Thắc mắc-Kinh nghiệm - Chia sẻ cho mọi người dùng Amazon Kindle

eldorado
14/9/2010 14:15Phản hồi: 293
Mình tạo topic này để mọi người vào chia sẻ kinh nghiệm, cũng như có thắc mắc gì muốn hỏi các bác đã có kinh nghiệm dùng Kinde của Amazon, vì mình thấy nhiều topic lẻ tẻ quá. Mọi người vào thoải mái chia sẻ nhé.

Mình có câu hỏi thứ nhất, ai biết chỉ giúp nhé: Làm sao mình có thể làm cho cái màn hình chờ của Kindle thêm phong phú nhỉ? chẳng lẽ quanh đi quẩn lại có mấy cai pix của Amazon buồn quá? Mình muốn cài thêm hình của mình vào được không? và làm cách nào để nó có thể hiện lên (như screensaver đó)!? tks mọi người. chẳng lẽ lại phải hack firmware ah?
293 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dumbledore
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hiện giờ chưa có cách nào thay đổi screen saver của K3 đâu bạn. PHải chờ các cao thủ hack thôi 😃
pípbang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao amazon nó ko làm cái công tắc để switch giữa màn hình e-ink và màn hình màu nhỉ? e-ink đọc sách còn màu thì để lướt web.
spiderman
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có bạn nào thử dùng tính năng convert từ pdf sang prc của Amazon chưa nhỉ ? Tức là gởi mail để nhờ Amazon convert. Vì mình có nhiều file pdf mà Kindle chưa xử lý tốt PDF nên cũng phân vân. Nếu pdf convert qua prc mà text có thể co giãn được thì tốt quá.
bạn thử vào http://www.amazon.com/gp/help/customer/display.html/ref=hp_k3land_trans?nodeId=200505520 tham khảo đi! mình cũng chưa có thời gian nghiên cứu vụ này nữa!
Làm thế này:

Kindle 3 Image Viewer

Like the earlier Kindles, the Kindle 3 has a hidden image viewer. It really doesn’t serve much purpose and doesn’t work all that great, but here are the steps needed to set up the Image Viewer if you want to try it.

* Plug the Kindle 3 into your computer with the USB cable. - Gắn cáp USB
* Open the Kindle 3 as if you were adding ebooks to it and create a new folder among the other folders, not inside one of the other folders, and name it “pictures”. Tạo thư mục “pictures” nằm ngoài ( song song mấy thư mục sẵn có của Kindle)
* Inside the “pictures” folder, create another folder to add the images into. Adding images directly in the “pictures” folder will not work. You can create multiple folders to have different collections if you want. Trong thư mục pictures này, tạo thêm các thư mục con - không có thư mục con không lên hình được. Chép hình vào các thư mục con này.

* Safely unplug the Kindle from your computer and then tap alt + z on the homescreen to add the newly created folders to the book list. Click on the folder and the Image Viewer will launch.Tháo cáp, nhấn alt + z , sau đó sẽ thấy các thư mục con, chọn mở bình thường như đọc sách. Nếu muốn đổi hình thì nhấn nút tới như là lật trang. Coi thêm các thím tắt bên dưới để xài

Image Viewer Functions

* q = zoom in
* w = zoom out
* e = reset zoom
* c = actual size
* f = full-screen
* r = rotate
* nav controller = pan
* page forward and back = cycle through images

---------- Post added at 11:07 AM ---------- Previous post was at 11:02 AM ----------

Một số chức năng khác:

Kindle 3 Shortcuts: General

* alt + shift + G = screenshot
* alt + G = screen refresh
* shift + alt + m = play minesweeper (from homescreen)
* alt + home = Kindle Store
* alt + top row of letters on keyboard = numbers 1-9
* hit menu to check the time
* hit menu on homescreen to see available memory
* turn off kindle 3 by pressing and holding the power slide for 7 seconds
* reset the kindle by pressing and holding the power slide for 15 seconds (restart is also in settings then menu)
* change primary dictionary by going to settings then menu

Kindle 3 Hot Keys While Reading

* alt + B = add and remove bookmarks
* shift + Sym = Turn text to speech on and off
* set cursor down the page to start text to speech from there
* right arrow on nav controller = skip to next chapter
* left arrow on nav controller = skip to previous chapter

Music Controls

* alt + space = turn music on and off
* alt + f = skip to next track
Dumbledore
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hướng dẫn của bạn là để xem hình, còn câu hỏi ở đây là thay đổi screen saver mà.

