Thắc mắc một số điều về Playbook.

dkny04
24/9/2011 22:3Phản hồi: 47
Hi các bạn!
Hôm nay minh lâp topic này là để hỏi kinh nghiệm của những người đã sở hữu trên tay PB (vì những thông tin tìm trên mạng nhiều khi ko đúng và chính xác được bằng ý kiến và kinh nghiệm của những người đã cầm và đang xài trên tay 1 PB) . Nên cho mình hỏi một số điều mình thắc mắc để có thể quyết định mà mua em nó nha.

1) PB có bộ nhớ trong là 16,32,hay 64 GB, vậy nó có hỗ trợ luôn khe cắm thẻ nhớ ko? Nếu có thì hỗ trợ loại thẻ gì?

2) Chương trình xem phim của nó có hỗ trợ được nhiều định dạng phim như: mkv, tp, tk, mp4, avi,flv, v.v.v hay ko? Hay là không.....?

3) Trình nghe nhạc của nó có thể tạo riêng playlist mình ưa thích ko? có đọc được lyric như ipod ko?

4) Máy có hỗ trợ chiều dọc cho tất cả chương trình ko?

5) Đã có chương trình hỗ trợ install tất cả các app của android vào PB chưa?

6) Về vấn đề trình hỗ trợ đọc mail (gmail, hotmail, yahoo,...) và đọc file đi kèm mail, và calendar đã có trên PB chưa?

7) Pin của PB xài được lâu ko? nếu mà chạy chương trình liên tục thì được bao lâu. Mình có coi trên mang ng ta nói đc tới 10 tiếng, mà mình ko nghĩ như vậy...

8) Qua kinh nghiệm thực sự của những ai đã xài và cầm trên tay PB, cac bạn có thể cho mình biết những ưu điểm và khuyết điểm của PB được ko? Còn ko thì khuyết điểm thôi cũng đc (vì ưu điểm mình đọc cũng nhìu rồi ^^!).

Mình hiện đang phân vân giữa PB và SS Galaxy 10.1. Mình thật sự thích PB khi chỉ mới thấy nó lần đầu tiên (mình chưa xài một sản phẩm nào của Blackberry cả), nhưng mình lại bị cái màn hình to và số lượng apps khổng lồ của Galaxy làm cho đắn đo. Mình phải công nhận cái màn hình của PB nó nhỏ quá, nó chỉ to hơn cái GPS mà thôi..., nếu mà màn hình nó to như Ipad 2 hay Galaxy là mình sẽ ko phân vân mà tậu em nó liền.

