#Tet22: Một số hình ảnh đêm giao thừa Tết Nhâm Dần tại Sài Gòn qua ống kính iPhone 13 mini

Pnghuy
31/1/2022 20:36Phản hồi: 27
#Tet22: Một số hình ảnh đêm giao thừa Tết Nhâm Dần tại Sài Gòn qua ống kính iPhone 13 mini
Đêm giao thừa vừa qua mình có đi lòng vòng một vài quận xung quanh thành phố để lưu lại những khoảnh khắc đón giao thừa của người dân, từ việc cúng kiếng, lễ chùa cho đến tất cả các hoạt động xung quanh đêm giao thừa.

Mình bắt đầu khởi hành từ 11h30, đi qua các quận Bình Tân, 11, 10, 5, 3, 1. Từ trước đến nay mình chưa từng đón giao thừa kiểu như thế này, thường mình sẽ ở nhà để cùng gia đình đón năm mới. Nhưng năm nay mình lại muốn xem người dân Sài Gòn, thuộc mọi tôn giáo đón năm mới ra sao. Tất cả hình ảnh trong bài này đều là hình ảnh gốc, không qua chỉnh sửa và mình chỉ resize lại để phù hợp với diễn đàn.

Đây là một ngôi miếu (mình cũng không biết gọi chính xác là gì) ở ngã tư CMT8 và Võ Văn Tần, lúc này vừa mới điểm giao thừa và người dân gần đó đến cầu nguyện đầu năm mới. Lúc chạy qua đây mình thấy khung cảnh này vô cùng trang nghiêm, mọi người đều rất thành tâm và cầu an cho mình, cho gia đình.

Đi lên một xíu nữa thì mình thấy ngân hàng Vietinbank cũng đang tổ chức cúng đầu năm mới, họ có mời các vị hoà thượng đến để tụng kinh để cầu an cho năm mới, mọi việc làm ăn được thuận lợi.

Rẽ vào đường Võ Văn Tần thì mình thấy người dân làm những bàn cúng ở ngoài vỉa hè, mình có hỏi thì một mâm cúng như vậy thường sẽ có mâm ngũ quả, đèn cầy, hoa, rượu, bánh chưng,...

Một số gia đình mình thấy có đốt pháo hoa để chúc mừng năm ngoái, ông bà cha mẹ lì xì cho con cháu nhân dịp đầu năm. Lúc này mình dùng zoom 2x trên iPhone để có thể lấy cận cảnh hơn.

Đi tiếp về hướng cầu vượt Lý Thái Tổ, mình thấy người dân bắt đầu đi chùa rất nhiều, mình cũng có hỏi thì thường sau khi cúng tại nhà, những gia đình theo Phật giáo sẽ đi vào chùa, trước tiên là để cầu an cho năm mới, sau đó là cầu duyên hoặc bốc quẻ đầu năm....Đây là hoạt động thường thấy ở những người theo đạo Phật. Chùa Việt Nam Quốc Tự là một trong những ngôi chùa lớn của Sài Gòn mà chắc không ai là không biết.

Quảng cáo

Đây là hình ảnh hai người chở nhau có lẽ trên đường về nhà sau khi đi chùa đầu năm, mình để ý thì thấy hầu như mọi người đều có một cây nhang rất lớn, khắc hoạ hình rồng phượng và cầm theo đến chùa, mình cũng không hiểu lí do là gì, anh em có thể giải thích cho mình ở dưới bình luận nhé.

Về tới khu người Hoa ở Chợ Lớn, mình có đi ngang qua chùa Phật Quang, mọi người cũng đang đến chùa khá đông để cầu an. Về việc cầu nguyện cho năm mới, bạn mình có kể lại rằng khi đến chùa sẽ được trao 2 hoặc 3 đồng xu, nếu như ý nguyện cầu của mình trùng với hai đồng úp hoặc ngửa thì sẽ không được, còn nếu một mặt xấp một mặt ngửa thì lời cầu nguyện được chấp thuận.

Tiếp tục đi ngang một ngôi chùa nữa ở đường Hồng Bàng thì mình thấy nhiều người cầm cây nhang lớn đến trước cổng chùa, mặc dù chùa không mở cửa nhưng người dân vẫn đứng ngoài cổng và chắp tay cầu nguyện. Điều này có thể thấy niềm tin của người dân rất lớn. Bên ngoài có nhiều người mình thấy họ cũng tấp xe vào vái lạy vài cái rồi lại đi.

Quảng cáo

Lúc này là vì mình đứng từ xa nên sử dụng zoom 2x trên iPhone 13 mini, mặc dù không có camera tele nhưng cá nhân mình thấy rằng, chất lượng này là khá ổn.

Đi tiếp ngược về phía 3/2 thì mình thấy một đoàn lân, đây cũng là hoạt động thường thấy trong dịp Tết ở Sài Gòn, đoàn lân sẽ đi từng nhà biểu diễn, dán câu đối may mắn và chúc Tết gia chủ, sau đó gia chủ sẽ lì xì cho đoàn lân.