Dù sao cũng cảm ơn bạn tổng hợp lại một số shortcut khá hữu dụng.
Cái này hay, nhưng đúng là mới chỉ dùng để view image thôi, vì sau 10" idle thì Kindle sẽ tự động sleep và show its screensavers randomly, hehehe 😃. Mình cũng muốn thay mấy cái screensavers này lắm, để trên bàn như một cái digital photo frame luôn 😃
có ai biết cách nào để đánh chữ tiếng việt vào kidle theo định dạnh file .txt không ?
Neoone.VN
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ai biết cover file doc tiếng việt thành prc mà đọc được trên kindles chỉ mình với. Mình gõ bằng font unicode, dung mobipocket creator tạo file prc, tựa đề hiển thị tiếng việt rất tốt, nhưng nội dung lại có chổ không hiển thị được tiếng việt.
Dumbledore
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đã có hack để thay đổi font, screen saver cho K3!

http://www.mobileread.com/forums/showthread.php?t=88004

Test thôi!
horusvn84
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác mà làm được thì bác làm 1 bài RP cho bà con xem nhé.:furious:
Á bác biết cách tạo new collection cho kindle 3 ko? chỉ em với nhé:wavespin:
Thank alot.
Dumbledore
ĐẠI BÀNG
14 năm
Làm được rồi bác, hack + thay screen savers, chưa h ack fonts được, chắc vài ngày nữa.

Đơn giản lắm, tải file kindle-jailbreak và kindle-ss trong đường link đó về, giải nén.

1. Jailbreak: nếu máy kindle wifi thì copy file update_jailbreak_k3w_install.bin (máy 3G thì file tương ứng có chữ K3G) vào thư mục gốc của kindle, eject máy, chọn menu/settings/menu/update kindle, máy sẽ tự cài, có thể báo lỗi nhưng không vấn đề gì cứ để đấy, sau khi xong kindle tự restart.

2. screen saver: sau khi jailbreak, copy file update_ss_0.11.N_k3w_install.bin vào thư mục gốc Kindle, update như bước 1.

Sau khi hoàn tất, chép hình mình muốn làm screen saver vào thư mục linkss/screensavers của kindle, lưu ý hình phải kích thước 800x600, sau đó restart lại thì screen saver mới sẽ chạy!

Vắn tắt là thế, còn mấy cái khác như làm autoreboot, thay đổi random hình...thì tham kh ảo link trên, mình thấy không cần lắm.

Chúc vui.

---------- Post added at 03:34 PM ---------- Previous post was at 03:33 PM ----------

Trong màn hình Home nhấn menu có tùy chọn "create new collection" ấy bác.
hi vọng kindle sẽ có nhiều bản hack nữa phục vụ anh e.
hminh2008
TÍCH CỰC
14 năm
Tạo New Cllection:
1. Copy tất cả file PRC, PDF vào trong thư mục documents. Dù có chia thành thư mục sub nữa thì tất cả các file đều hiển thị lên trang home.
2. Tại trang Home sẽ nhìn thấy toàn bộ danh sách các file vừa copy. Dùng phím di chuyển lên xuống (5 way) đến file cần add collection và bấm phím sang phải.
3. Chọn Add Collection
4. Chọn Collection hiện có và save.
5. Nếu chưa có cllection mong muốn thì Add new collection và đặt tên. Sau khi xong thì file kia được add vào collection

