[Thắc mắc] Mua bộ máy ảnh, ưu tiên ngân sách cho thân máy hay ống kính?

tuanlionsg
9/10/2019 9:58Phản hồi: 145
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khởi điểm lên mua 1 cái body fullframe cũ và 1 cái ống fix cùi 50f1.8 chẳng hạn ( Sony thì A7 và canon thì 6D )
quanghuyit
TÍCH CỰC
5 năm
@Canon100is tiền mua body ko thành vấn đề, giá lens ff mới kinh khủng
@quanghuyit FE50f1.8 và Canon 50F1.8 cũng chỉ 3-5 tr thôi bạn. Dùng tốt cho fullframe
Mình xài combo A6000 + 18-200 thấy đủ nhu cầu, không còn lăng tăng vụ lens nữa
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
ống kính ngon thì ảnh ngon, canon 60d, fix 50mm
@LINH120612 thay bằng cái body 6D thì mượt nữa 😁
hongminhtri
ĐẠI BÀNG
5 năm
món ăn chơi này cứ phải tự trải nghiệm và qua bao kinh nghiệm đau thương mới ngộ ra dc. Vì sao ? Vì hầu hết các diễn đàn hay fb đều luôn có câu hỏi y chang nhau của người mới bắt đầu chuẩn bị sắm máy. Đã có nhiều bài tư vấn nhưng rồi những câu hỏi y chang lặp đi lặp lại. Người mới chơi càng đọc nhiều review tư vấn nhiều thì càng bị rối trước 1 mớ thông tin. Chơi rồi mới biết mình cần gì
@hongminhtri đúng là càng đọc càng rối. tự bản thân dấn vào thì mới biết mình thực sự cần gì. body hay cái len nó cũng khôn quan trọng bằng kỹ năng, khi có kỹ năng thì nhu cầu bản thân sẽ trả lời cho câu hỏi mình cần gì. cơ mà học phí sẽ tốn chút =))
@quangthegtvtk49 Kỹ năng ko có nên phải nâng cấp liên tục, béo hội bán máy 😃
depto_depnho
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đọc bài này thấy lăn tăn lại câu ch nên mua sony a6400 hay a6300 =)) nhưng chắc vẫn cố bán d750 đi mua 6400
awp1323
TÍCH CỰC
5 năm
@depto_depnho giờ chuyển qua sony nhiều quá 😁
depto_depnho
ĐẠI BÀNG
5 năm
@awp1323 Vì tuổi cao sức yếu mua máy nhẹ thôi bác à 😔 vác bộ 750 với 2 con lens với các flash thôi là thấy oải lắm rùiii
đương nhiên ưu tiên lens hơn là ưu tiên mua body tuy nhiên body cũng phải tương xứng với cái lens, chả ai dùng 24-70 f2.8 mà lại xài cái body cùi cả, bèo cũng là 5d3 hay 6d2. Vì body ngon hỗ trợ rất nhiều cho người dùng, từ chất lượng file cho đến khả năng bắt nét,... Nói tóm lại là chơi máy ảnh là một sự phân khúc người dùng từ nhu cầu sử dụng của họ.
Hoang DK PQC
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhớ tới còn sợ, một thời nghiện lens, bao nhiêu tiền kiếm được đổ vào lens!
@Hoang DK PQC chơi lens thì đúng là vô cùng. mỗi cái 1 cái hay.
cả 1 thời đam mê. bgio đam mê cất hết trong tủ.
Dom-dom
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quangthegtvtk49 Đỡ hơn mình. Mua máy về mục đích là chụp gấu con (gấu mẹ thì...không có cảm hứng sáng tác), nhưng gấu con nhà mình cầm máy lên là nó quay đi hoặc xịu mặt, làm trò không chịu chụp, toàn phải bấm lén. Bực quá nghỉ chơi, cho ra đi cả máy lẫn lens.
@Dom-dom gấu con nhà em thì vui lắm. bảo nó giơ tay nó giơ tay tạo dáng. mới có hơn 1 tuổi thôi mà nhiều ảnh vui lắm. lâu lâu chụp ít rồi in ra làm album để cả gia đình khi nào rảnh ngồi ngắm vui lắm. hoặc chụp rồi chuyển qua ipad cho ông bà ngắm cháu.
