Thắc mắc về việc: Lưu trữ trên SSD

hongphong886
31/8/2021 10:9Phản hồi: 15
Thắc mắc về việc: Lưu trữ trên SSD
Các cụ cho em hỏi dung lượng thực tế các file của em là 174G, nhưng trên SSD báo đã sử dụng là 366G??? Em không hiểu, mong các cụ giải đáp giúp ạ
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

n_tienloi
TÍCH CỰC
3 năm
File ẩn nữa bạn.
@n_tienloi File ẩn thì không có. Lần đầu em dùng SSD lên không rõ tại SSD không, SSD của em là Ổ cứng di động 500GB External SSD Western Digital My Passport USB 3.2 Gen 2 WDBAGF5000ABL-WESN.
n_tienloi
TÍCH CỰC
3 năm
@hongphong886 Nếu vậy chỉ còn lý do duy nhất là các file trên ổ của bạn là file văn phòng chủ yếu, tức size file cực bé (toàn tính bằng Kb) và số lượng file nhiều khủng khiếp mới tạo ra sự chênh lệch này.
Lý do cho sự chênh lệch bạn hiểu đơn giản như sau:
Giả sử file bạn 17Kb tức 17.000bytes. Thì ổ dĩa cần 4096*5~ 20,5Kb để lưu file đó (Đơn vị thấp nhất lưu trữ ở ổ cứng là 1 sector tức 512bytes). File tiếp theo bạn lưu nó chỉ có thể dùng sector bên cạnh lưu chứ ko thể dùng phần dư của sector trước.
Nói cách khác, 1 file 17Kb sẽ chiếm 20,48Kb trên đĩa. Đó là lý do có sự chênh lệch đó.
Do vậy điều này hoàn toàn bt với ổ cứng của bạn.
n_tienloi
TÍCH CỰC
3 năm
@n_tienloi Mình quên mất ổ bạn ssd. Ssd thì nó lưu theo memory cell (1 ô nhớ), và đơn vị nhỏ nhất của nó là block (khối) có kích cỡ bằng 1 sector tức 512KB nhé bạn.
@n_tienloi Như vậy là mặc định à cụ? Không có cách nào cho nó về dung lượng thực tế ạ? Mà 500g có lưu đc 174g, còn gần 100g nữa là hết, phí quá.
n_tienloi
TÍCH CỰC
3 năm
@hongphong886 Ổ bạn đang là thực tê thì về thực tế sao đc. Có 1 cách để tiết kiệm đc là bạn nén toàn bộ file của bạn thành 1 cục .zip thì sẽ lấy đc phần dư nhé
Cắt hết file sang ổ khác rồi format đi xem sao
@Trungsao1987 Để em thử xem cụ nhé. Xin cảm ơn!
Size là: 174G
size on disk: 348G
Các cụ xem giúp em. Dung lượng File thực tế 174G nhưng trên ổ là 348G?
Em không hiểu lắm, mong các cụ giúp.
174G*2= 348G? là sao các cụ nhỉ?
ổ đĩa phân chia tường khu nhỏ để lưu dữ liệu , nếu sử dụng không hết khu đó thì coi như bỏ không , mỗi lần bắt đầu lưu File mới thì bắt đầu trên phân khu mới , vì có quá nhiều File trên một ổ đĩa , hơn 200 nghìn File như ổ đĩa trên dẫn đến quá nhiều phân khu bỏ trống , tổng File 174G mà trên đĩa lại chiếm 348G vì có nhiều phân khu trống không dùng đến . nó không liên quan SSD hay HDD .
Giải pháp : bạn tạo 1 ổ đĩa ảo 200GB , lưu nhiều File nhỏ trên thì kích thước sẽ là 174G .
@Diet Huy Cảm ơn cụ. Để em thử xem.
Syter
TÍCH CỰC
3 năm
Mở thùng rác ra xem, nếu có đống file y chang thì xoá đi.
@Syter Thùng rác không có gì cụ à.
Mình format rồi nhưng copy lại vẫn thế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019