluudung cùng câu hỏi, cũng tính hốt em V12
haibairakudo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Máy hút bụi mua ở đâu uy tín @duyluan
Techsavvy20
ĐẠI BÀNG
2 năm
Những bố mẹ hiện đại thì được, còn bố mẹ nông thôn bảo thủ, cổ hủ thì ôi thôi rồi, chẳng biết dùng ngoài bấm on, off, hỏng là vứt xó.... chỉ phù hợp cho người bận rộn có biết dùng.
Vừa chốt con PerySmith Xtreme v20 xong 😁. Dùng cũng tạm.
haha993
ĐẠI BÀNG
2 năm
nhà mình có nuôi chó nên lông cũng hơi nhiều
nên mua cái nào nhỉ 😁
I.T_Man
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân Bạn ơi máy lau nhà Dreame H11 Max có kiêm luôn chức năng của máy hút bụi Dreame T10 không nhỉ, hay vẫn phải mua 2 loại riêng biệt ?
haha993
ĐẠI BÀNG
2 năm
@I.T_Man quan tâm ké 😁
I.T_Man
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haha993 Mod bận đua top ko thèm rep roài
Cười ra nước mắt
toàn hàng khủng thế này thì làm sao không khoái được nhỉ 😁
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cũng mua 1 đống đồ dọn dẹp về, xong cuối cùng chỉ ấm mấy bà chị thôi. Chứ mama theo trường phái thủ công nên không khoái Tính mua máy rửa bát mà mẹ kêu là tao rửa tay còn tiện và sạch hơn máy nhiều Bảo mua đồ cho mẹ tiết kiêm thời gian thì mẹ bảo là tao giờ ở nhà chả làm gì, vận động tí cho khoẻ, chứ cái gì cũng máy móc nó ỳ hết cả người Cuối cùng mama cũng vẫn dùng tay hết
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
2 năm
@nospecial tâm lý các cụ như vậy ấy bác 🤣🤣🤣 kiểu tư tưởng là đồ công nghệ phiền phức 🤣🤣🤣 trừ phi có bác nào người quen khuyên thì may ra mới đổi ý, chứ con cháu thì ko nghe đâu á
Cười vô mặt
Foureyes8x
TÍCH CỰC
2 năm
PerySmith Xtreme v20 vs cm1300
đang phân vân ko biết nên mua con nào.
duy luân cho xin ưu nhược điểm 2 con này giúp mình nha.
Foureyes8x
TÍCH CỰC
2 năm
giọng thì duyluan, đăng thì con ất ơ nào lấy clip duyluan.
anhmafia
TÍCH CỰC
2 năm
Bữa giờ đang phân vân giữa con PerySmith và Deerma, vậy chắc quất con PerySmith có vẻ ổn.
oregon
ĐẠI BÀNG
2 năm
con Dreame T30 thì sẽ ngang ngang với con nào của Dyson, mod nhỉ?
phamhoach8x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@oregon Dyson V10 bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019