Mình chưa làm được nếu chọn nhiều file cho vào 1 collection
lúc trước mình cũng làm như bạn, nhưng hơi lâu...
nhanh hơn thì bằng cách là sau khi create new collection rồi, mình bấm vào trong cái collection mình vừa chọn, sẽ hiện ra cái add/remove items, mình chọn cái này thì nó sẽ hiện ra tất cả các files mình vừa chép vào, các bạn cứ tick files mình muốn add vào cái collection vừa tạo, rồi done hay save gì đó, nó sẽ chạy hết vào cái collection mới của mình, nhanh hơn!
horusvn84
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hài có 1 điều này có thể các bác quên, nhắc cho các bác nhớ hoặc là có thể máy của em nó khác.
Nếu muốn tạo new collection thì máy của bác phải được active rồi nhé, chưa active thì ko tạo new collection được đâu.
Bấm Menu/ setting/ active (Registry) nhé, nhớ là phải kết nối WIFI mới active được đó.
Nhập mail và pass của các bác đăng ký trên amon đó thì mới active được
MDmem
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cho mình hỏi register kindle kiểu gì nhỉ,phải có wifi mới được à?
Mình down một số truyện trên e-thư viện cop vào đọc không có dấu là vì sao hả các bác?
Mà có bác nào dán màn hình kindle không,để phơi mặt em nó ra hơi xót (không có tiền xài bao da khổ thế).
Bác muốn dán màn hình thì mình nên tìm loại dán màn hình CHống chói nhé, bởi vì mặc định, màn hình K3 có lớp chống chói để có thể đọc dưới nắng tốt rồi, giờ mà dán loại gương vào thì coi như phản tác dụng đấy.

Mấy bác tìm hiểu jailbreak & screensavers hacks nên tìm hiểu kỹ về nó nhé, tốt nhất là xem các phản hồi hoặc các thắc mắc của người dùng liên quan, tránh trường hợp làm ẩu.
Dán màn hình chống chói mua ở đâu bác nhỉ?
hminh2008
TÍCH CỰC
14 năm
Đúng vậy, đó là cách add/remove nhiều items vào một colletion.

Amazon có dịch vụ convert các dạng file khác sang prc để đọc trên Kindle. Tuy nhiên lại phải trả phí. Vậy có cách nào convert html sang prc để đọc được ko các bác ?

---------- Post added at 08:11 AM ---------- Previous post was at 08:07 AM ----------

