Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#Tet23 Trải nghiệm Tenda Nova MW3: giá mềm, kết nối ổn định phù hợp cho gia đình lựa chọn chơi Tết

CuBeCungan
23/1/2023 16:0Phản hồi: 121
#Tet23 Trải nghiệm Tenda Nova MW3: giá mềm, kết nối ổn định phù hợp cho gia đình lựa chọn chơi Tết
Trên tay mình đây là cục node wifi Nova MW3, giải pháp wifi mesh mà mình đã lựa chọn để lắp đặt trong nhà của mình để giải trí trong những ngày Tết được liền mạch hơn, cũng như để sử dụng lâu dài với chi phí không quá cao. Thật ra, trước đó mình đã tham khảo qua một vài hệ thống wifi mesh của các hãng khác nhau. Nhưng cuối cùng, mình đã lựa chọn em Tenda Nova MW3. Dưới đây, mình sẽ chia sẻ với anh em cảm nhận cũng như đánh giá mang tính cá nhân của mình sau gần một tháng sử dụng và trải nghiệm hệ thống wifi mesh Nova MW3.

Thiết kế & Tính năng

Bên ngoài vỏ hộp thiết bị, hãng cũng đã in đầy đủ thông tin của sản phẩm. Khoảng cách phủ sóng của thiết bị được in to nhất.

Mở ra bên trong hộp sẽ bao gồm: Thiết bị, Tờ HDSD, cục nguồn và sợi dây mạng RJ45.

MW3 có thiết kế nhìn khá nhỏ gọn với kích thước 90mm mỗi bên. Nếu so với một vài sản phẩm khác có cùng tầm giá hoặc hơn, nhỏ hơn nhiều so với người đàn anh MW6 với thiết kế khối vuông, với vỏ được làm bằng nhựa trắng cầm trên tay rất nhẹ. AD8ECEFD-131B-4FDA-8156-B93534D8EE69_1_102_a.jpeg
Mặt trên của MW3 được Tenda làm nhô cao lên một tý so với ba cạnh còn lại để làm các vết lõm xuống với các đường cắt cách điệu nhìn khá đẹp. Bốn cạnh bên cũng được bo cong lại cho cảm giác cầm nắm trên tay thân thiện hơn, chất lượng build của sản phẩm nhìn khá bình thường. Nhìn chung tổng thể ngoại hình bên ngoài khá đẹp, không có nhựa thừa.
Phía dưới mặt sau là nơi để các lỗ cắm với các chức năng như: Nút Reset, 1 Cổng WAN/LAN (100Mbps), 1 Cổng LAN và cổng nguồn.

Dưới đáy MW3 sẽ in các thông tin, xuất sứ cũng như SSID và Password để anh em có thể đăng nhập vào node để cấu hình mạng cho thiết bị.

Thông số kỹ thuật

• Nova MW3 là hệ thống WiFi mạng lưới băng tần kép.
  • Tốc độ 300 Mbps ở băng tần 2.4 GHz và 867 Mbps ở băng tần 5 GHz.
  • Hỗ trợ kết nối nhiều thiết bị WiFi hơn với công nghệ MU-MIMO.
  • Phạm vi phủ sóng WiFi 200 m2 với bộ 2, bộ 3 router cho vùng phủ sóng tới 300 m2, phát sóng xuyên tường.
  • Quản lý dễ dàng thông qua ứng dụng Tenda WiFi.

Vì sao mình lại lắp đặt hệ thống wifi mesh cho gia đình

Nhà mình có 2 tầng và tầng 2 là tầng đặt cục modem của nhà mạng, nơi mình học tập ngủ nghỉ và làm việc. Chia sẻ một chút là ở nhà mình đang xài mạng VNPT gói HOME 3 SUPER 195k/tháng,

tốc độ 100Mbps. Nhưng modem nhà mạng cung cấp cùi quá nên mình đã mua cục router wifi khác để cấu hình quay pppoe và phát wifi chính, còn modem nhà mạng mình đã bridge đảm nhiệm giải mã tín hiệu quang thôi. Nói chung, từ khi chuyển đổi sang sử dụng cục phát router Wifi Newifi 3 mới mạng chạy rất đã mạnh chạy hết với tốc động băng thông 100Mbps có khi hơn khi sử dụng băng tần 5 GHz và độ trễ thấp đó là đối với tầng 2 chỗ mình đang sinh hoạt.