NamAnn
TÍCH CỰC
5 năm
@quangthegtvtk49 Em hơn bác ở chỗ đã theo M4/3 ngay từ đầu, nhưng giờ du lịch vợ con thì cầm micro cũng đã vướng tay vướng chân, lắm lúc chỉ móc điện thoại ra làm cái rồi thôi
@NamAnn Ban đầu em thích DSRL vì to, dài , nhìn oách khè gái dễ. rồi khi vợ con rồi tính em thì đi đâu hay làm gì cũng thích cả nhà đi với nhau, vui vẻ khổ cực có nhau, thời gian đi lang thang ít lại thì DSRL nó cũng nằm luôn trong tủ.
secretman67
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thích bài viết của Bác, nói đúng tâm trạng, thắc mắc, băn khoăn của người mới chơi máy ảnh DSLR.
Tại sao mấy cái ống góc rộng 1 tiêu cự như: 18mm, 20mm, 24mm lại hiếm hơn so với mấy cái ống trên 50mm??? ít người dùng quá à???
alohakool
ĐẠI BÀNG
5 năm
@A to Z Không phải ít người dùng mà là nó đắt 😆))
@A to Z mấy cái tiêu cự ấy nó mặn lắm. là còn ống fix nữa thì xác định.
romero
TÍCH CỰC
5 năm
Thân máy cai tiến chủ yếu ở tốc độ và độ phân giải, mình chẳng cần cả 2 nên chủ yếu mua lens thoai!
ngtrongtri
TÍCH CỰC
5 năm
Theo cá nhân mình, nếu mới chơi nên ưu tiên mua body, vì sử dụng 1 body đời mới, tốt sẽ mang lại hứng khởi nhiều hơn, nhiều công nghệ dễ kích thích đi chụp hơn, còn lens thì lens tầm trung là ok, chả chênh lệch quá nhiều với lens mắc gấp đôi đâu. 1 thời gian sau, khi đã chụp ổn, quen máy thì hãy đầu tư lens xịn sau.
ngtrongtri
TÍCH CỰC
5 năm
@hadryan Nói lens xịn khác hẳn mình ko đồng ý lắm, chỉ khác 20% thôi, như mình dùng con lens fuji kit 18-55 giá 6tr, và thử con 16-55 giá tới 20tr thật sự ko khác biệt quá nhiều. Or như Canon 24-70 F4 giá 15tr chụp cũng ko khác nhiều con 24-70 f2.8ii giá 25tr đâu bác. Với người mới chơi, họ ko phân biệt được sự khác nhau đâu. Nhưng body thì khác nhau rõ rệt, nếu cứ theo ý kiến mua body đời cũ cho rẻ thì quá chán, điểm lấy nét ít, màn hình ko đẹp, máy xử lý chậm, thiếu cách tính năng hay ho như wifi, cảm ứng, nhận diện khuôn mặt...
Nên mình vẫn khuyên là mua 1 con body cho đoàng hoàng, lens kit thì rẻ mua xong bán lại ko lỗ lắm.
ngtrongtri
TÍCH CỰC
5 năm
@hadryan hehe, thật mà, giờ 1 hình chụp bằng em Canon 50 f1.8 có 3tr, với con 50f1.2 L giá 30tr, sau hậu kỳ thì mình bảo đảm số người biết hình nào chụp với lens nào ko nhiều đâu ^^
Hữu ích quá bạn
Thớt ns chuẩn đó
Thớt nói đúng nhưng với người chuyên nghiệp thôi. Chứ mới vào nghề thì cứ con kít mà chơi.
o2neorobin
TÍCH CỰC
5 năm
mua body mới và một vài ống Prime rẻ rẻ để chụp trước. sau này có khiếu thì đầu tư sâu hơn
mr.wooan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tuỳ ngân sách của từng cá nhân và thể loại chụp
TuấnKha99
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy người ta sẽ ưu tiên mua ống kính hơn.
😆) anh bạn chuyên chụp ảnh mình biết có lời khuyên là hãy mua 1 body thật tốt, sau đó hãy mua lens sau cũng được - vì lens thì mình có thể mượn từ những người bạn được, còn body thì không 😃)) - mình thấy điều này cũng có lý...
nên theo mình là nên mua body trước - lens có thể mua upgrade sau

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019