Khi mua máy trực tiếp từ Amazon, kết nối vào wifi là hiện ngay tên mình luôn.
Bác down ebook về bác phải xem qua nội dung trên PC. Sau đó tống vào trong Kindle rồi tạo Collection. Chứ bác bảo sao ko có dấu thì chịu ?
nvlam
ĐẠI BÀNG
14 năm
adthuyanh
TÍCH CỰC
14 năm
Em đang đặt hàng 2 chiếc roài, nhưng 8-9/10 mới có.
Đợi! 😔
hoaimoc
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mọi người cho mình hỏi Kindle có làm được các việc sau không:
- Gửi mail, post bài trên các diễn đàn (nó vào được web thì chắc gửi được mail chứ nhỉ, mỗi tội chắc là không có dấu)
- Soạn văn bản (có dấu)
Đứng có biến cái Kindle thành cái Laptop nhe ! Nên tập trung vào một tiện ích là " Đọc" của nó thôi.
Mình đang sở hữu 1 con, rất hài lòng với tính năng " Đọc" của nó. Ngoài ra âm thanh nghe nhạc cũng rất tốt, loa nghe to. Chức năng Text to Speech cũng khá ổn. Thế là mình hài lòng rồi 😃
hoaimoc
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đâu có đâu, tại mình cũng hay đọc nhưng thích đọc trên các diễn đàn, truyện online đang ra chưa làm thành prc được, nó có bàn phím mà, thế bàn phím để làm gì, ai chả biết nó dùng để "đọc", nếu chỉ cần lướt web (đọc chữ thui không cần xem ảnh, chơi game) và post bài thảo luận trên các 4rum, vừa nằm vừa lướt thì laptop không cần thiết
À không biết máy của các pác sao chứ máy e cái chức năng text to speed e nghe giọng đọc nó có vẻ không trong , hơi bị khựng khựng ở âm cuối kiểu như không như giọng tự nhiên mà theo kiểu "tự động" ý . Máy các pác có bị vậy không hay máy e nó bị làm sao nhỉ ?
Kindle đúng là đọc tự động mà. Cái đó giống như là tính năng cộng thêm cho KH vậy. Nếu bạn muốn nghe audiobook có người thật đọc diễn cảm thì có thể mua ở
- www.audible.com (sách tiếng Anh)
- http://tiki.vn/sach-tieng-viet/audio-book-sach-noi.html : mới có 1 số CD Audio book do Phương Nam Book làm. Bạn chuyển thành file mp3 chép vào Kindle là ngon lành. 😃
Có trang nào free không chú Sonny ?😃
hminh2008
TÍCH CỰC
14 năm
Nó chỉ đơn thuần là cái máy chứa các file prc, pdf và view được cho bạn xem. Thêm tính năng nghe nhạc chạy từ đầu đến cuối (ko thể chọn bài).
Chức năng web công nhận có vào nhưng đen trắng thì truy nhập vào làm gì ?
Nếu muốn nhiều thứ thì tốt nhất sắm cái laptop hoặc netop hoặc IPAD
Bạn đã dùng chưa mà nói thế? Cái quan trọng nhất mà người ta cần thì Kindle đáp ứng tốt nhất so với cả Ipad hay Latop. Còn những chức năng khác chỉ là hỗ trợ thôi. Nói như bạn thì cứ mua cái Ipad mà xài là xong!
hminh2008
TÍCH CỰC
14 năm
Tất nhiên là mình đã có, đã dùng. Tuy nhiên ở đây có một số bạn đang bàn xem dùng Kindle và Ipad hay laptop thuận lợi hơn .... do đó mình mới có ý kiến Kindle đúng chức năng là máy đọc sách chứ ko phải thiết bị giải trí đa dụng như Ipad hay laptop. Nếu đứng ở vai trò đó thì Kindle hoàn toàn đáp ứng được các yêu cầu.
hminh2008
TÍCH CỰC
14 năm
Bàn phím dùng để edit các collection, nhập url truy nhập web, ghi các note, search ..... Tuy nhiên nhập nhiều text trên cái phím bé hơn cúc áo chắc phải là cao thủ
Bàn phím bé hơn cúc áo thì vẫn nhập đc mà , như kiểu gõ trên Blackberry thôi .
hminh2008
TÍCH CỰC
14 năm
Nếu tài liệu đó gồm nhiều file html thì phải convert từng file sang prc ? Vậy sau đó ghép nối các file đó thế nào ?
MDmem
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có mấy vấn đề về sạc hỏi các bác:
Kindle mới mua về có phải sạc luôn không các bác nhỉ
Mấy lần đầu sạc máy thì phải sạc lâu hơn (khi full rồi vẫn phải để thêm vài tiếng ) đúng không
Các bác có hay tắt máy không hay cứ standby như điện thoại ?
Về vụ có nên tắt máy hay không (turn off/power off or not), dân tình trên mạng cũng đã "bóng bàn khá nhiều".

như ở đây: http://www.kindleboards.com/index.php?action=printpage;topic=17539.0
ở đây: http://www.goodreads.com/topic/show/362803-to-sleep-or-to-turn-off-that-is-the-question

hay ở đây: http://www.kindleboards.com/index.php?topic=9321.0

đây nữa: http://www.mobileread.com/forums/showthread.php?t=49455
.....

Trích một ý kiến: "Always put it on sleep. Amazon has always advised this. The Kindle is designed that (when the wireless is turned off) the Kindle only uses battery power when changing a page. It can stay on standby for years without using any power (supposedly). But it uses a fair amount of power when powering off and on."

Sau khi tìm loanh quanh, tớ kết luận: chả cần tắt Kindle làm gì cả. Đọc chán, gấp cover lại để nó tự xử 😃
hminh2008
TÍCH CỰC
14 năm

Câu 1: Bác xem lại tờ HD nhanh thì thấy, khi bóc ra động tác đầu tiên là cắm xạc
Câu 2: Không thấy đả động đến trong HD
Câu 3: Về nguyên tắc tấtc ả các thiết bị này nếu ko dùng sẽ chuyển sang chế độ stand by sau bao phút. Do đó tắt hay ko theo tôi có lẽ ko quan trọng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019