Mình thắc mắc và đưa ra ý kiến quá nhiều, nhưng cũng mong mọi người nhiệt tình trả lời dùm mình. Cảm ơn trước nhiều nha.
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình hỏi nhiều quá nên hok ai giúp hay tại hok ai biết để giúp mình vậy? 😔
Đại hiệp nào ra tay giúp mình đi mà. Thankssssss trước
andybui
ĐẠI BÀNG
13 năm
có lẽ vì tất cả những điều bạn hỏi đều có sẵn mà bạn ko đọc.
1: pb ko hỗ trợ thẻ nhớ.
2:xem dc hầu hết các file film bằng app
3:có thể tạo playlist trong music
4: cảm biến xoay ngang dọc tùy thích
5:tháng 10 này sẽ có os 2.0 ( app android,...hỗ trợ)
6:eek:s 2.0 sẽ hỗ trợ
7:test pb của mình thì chắc chắn trên 10 tiếng.
8:tùy cảm nhận.mình thấy pb để vừa cái bóp da đựng giấy tờ của mình.phù hợp cho việc di chuyển.đọc tài liệu.học tập.bề ngoài chắc chắn.cầm rất nam tính.pin tốt.màn hình đẹp.âm thanh hay khi xem phim,nghe nhạc,và đơn giản là mình thích những gì đến từ rim.
== 1 hp touchpad,1 playbook ==
andybui
ĐẠI BÀNG
12 năm
playbook chạy file .bar.khác với mobile blackberry bác ah.thời gian này đang saleoff.làm 1 em đi
em đang nhờ ông anh bên Mỹ mua dùm. Bên đó đang Out of stock nên em đang đợi ổng trả lời đây! hixx.. hi vọng là mua đc! 😁
Có chung quan điểm với bác về khoản pin của BB Playbook. Mình hiện đang dùng Playbook với các phiên bản hệ điều hành khác nhau nhưng đều nhận thấy dung dượng RAM bị sử dụng khá lớn(thường trên 500 mà không chạy phần mềm nào), còn pin BB Playbook khá kém, không đúng như quảng cáo. Mình cài khoảng 56 ứng dụng (Số apps mà máy thông báo), luôn để chế độ standby mà sau 1h máy đã giảm 5 thậm chí 10% pin. Còn khi bật tất cả các tính năng wifi, bluetooth, bật media với độ sáng màn hình 100% thì sau 1h test, pin đã giảm 20%. Điều này thật sự quá khó hiểu với những gì mà Rim quảng cáo hay phải chăng mình đã mua phải máy có pin không tốt?
Mà có một câu hỏi nhờ các bạn có kinh nghiệm trả lời giúp là có thể check S/N hay mã pin để biết hàng mình liệu có phải là hàng Brandnew hay ref không nhỉ.
Cảm ơn các bạn đã quan tâm.
Có cùng cảm nhận về pin với bạn. Hi Vọng bảng 2.0 chính thức cải thiện được khoản này.
Thanks Andy vì đã trả lời.
Mình đã tìm trên mạng rồi, cũng có đọc qua vài điều mình hok biết, mà thấy mọi người nói chung chung quá ko được rõ ràng nên mình mới lập luôn topic để hỏi luôn cho chắc 😃
Dù sao cũng biết được thêm chút ít. Có gì đợi đến tháng 10 ra cái os2.0 coi sao đa. Thanks mọi người nha.
andybui
ĐẠI BÀNG
13 năm
kyanh: mình dùng flv player để xem flv.còn các file khác,dùng moviesrtplayer thì xem dc avi,mp4,mkv.độ trễ tiếng hầu như ko có.bác xem lại file xem sao.
andybui
ĐẠI BÀNG
13 năm
a_letter: nếu bạn dùng playbook và 1 em bb có 3g nữa thì quá tuyệt.dùng bb bridge để dùng 3g bb lướt web trên playbook.
mình dùng htc incredible 2 lam wifi host.tốc độ rất cao.nhanh hơn incredible 2 vào web.
ps: dùng pb mới cảm nhận đúng hết các chức năng của screen touch,....rất biến hóa.hehehhe
Dien thoai bb thi bo tui quan. Playbook cu cam vao mang fafa. Cu nhu dùng 3g vậy. Quả là không thể chê câu nào được
Á, pin yếu vậy à... Vậy nếu mình xách nó đi học nguyên ngày thì thấy ko ổn rồi (mình biết là tùy mình sữ dụng thì độ pin sẽ nhanh hay mau hết, tính mình hay vọc nên nếu pin yếu quá thì ko đc rồi).... Thanks dxd2008 đã cho mình biết thêm 1 thông tin nha.
Các bác cho hỏi hiện nay tính năng Blackberry Bridge đã hoàn thiện chưa, liệu có thể dùng điện thoại BB truy cập GPRS hay 3G rồi chuyển sang cho PB vào mạng đc ko
Tính năng này có vấn đề gì đâu bác? Dùng PB vào 3G qua BB Bridge vô tư mà!

Hì cám ơn bác, tại lâu rồi chưa vào là box PB, thấy hồi mới ra tính năng này đang lỗi, vậy h vào Ok hết rùi hả, đang ngâm cứu làm 1 em
hakkinen
TÍCH CỰC
12 năm
Box cho Playbook xem ra vắng vẻ quá nhỉ, cho mình hỏi ké chút để góp vui.
1. Playbook 16GB giá 238€, quy đổi tỉ giá trên web ra 6,882,848.90 VND có phải là tốt không các bác?
2. Đã có giải pháp gõ tiếng Việt ngon ngon trên PB chưa? (mình thấy có giải pháp copy paste nhưng k đc tiện cho lắm)
các bác cho em hỏi, liệu PB có thể nhận và đọc dữ liệu từ một usb bên ngoài ko?
Nhận PB bình thường bác à
h1s0k4
ĐẠI BÀNG
12 năm
playbook đâu có đọc đc USB , bác trả lời như thế dễ gây hiểu lầm lắm
------------------
thật hây đùa đó bác, nếu mà ko doc được usb thi toi rồi, dếch them mua cái loại này - thất vọng nặng nề với dòng BB
calm down!, nó có mini usb để connect với pc
không đọc được usb = bạn không thể lấy usb cắm trực tiếp vào PB
h1s0k4
ĐẠI BÀNG
12 năm
vậy thôi bác đừng mua , em thấy bác ko phải là người xứng với dòng Blackberry đâu
huythanhnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn ơi cho mình hỏi lần đầu active máy
1. nếu ko bridge với bb phone thì set up máy lần đầu được ko?( tới bước nào đó thấy bridge....)
2.nếu ko có wifi thì lần setup đầu mình connect với bdm để update được không

