thắc mắc về contact trong Palm và outlook

toke
5/1/2011 9:3Phản hồi: 14
Em đang điên đầu với cách tìm contact vừa thông minh vừa ngu dốt của Palm đây ạ, mong các bác chỉ giúp.
Em dùng BB và Palm. Dùng BB thì sync với outlook okie, lúc mới chuyển sang Palm (dùng 2 súng luôn) thì muốn sync outlook với Palm thì em cũng làm được rồi. Nhưng sau đấy mới thấy cách tìm contact trong Palm là theo kiểu first, last. Ví dụ:
tên cần nhập là
SIEMENS a. Nguyen Van An thì nhập là
First: SIEMENS a. Nguyen Van
Last: An
khi tìm contact trong Palm chỉ việc đánh là san là ra tên, em thấy khá thú vị và nhanh gọn, tuy ko hay bằng BB.
Em đã phải bỏ công ra chỉnh hết lại hơn 800 cái contact của em theo dạng này.
Em dùng máy chính là BB, nhập contact vào BB, sau đó bắn vào outlook, sau đó lại ra Palm.
Nhưng, khôn ngoan không lại với giời, khi sync BB với outlook tự nhiên nó lại tòi ra cái trường middle name (mẹ bố nó chứ). Ví dụ SIEMENS a. Nguyen Van An thì nó hiểu "a. Nguyen Van" là middle name. Mà Palm nhà mình làm gì có middle name đâu cơ chứ T.T
Trên đây là ví dụ đơn giản, chứ ví dụ với tên công ty dài dài một chút thì nó cắt thô bạo luôn, hiểu chết liền.
Em xin hỏi kinh nghiệm các bác xử lý với vụ middle name này thế nào, có cách nào loại bỏ nó trong outlook không? Tks a lot! Đừng nói với em là dùng takephone nhé, vì cái này chẳng liên quan gì đến takephone cả...
Em vừa xuất ra excel và check lại, khoảng 1/4 contact của em bị như vậy, hình như là từ khi em dùng outlook 2007 😔
Thôi sống chung với lũ vậy...
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em chưa dùng đến mấy cái này 😁!
nếu tất cả các dòng đt đều giống nhau . Thì có lẽ cầm 1 chú nokia cùi là xong . Khỏi tốn tiền đổi máy .
toke
TÍCH CỰC
13 năm
em hỏi là hỏi thiệt tình mà, có chê trách hay hắt hủi gì Palm nhà mình đâu, bác nặng lời quá. Em mà ko yêu thì em đã chẳng dùng bác ạ.
Hôm qua search thêm thì thấy một bài của bác nhaquemaubb cũng nói về vấn đề này, nhưng vẫn bế tắc, chưa có hướng giải quyết, buồn quá 😔
Đọc help trong outlook toét mắt cũng chẳng thấy
softskin
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thì có giải pháp này (mới kiếm em palm về chơi được 1 tuần nay, chủ yếu là dùng BB), để có thể dùng chung contact giữa BB và Palm thì phải qua một bước sửa chửa sơ sơ, mình chạy bằng macro nên 30 giây là xong, giả sử bạn đang dùng BB và có một số lượng contact đồ sộ, nay muốn dùng chung với em palm thông qua Outlook:
1. Backup contact trên BB
2. Sync contact trên BB với Outlook
3. Export contact trên outlook (vừa sync được từ BB) ra file excel
4. Mở file excel lên sửa lại cột middle name, theo mình thấy là thằng Outlook nó cắt một phần của FirstName để cho ra MiddleName, nên bây giờ mình làm ngươc lại là:
First Name = First Name + Middle Name
Middle Name = xóa đi

Công đoạn này contact ít thì có thể làm bằng tay được, chứ số lượng của bạn ~800 thì hơi mệt, mình thì dùng đoạn macro trong Excel để làm cái này:
'----------------------------------------------------------------------------------------------
Sub Re_organize_contact_for_using_in_BB_and_Palm()
Dim old_first_name As String
Dim rows As Long