Tuy nhiên, khi xuống dưới tầng 1 thì mạng nó khá chập chờn tivi hay điện thoại kết nối mạng wifi lâu lâu bị văng ra nhưng vẫn kết nối được (tính kéo dây xuống nhưng thấy rườm rà quá cộng với việc đi dây dợ đồ mất thẩm mỹ quá nên thôi). Ba mẹ mình cũng hay than phiền với mình về vấn đề mạng răng yếu rứa con vô xem Youtube cứ đứng mãi nhưng mình cũng vờ đi và nói sẽ sửa lại mạng sau.

Quảng cáo

Nhưng cho tới một ngày nhà có việc kị dỗ mấy cô chú, anh chị tới cứ hỏi mạng wifi răng kết nối không được nơi, ai cũng nói đã rứa còn ngồi ngoài sân nữa. Ngồi trong nhà còn kết nối chập chờn huống gì ngoài sân, mạng không có luôn hỏi và than phiền dữ quá cộng với việc bị làm phiền quá nhiều nên bực mình quá mình lắp luôn hệ thống wifi mesh luôn để cả gia đình có thể sử dụng cho việc giải trí trong những ngày Tết được liền mạch hơn, đi đâu quanh nhà cũng có sóng wifi để kết nối.

Lắp đặt và cấu hình thiết bị dễ dàng

Tenda Nova MW3 Pack3 là hệ thống WiFi gồm 3 thiết bị tạo thành mạng lưới băng tần kép 1200Mbps được thiết kế cho nhà có diện tích từ 300㎡. Cứ 1 node là 100㎡, nhà mình có 2 tầng nên mình đã mua thử 2 node để mesh với nhau xem tốc độ thế nào đã rồi tính tiếp.

Lắp đặt và cấu hình rất dễ dàng ai cũng có thể làm được. Đầu tiên, tải App Tenda wifi về trên điện thoại xong cắm dây mạng từ cổng Lan trên cục modem nhà mạng qua cổng WAN/LAN (như hình trên) và cắm thêm cổng nguồn là xong.
Tiếp đến là cấu hình, anh em vào wifi trên điện thoại tìm tên SSID mặc định của Tenda xong nhập Password in dưới đáy của thiết bị để kết nối wifi xong vào App Tenda wifi để cấu hình lại thiết bị như: đổi tên SSID, đặt lại Password wifi, đổi tên node các kiểu…Bật thêm một số chức năng khác của thiết bị hỗ trợ có trong app. Chẳng hạn như anh em có thể vào mục “Cài đặt internet” để cài đặt quay tài khoản pppoe trên thiết bị này như là một con router wifi chính.
Kết nối hệ thống wifi mesh 2 node thành công giữa 2 tầng.

Quảng cáo

Chỉ cần lắp đặt và cấu hình node đầu tiên thôi xong đến node thứ 2, 3 hay 4 chọn mesh bằng kết nối không dây tiến hành cắm nguồn chọn chức năng thêm node xong đặt camera quét mã code phía dưới đáy của node đó sẽ xong. Nếu nhà anh em có 3 tầng trở lên hoặc không gian, diện tích quá rộng thì anh em nên kết nối bằng dây Lan kéo xuống từng node mạng sẽ ổn định hơn nữa. Khi kết nối mesh thành công vào App Tenda nhìn sẽ giống như hình trên hoặc nhìn vào đèn tín hiệu trên thiết bị sẽ có màu xanh lá cây để biểu thị.