Di chuyển về phía vòng xoay Phú Lâm, mình bắt gặp hình ảnh này, có lẽ cậu bé đã quá mệt và buồn ngủ nên ngủ luôn trong vòng tay mẹ, một hình ảnh rất dễ thương. Lúc này mình vừa chạy xe vừa lấy điện thoại ra bấm vội, không chạm lấy nét.

Dĩ nhiên thời khắc này hầu như mọi người ai cũng đoàn tụ với gia đình mình, thế nhưng vẫn có những cảnh đời không được may mắn như thế, những hoàn cảnh cơ nhỡ vẫn xuất hiện khắp nơi ở Sài Gòn, hoặc những người vì hoàn cảnh mà vẫn phải đi làm mưu sinh.

Nhưng dù thế nào đi chăng nữa thì năm mới Nhâm Dần mình cũng chúc tất cả anh em Tinh tế và mọi người ngoài kia một năm mới bình an và hạnh phúc. Ở chỗ anh em mọi người đón Tết thế nào, chia sẻ với mình và những anh em khác nhé.
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chúc mọi người một năm mới bình an
Chúc mình năm mới nhé Mod !
Tet21: Năm mới sáng bừng
Việt Nam đặc biệt ở Sài Gòn có một cái rất bực bội là đường phố lúc nào cũng dơ dơ bẩn bẩn rác văng vãi khắp nơi. Không có nổi cái thùng rác công cộng và thùng rác cho mỗi hộ gia đình để bỏ rác vào. Đường sá thì không bao giờ được rửa cho sạch.
@iPhonefans đúng vậy bác ạ, cũng chả cần đao to búa lớn đường rộng thênh thang gì đâu, chỉ cần lề đường ko có nước vương vãi, trụ điện hay mấy cống ko có bịch nilong đựng rác ngta vứt thôi thì đường xá đã đẹp lên mấy chục lần rồi...
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@iPhonefans Quy hoạch như hạch thì sao mà sạch sẽ nổi. Qua Singapore nha bạn, đường sạch ko 1 cọng rác. Ai có nhiều tiền thì qua USA sống cho sướng chứ chờ vn sạch sẽ chắc xuống lỗ mất.
Đã về nhà 63 chào anh em Tinhte
tdm8x
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chúc.mừng năm mới cả nhà
p/s: ngân hàng Vietbank # Vietinbank mod
odysseyntn
TÍCH CỰC
2 năm
mod là gen Z à, ngôi miếu góc CMT8-VVT dựng lên tưởng niệm nơi sư Thích Quảng Đức tự thiêu thời đệ nhất CH
@odysseyntn Ý mình là mình không biết gọi nó là miếu hay chùa hay là gì.
NQuoc Le
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Pnghuy Là miếu thờ chứ là gì? 😀
honghoavi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@odysseyntn Cái đó gọi là tháp, tháp thường là để tro cốt của các vị hòa thượng để người dân đến viếng. Tháp HT Thích Quảng Đức thì Phật tử rất kính trọng hương khói thường xuyên mặc dù đối diện có dựng tượng nhưng với nhiều Phật tử lớn tuổi thì cái tháp đó họ thương nhiều hơn.
honghoavi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Pnghuy Gọ tháp bác ơi.
Tet21: Chúc mừng năm mới
ides
CAO CẤP
2 năm
Nước ảnh đêm thì vẫn cần nhắc tới Google 😃
Hoa Tsu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Iphone 13 mini
mod theo đạo mà chụp chùa nhiều quá nhỉ?
@Edward Đỗ Những ngày Tết mình thấy Phật giáo sẽ có nhiều hoạt động hơn chứ nhà mình thì không có cúng kiếng 😄
@Pnghuy ok mod
Cười vui vẻ
Tui ngán nhứt mấy bà vác cây nhang khủng chạy ngoài đường
Anh theo em
@anxongjong mấy bả quất 1 cái là xuất cmn hồn luôn.
Cười ra nước mắt
atmh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mod chụp bằng máy gì vậy?
@atmh Tròi...ko biết đọc đầu bài ak???
Cái gì khó để đó anh lo
cuongdth
ĐẠI BÀNG
2 năm
Này cũng tùy mỗi người, nhà mình thì đi chùa mùng 1 tiện đi chúc tết luôn 😁
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
Dời Tết ta lại dịp Tết Tây cho rồi, cúng ông Táo ngày 23/12, Christmas 25/12, Mùng 1-3 thành 1-3 Jan. Chứ mới ăn chơi chúc nhau HNY, 1 tháng sau lại HNY.
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@nospecial Tớ không biết bên Nhật ntn. Nếu giống vậy thì quá tuyệt vời. Nhờ vậy mà Nhật phát triển vượt bậc.
Bình thường , mấy bức hình này mấy con adroid tầm 7 triệu chụp ichang , chả khác mẹ gì
TUan_Kun
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tinnokian781 Cho mình xin ví dụ điển hình với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019