Sheets("Contacts").Select
rows = ActiveSheet.UsedRange.rows.Count

For Row = 2 To rows
' luu gia tri hien thoi cua First Name ra bien old_value
old_first_name = Sheet1.Cells(Row, 2).Value
' set lai gia tri moi cho First Name = old_first_name + Middle Name
Sheet1.Cells(Row, 2).Value = old_first_name + " " + Sheet1.Cells(Row, 3).Value
' xoa gia tri cua Middle Name
Sheet1.Cells(Row, 3).Value = ""

Next Row

End Sub
'----------------------------------------------------------------------------------------------

5. Sau khi chạy xong macro, kiểm tra bằng mắt lại xem có gì sai không,sau đó delete hết những contact hiện có trên Outlook đi và import lại contact từ file excel vừa rồi. OK bạn đã có bộ contact chuẩn có thể dùng cho Palm và BB
6. Trên BB clear hết contact, sau đó thì sync lại contact mới từ Outlook
7. Sync contact từ Outlook vào Palm

Kiểm tra thành quả.
toke
TÍCH CỰC
13 năm
Tks bác softskin! cách của bác rất tuyệt vời, em càng ngày càng yêu bé Centro của em hơn 😃
Up cho bác nào cũng gặp vấn đề tương tự thử xem sao 😃
longbui27
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toke Chuyên gia đào mộ đây ạ 😁
Bác toke cho em hỏi thêm là làm cụ thể ntn, bác có thể hd chi tiết giúp em được không ạ, bác softskin viết thế kia em không hiểu gì ạ :D
Chẳng là vừa mới rước Palm 650 về được 1 hôm, vấn đề đầu tiên là danh bạ, định import cho nó từ excel thì toàn bộ danh bạ của e, cái nào cũng có middlename hết 😔
toke
TÍCH CỰC
12 năm
Mình cũng chả bít tả thế nào, bác softskin đã viết rất chi tiết rồi mà.
thôi minh note trực tiếp trên hướng dẫn của bác softskin:
1. Backup contact trên BB. (Cái này có thể bỏ qua)
2. Sync contact trên BB với Outlook (Dùng BDM, mục synchronize)
3. Export contact trên outlook (vừa sync được từ BB) ra file excel (Vào Outlook, mục Import and Export, chọn định dạng xuất ra là excel 2003)
4. Mở file excel lên sửa lại cột middle name, theo mình thấy là thằng Outlook nó cắt một phần của FirstName để cho ra MiddleName, nên bây giờ mình làm ngươc lại là:
First Name = First Name + Middle Name
Middle Name = xóa đi

Công đoạn này contact ít thì có thể làm bằng tay được, chứ số lượng của bạn ~800 thì hơi mệt, mình thì dùng đoạn macro trong Excel để làm cái này: (Mở file excel bạn vừa export, vào marco và ấn new, paste đoạn dưới đây vào)
Sub Re_organize_contact_for_using_in_BB_and_Palm()
Dim old_first_name As String
Dim rows As Long

Sheets("Contacts").Select
rows = ActiveSheet.UsedRange.rows.Count

For Row = 2 To rows
' luu gia tri hien thoi cua First Name ra bien old_value
old_first_name = Sheet1.Cells(Row, 2).Value
' set lai gia tri moi cho First Name = old_first_name + Middle Name
Sheet1.Cells(Row, 2).Value = old_first_name + " " + Sheet1.Cells(Row, 3).Value
' xoa gia tri cua Middle Name
Sheet1.Cells(Row, 3).Value = ""

Next Row

End Sub

5. Sau khi chạy xong macro, kiểm tra bằng mắt lại xem có gì sai không,sau đó delete hết những contact hiện có trên Outlook đi và import lại contact từ file excel vừa rồi. OK bạn đã có bộ contact chuẩn có thể dùng cho Palm và BB
6. Trên BB clear hết contact, sau đó thì sync lại contact mới từ Outlook
7. Sync contact từ Outlook vào Palm

Máy Palm mình dùng làm máy phụ nên danh bạ ko quá quan trọng, phải mấy tháng mình mới làm việc này 1 lần. Và chú ý là bạn nên xóa hết danh bạ trong Palm trước khi sync nhé (Quên, đấy là với mình ít sync và lưu danh bạ hết vào BB, còn bạn dùng Palm làm máy chính thì cứ sync bình thường)