Test tốc độ mạng wifi sau khi lắp đặt

Mình rất hài lòng với tốc độ đường truyền và sự ổn định của bộ mesh wifi này có thể làm được. Với hình ảnh trên, nhìn từ trái sang phải là tốc độ mạng mình đã đo được khi tăng khoảng cách ngày càng xa hơn với cục node và ít vật cản chính diện chỉ xuyên qua 1 bức tường.

Theo lý thuyết mà nhà sản xuất công bố thì 1 node sẽ phủ sóng được 100㎡. Nhà mình lắp 2 node để có thể hình thành hệ thống wifi mesh, nên vùng phủ sóng sẽ tăng lên thành 200㎡ nhưng với hình test tốc độ mạng đầu tiên bên phải 24Mbps thì khoảng cách lúc đó mình đứng test đã rất xa ngôi nhà rồi vượt mức 200m2 tính từ node gần nhất.
Theo khuyến cáo từ nhà hãng tầm phủ sóng hiệu quả nhất của Nova MW3 là trong bán kính 10 m, và theo nhà sản xuất thì có khả năng xuyên qua 4 lớp tường và 2 lớp sàn.
Và đây là tốc độ đo được khi mình đứng ở vườn phía sau nhà, chỗ có nhiều vật cản nhất với vài lớp tường, vách ngăn và cũng là khoảng cách xa nhất thì tín hiệu sóng wifi và tốc độ mạng nó đã giảm hẳn đáng kể. Nhưng mình đã thử vào lướt web và xem Youtube vẫn chạy ngon lành!. Khá ấn tượng.

Kết

Nói chung bộ Mesh này đã ra mắt được vài năm rồi nên mức giá của nó cũng đã giảm đi đáng kể, kể từ lúc ra mắt. Qua bài chia sẻ sau gần 1 tháng trải nghiệm hệ thống mạng wifi mesh Tenda Nova MW3 trên của mình thì anh em cũng biết mình toàn khen thôi. Vì tính tới hiện tại mình viết bài này đã là mồng 2 Tết Ta, mình chưa gặp sự cố hay vấn đề mạng gì khi lắp đặt em này.

Dưới đây mình sẽ tổng kết lại những ưu điểm, nhược điểm cũng như lưu ý khi mua bộ sản phẩm này.

*ưu điểm:
  • Hiện tại giá bán đã giảm đi và hợp lý hơn rất nhiều để mua.
  • Hàng chính hãng do Tenda Việt Nam phân phối nên bảo hành lên tận 3 năm.
  • App Tenda wifi hỗ trợ tiếng việt, nhiều chức năng.
  • Dễ lắp đặt và cấu hình nhanh.
  • Khá nhỏ gọn, tầm phủ sóng rộng và kết nối ổn định.
  • Ưu tiên kết nối mạng wifi ở băng tần 5 GHz cho các thiết bị.
  • Có thể ghép tối đa 6 node (nếu nhà rộng) và có thể mesh chung với các dòng cao cấp của Tenda như MW5 hay 6 với nhau.
  • Chỉ với một SSID và mật khẩu duy nhất nên sẽ không có sự gián đoạn kết nối wifi khi di chuyển các tầng khác nhau.
  • Tốc độ truyền tải tối đa 867 Mbps, Số lượng thiết bị kết nối cùng lúc có thể lên tới 60 thiết bị (cái này mình chưa kiểm chứng được vì nhà mình chỉ kết nối với số lượng tầm 10 thiết bị cùng lúc trở xuống).
  • Dựa vào App Tenda wifi để kiểm tra các node khi xảy ra sự cố mạng để khắc phục một cách nhanh nhất và dễ dàng.
*Nhược điểm:
  • Thiết bị chỉ hỗ trợ cổng LAN/WAN với tốc độ băng thông cao nhất là 100Mbps, nên trước khi mua anh em nên kiểm tra xem tốc độ gói cước mạng mà mình đang sử dụng cao hơn hay thấp hơn 100Mbps. Nếu cao hơn 100Mbps thì anh em nên mua thêm 1 node MW6 ( Cổng WAN/LAN hỗ trợ tối đa 1000Mbps) để mesh chung với mấy node MW3 còn lại và cắm dây mạng vào và cấu hình làm node chính để phát huy hết tốc độ internet mà nhà mạng cung cấp.
  • Thiết bị chỉ hỗ trợ có 2 Cổng LAN thì cũng hơi ít cổng kết nối có dây.
  • Sản phẩm chỉ có duy nhất một màu trắng để lựa chọn.
Còn anh em thì sao ? AE có đang sử dụng hệ thống wifi mesh từ hãng nào để giải trí không bị gián đoạn trong những ngày Tết. Có thể cmt bên dưới để cùng thảo luận cho vui nhé!