(đúng mùng 1 tết mới có bạn bên mỹ về xách tay giùm mà nhà mình thì ko dùng bb phone, còn wifi thì ra càe củng được)
phải có wifi nha bạn ko có ko làm đc j trước khi setup đâu! ra quán cafe đi! còn bridge thì dùng sau khi setup
huythanhnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
vậy sau khi update bằng wifi mà ko bridge (thấy trên mạng chỉ cách kich hoat buoc thu 7, thu8 gi do) thì má đã kích hoạt sẵn sàng để dùng chưa?
chủ yếu phải có wifi nha! còn bridge hay ko thì tùy mình sau này ko làm cũng dc! có bridge thì có chức năng BBM mail ... thế thôi chứ ko có j hết. Wifi vẫn là điều cần nhất
huythanhnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
thanks thông tin của bạn. vậy là lần active máy đầu tiên chỉ cần wifi và update ko cần bridge bb phone thì máy củng active được
Bạn cũng nên chọn quán nào wifi tốt để active cho lần đầu hoạt động. Nếu bạn bè mà có wifi thì bạn qua nhờ 1 tí, vì lần đầu active phải down rom về, mất khoảng gần 300mb thì phải. Mình active dùng wifi ở nhà down nhanh lắm, vèo cái 20' là xong. Ban đầu mua ở ngoài quán cafe down gần 2 tiếng ko được T_T
Kiểu này phải kiếm con BB có 3G mới được
Mình thấy máy tính bảng nào quảng cáo cũng dữ dội hết nhưng điều quan trọng vẫn là tần suất sử dụng của người dùng. Riêng mình thấy PL thật sự tốt (đang chời 2.0 chính thức). Mỗi máy tính bảng có thế mạnh riêng. Mình cũng khoái ipad nhưng chức năng của nó quá giống cái iphone mình đang xài và quản lý đa nhiệm của ipad không tiện bằng PL (phải nhấn nút home 2 lần rồi tì lên icon để tắt hoặc bằng app chuyên biệt), riêng với PL chỉ cần quét màn hình và ấn dấu "X".
Màn hình PL 7 inches thật sự tiện lợi với camera 5 megapixels. Một cái ưng ý nữa là chương trình exel, word có sẵn. Hỗ trợ flash nên lên Zing tải nhạc tha hồ khỏi cần phải chép từ máy tính sang.
Chào các bạn. Sau một thời gian sử dụng tôi nhận thấy pin máy playbook của mình khá kém nên bật thật nhiều phần mềm và video để xả pin cạn kiệt. Sau đó, xạc no pin 100% sau khoảng 3,5h. Kể từ đó, chất lượng pin được cải thiện khá tốt. Anh chị em có thể thực hiện cách trên xem pin của các bạn có thể cải thiện tốt hơn không nhé.
Thân.
tuthan22284
ĐẠI BÀNG
12 năm
màn hình playbook của mình khi khởi động có thấy mấy điểm màu đỏ ,xanh, có máy bác nào bị vây ko và như thế có bị sao ko?
Điểm (pixel) hay là hình nền hả bạn? Nói rõ nhé, dễ gây hiểu lầm lắm à 😁 Hình nền thì bình thường chứ điểm là toi đó :spin:
huythanhnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
CHO MÌNH HỎI CÓ AI BIẾT CÁCH SHARE WIFI TỬ LATOP CHO PLAYBOOK KO(nghe nói playbook ko chấp nhận kết nối wifi kiểu ad-hoc)? NHÀ E KO CÓ ROUTER WIFI MÀ ROUTER H CHẲNG BIẾT GIÁ CẢ THẾ NÀO . EM LÀ HỌC SINH CẤP 3 XIN MẸ LẮM MƠI MUA ĐƯỢC NHỜ ĐỢT SALE NÀY
ruckus
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cài chương trình connectify vào Laptop thì Lap sẽ biến thành 1 access point chính hiệu đấy, share wifi bình thường 😁 ...

//FB mình thứ 7 này mới về 😔 ...
m4jy3uj3x
ĐẠI BÀNG
12 năm
ứ cần bấm dấu x vuốt lên phía trên là dc mà( y như touchpad)

rim làm thế cho anh em nhìn vui mắt khi đợi máy khởi động thôi.😁
michau83
ĐẠI BÀNG
12 năm
em muốn hỏi về tethering internet cho playbook, em setup không được, cụ thể như sau:
1. đang dùng 9360 os 7.1 gói BAS mobifone, đã setup TCP/IP là m-wap, mms, mms rồi.
2. Playbook os 2 rồi.
3. đã pair bb và pb với nhau, đã off thằng bridge luôn rồi. sau đó vô tethering trong pb setup: chọn máy 9360, sau đó add profile vì mobifone k có sẵn. thông tin trong profile cũng setup là m-wap, mms, mms.
3. nó chạy tới chỗ aquire ip gì đó thì báo fail.
4. em bridge với 9360 thì vẫn internet PB vô tư.

có thằng em đang dùng 9700, PB, mobifone gói advance plus, thì tethering bình thường.... ai có kinh nghiệm gì thì xin chỉ giáo ạ
robinhuy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Connectify chi chay dc tren win 7 ban nhe

Sr onlie dt nen ko tv
bạn đi học ngày mấy tiếng vậy bạn. chẳng lẽ đi học mà đem máy ra vọc suốt trong giờ học hả. ở nhà mà vọc cho đã đi nói chuyện thấy ghét. có tiền thì muốn mua gì thì mua. hỏi lung tung

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019