Vướng ở khâu nào thì bạn hỏi cụ thể tiếp nhé 😃
longbui27
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toke Trước em vướng ở cái đoạn Macro trong Cel ấy ạ, chẳng hiểu các bác viết j, em đã có cách thay thế khác ở đoạn này, cũng viết ra đây để bác nào cần thì tham khảo luôn. Trong cel có 2 cột, 1 là First Name, 1 cột là Middle Name, sau khi Sync từ BB ra Outlook và lưu dưới dạng Excel, thì cả 2 cột này đều có dữ liệu, tuy nhiên, nếu cứ thế mà sync vào Palm, thì sẽ chỉ hiển thị dữ liệu ở cột First Name trong contact, vì không có Middle Name, em làm như sau.
Insert thêm 1 cột nữa cạnh 2 cột này, ở dòng đầu tiên, dùng hàm CONCATENATE, nó sẽ lấy dữ liệu ở 2 dòng bên cạnh, sau khi có dữ liệu tại dòng này rồi, kéo xuống đến hết danh bạ để sử dụng cho các dòng còn lại, sau đó clear content ở 2 cột First Name và Middle Name, dùng dữ liệu từ cột mới tạo ra, Copy paste vào cột First Name, thế là xong 😁
toke
TÍCH CỰC
12 năm
okie, thế là trình excel của bạn còn ngon đóa 😃
Tớ thì chỉ bít ăn sẵn thôi, mà may phát ăn lại được luôn ^.^
longbui27
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toke Hên thôi bác ạ 😁 nói chung về mấy cái đơn giản và cơ bản như Call Logs, Message, Software ..Palm thua BB rồi 😃 em thấy với em chơi Palm, thuần túy là chơi cái vỏ :D phần mềm Palm có thể cài nhanh, nhưng hữu dụng thì em thấy so vs BB cũng thua luôn. Giờ chỉ ước con 99 có khả năng Pin như 97 thì vô đối :D
toke
TÍCH CỰC
12 năm
nói thế chứ, với tầm tiền đấy giờ ko thể tìm được con vừa cảm ứng, vừa bàn phím, phần mềm lại nhiều như thế, máy Palm tốc độ chạy cũng ổn đấy chứ. Với người mới dùng thì hay bị treo máy do chưa biết cách phân bố hợp lý cài phần mềm vào bộ nhớ máy thôi.
Chỉ có cái dở là font tiếng Việt, nếu mà chuyên dùng làm việc với Tây thì chả vấn đề gì.
Tớ đố bạn tìm được HĐH nào mà có ghi âm và ghi âm cuộc gọi đỉnh như Palm. Tớ đi họp, đặt máy ở giữa 4 cái bàn to, về đeo headphone rõ mồn một, nghe rõ cả tiếng hắng giọng hay khụt khịt luôn :p Còn ghi âm cuộc gọi thì xin lỗi, cả tiếng... hổn hển cũng nghe thấy luôn ^.^
longbui27
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toke Vâng, em công nhận là Palm, phần mềm nhiều bác khoái nhất là ghi âm và ghi âm cuộc gọi 😃 cũng tại em không cần cái nhu cầu này lắm nên mới đánh giá như đã nói 😃 Tiện bác cho em hỏi luôn làm thế nào để cài pm mà không bị reset ạ 😃
longbui27
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toke Bác toke cho em hỏi thêm chút, làm thế nào để:
1. Chỉnh giờ thành AM, PM ạ, em chưa biết chỉnh toàn phải nhìn 24h khó chịu quá 😁
2. Mặc định âm lượng khi nghe cuộc gọi là max, vì mỗi lần nghe e lại phải ấn ấn cái nút tăng volume nó mới max :D
toke
TÍCH CỰC
12 năm
Hị, máy đang để ở nhà, mình đi công tác nên ko xem cụ thể được, mấy cái đấy nhỏ nhỏ mà, chắc trong Preferences hết thôi.
Volume lúc nghe thì cài thêm phần mềm Volume Care thì nghe điếc tai luôn. Lúc tăng xong bạn ấn lại nút sườn trái để confirm, mình nhớ ko nhầm thì là thế 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019