Cám ơn anh em đã xem bài viết! Chúc toàn thể anh em Tinh Tế một năm mới An Khang Thịnh Vượng và đặc biệt trúng nhiều quà từ Tinh Tế.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng xài em này
Nói chung xài cho điện thoại, tablet thì ngon lành.
Mỗi tội xài cho laptop thì rớt mạng liên tục, không biết đường khắc phục.
Lại phải lấy cục wifi cũ ra để xài cho laptop, ta nói nó chán.
Ad hoặc các ace biết trang nào chỉ sửa cho mình xin thông tin với.
wavesdo
ĐẠI BÀNG
một năm
@xuongrongdem Trc mình dung laptop cũng hay bị vậy, bạn làm như ở dưới sẽ dc
Vào Cài Đặt / Cài đặt Internet / Loại kết nối / chọn IP TĨNH
Screenshot_20230126_205855_Tenda WiFi.jpg
@xuongrongdem sợ nhất là mấy anh trung quốc này bác nhỉ
@wavesdo ủa,cài ip tĩnh thì nó khác sao so với ip động vậy bác nhỉ
wavesdo
ĐẠI BÀNG
một năm
@toilachi9 về cơ bản ko khác là mấy, vấn đề nằm ở khả năng xử lý of con mw3 này
để động có vẻ như nó cấp ip cứ cấp rồi nhả, rồi lại cấp, cứ thế lặp lại 2-3 lần laptop mới ổn dc
Mình chuyển qua Tĩnh thì ko thấy tình trạng đó nữa
Em cũng đang tính mua cái router mới thay thế cho cái router nhà mạng để nó phát huy đầy đủ tốc độ gói... Mà cái phần cấu hình thì e chưa chắc chắn nên chưa làm. Bác có chỗ nào hướng dẫn không? Chỉ em với
@Phu Vu 1802 Bác lên google có hướng dẫn hết mà cũng k khó lắm ! Ko thì bác mua router mới về cắm sử dụng bt thôi
@PVTuat Để qua Tết làm thử phát... E tính sắm con tenda tx9 pro xài không biết có đủ ngon k?
balecong
ĐẠI BÀNG
một năm
@Phu Vu 1802 gọi tổng đài nhà nạng xuống là họ làm liền
Thấy nhiều ae đánh giá bộ này khá ngon
@MessGoudi
Tet21: Gút chóp 1 like
Giờ này dùng wifi 6 đi thôi
Còn dùng AC1200 làm gì mắc công 1 năm nữa là lỗi thời lắm rồi.
@binhtam Dùng cho nhu cầu gia đình chỉ lướt fb YouTube vậy là ổn
@PVTuat Gia đình mà dùng con này sao ổn 😆 dùng cá nhân 1 người còn lag
@hadryan Chả thấy lag chỗ nào xài từ 2018 tới giờ
@hadryan Ko thấy lag chỗ nào
Nhược điểm của cục này là 10 user là tậm tịt, tự đẩy xuống 2.4ghz mạng chậm kinh khủng
@bohemian Đồ đt hên xui mà bác, nhưng cái chính là nó vẫn thơm tầm tiền này hehe
bohemian
ĐẠI BÀNG
một năm
@nghiemduchien Chuẩn đấy bạn, m bật 24/24 trong 2 năm nay vẫn ổn, hầu như ko thấy bị rớt mạng
wavesdo
ĐẠI BÀNG
một năm
@nghiemduchien Đúng rồi, dùng mw6 gánh ngon hơn hẳn
@wavesdo Chắc nếu nhà nâng cấp gói mạng thù mua thêm e mw6 về làm cục chính
Mua bộ này ở cellphones 1 năm trước, dùng được tầm 3 tháng thì hư 1 cục, mang ra bảo. hành thì tầm 1 tuần được đổi 1 bộ mới. Dùng tới tháng 11 năm ngoái thì lại hư tiếp 1 cục nữa. Chất lượng wifi thì ở mức trung bình, sóng trên danh nghĩa là mạnh nhưng tốc độ kết nối không ổn định.
Bộ này mình đánh giá là rẻ, nhưng chất lượng cũng đi kèm với mức giá, không khuyến nghị mọi người nên mua.
@Pastorale Mình đang xài và thấy khá ổn ! Lâu dài k biết sao mạng xài vi vu trong những ngày Tết
kemmet
ĐẠI BÀNG
một năm
Cục này có nhược điểm là làm được LAN backhault nó bị ngu, hoạt động không ổn định, nếu mà chạy mesh không dây hoàn toàn các node thì tầm 10 user đổ lên là nó ép cho các user chạy 2.4Ghz chứ không còn 5Ghz nữa.
Nhược điểm nữa là giá thành cục này lại khá cao, mà chỉ có cổng Lan 100Mb chứ không phải 1Gb nên dùng rất là thọt.
@kemmet Nhà mình xài dưới 10 user nên vẫn ngon. Về cổng Lan 100Mbps mình cũng đã lưu ý ở trên ! Nếu xài gói hơn nên mua thêm cục mw5 hoặc 6 để mix làm cục chính là ngon
Giờ còn review mw3
Con này thì thua xa mesh viettel, hơn được cái app ghẻ
Đến giờ vẫn chưa thấy có mw12 triband ở vn mặc dù ra lâu lắc r @@
@demonntl Mình đang xài và thấy ổn cho nhu cầu k cao cho gia đình vẫn OK nên chia sẻ thôi !
Mình đang dùng 2 mesh nova 6 và 1 nova 3 cho nhà 3 tầng. Cơ bản dùng cũng ổn.
@tuxedo075 Gói cước mạng cao thì mua mw6 làm cục chính để tận dụng hết băng thông 😀
Dùng bộ này đc mấy năm rồi, thấy hài lòng chưa có lý do để thay kaka
@tringuyenxp1603
Anh theo em
mình đã dùng MW3, rồi MW6 và dừng lại ở Aruba 😁
thắc mắc là tại sao bác test mạng lại được 110Mbps với MW3. Trong cấu hình k có MW6 vì MW6 sẽ hiển thị icon khác MW3 ở app của Tenda
@ledat19121991 Đúng rồi ! Thường thường mình bắt modem mình mới mua 5Ghz phải 200 mấy lẫn
hvhunghb
ĐẠI BÀNG
một năm
"Nhưng modem nhà mạng cung cấp cùi quá nên mình đã mua cục router wifi khác "
Bác cho em hỏi là bác thay cục router wifi khác là cục nào ạ? Cho e xin mã tham khảo, e cũng muốn thay cục của nhà mạng cung cấp lúc đầu. Tệ ko thể tả nổi 😔(
@hvhunghb Cục mình mua đang xài cũng k ngon lắm !
Phactran
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình dùng em này cho nhà 3 tầng, nói chung là ngon lành cho gia đình, 3 cục cho 3 tầng, đỡ dây dợ lằng nhằng. Tổng 3 cục 1.6 mua lazada. Dùng hơn một năm rồi ko có vấn đề gì. Bảo hành 3 năm nên cũng ko lăn tăn gì. Khác hẳn so với dùng modem wifi
hanav3
ĐẠI BÀNG
một năm
Từ khi biết đến mesh cách đây 4 năm (trước đó toàn dùng repeater), lúc đầu mình dùng 2 cục aruba 205 phòng phía trước tầng 2-3 cho nhà 4 tầng, sau thêm 1 cục 225 làm master, hỗ trợ cả quay Pppoe, chạy ổn định chưa phải reset lần nào. Chịu tải bộ này với nhu cầu gia đình hơn chục thiết bị là thoải mái, bao sóng 4 tầng, test tốc độ chỗ xa nhất 6-7m qua 2 lớp tường tốc độ vẫn đạt 60-70% tốc độ max. Giá bây giờ quá rẻ cho router chuẩn công nghiệp. Nhược điểm nhỏ là cần gắn lên trần nhà nếu muốn tối ưu sóng wifi.
@hanav3
Cho bạn nghìn like
Giờ này xài cổng lan 100Mbps là thấy ngu r
Kiếm con nào full 1Gbps ấy
@hadryan Bớt xàm lại đi. Nhu cầu của gia đình người ta chỉ đến đó nên họ mua cái nào hợp lý với túi tiền của họ. Chứ không phải n.g.u như bạn đâu
@hadryan Nhìn cmt thâtj buồn cười 😂😂
Đã dùng cục mesh mw6 đc 4 năm rồi. Có ưu điểm rẻ sóng mạnh nhưng các bạn chú ý bản nội địa và bản quốc tế chất lượng rất khác nhau. Bản quốc tế dỏm hơn.

Tóm lại ko nên mua vì nhược điểm khá nhiều và toàn lỗi khó chịu liên quan đến quản lý. Còn sóng, tốc độ và độ ổn định thì vẫn ổn.
bohemian
ĐẠI BÀNG
một năm
@Hạt mè bé xíu Chuẩn nè, m đang dùng bản nội địa thấy kết nối ổn định, app quản lý tiếng Anh nên với m dễ sử dụng
@bohemian Bản nội địa thì mạch pcb của nó thiết kế cho wifi 6 nhưng ko hiểu sao bị cắt.
@Hạt mè bé xíu Vậy là bản nội địa ngon hơn hả bác
@PVTuat Đúng rồi bạn.
@Hạt mè bé xíu
Tet21: Xem thôi nói gì được
Nhà dùng mang vịt teo nên mình nâng lên gói super net được đổi cục router mới kèm theo 2 cục như thế này, sóng sánh bao la luôn 😆
mình sử dụng Tenda MW6. Tất cả 4 cục đều dùng cáp nhưng chất lượng sóng rất kém. Chắc do số lượng thiết bị trên 10. Một số lỗi:
- Trên laptop rớt mạng khá thường xuyên.
- Khi vừa mở máy phải kết nối vài lần mới thành công
- Rất hay bị tình trạng kết nối vào cục xa hơn, sóng yếu hơn
- Chuyển sóng rất chậm.
- Sau 1 năm rưỡi thì 1 cục đã ra đi
- Phải reset hàng ngày. Hôm nào xài nhiều phải reset nhiều hơn
Nếu nhu cầu cần sự ổn định thì khuyên không nên dùng
@whatupabc Có khi nào bị cái lỗi kết nối wifi chập chờn của win 10 trở lên ko, chứ em cũng bị thế. Trên điện thoại, ipad thì bắt sóng rất ổn định.
wavesdo
ĐẠI BÀNG
một năm
@whatupabc Trc mình bị giống bạn
Mình set như sau thì ổn, laptop ko còn rớt nữa
Screenshot_20230126_205855_Tenda WiFi.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095