Tham khảo cách mua ổ đĩa để cài win cho mac

stranger_13
3/1/2019 16:33Phản hồi: 20
Chào mn, hiện tại mình đang có 1 macbook air 2016 và vì yêu cầu học tập àm mình bắt buộc cần sử dụng window. Máy của mình chỉ có 128 GB nên nếu cài win thì không còn đủ dung lượng để cài các phần mềm cần thiết. Mình đang dự định mua thêm ở cứng di động để tăng dung lượng và tiện cho việc sử dụng.
Mình đang băn khoăn là không biết nên mua ổ SSD rồi cài win lên đó luôn, khi cần xài thì cắm vào sử dụng hay mua ổ HDD r cài win trên máy, cắm ổ HDD để sử dụng dung lượng thôi.
Mn cho mình xin ý kiến với. Mình cảm ơn nhiều.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn mua cái ổ ssd gắn ngoài qua usb-c, xong cài lên đó là ổn nhất
dùng bootcamp tải driver, dùng rufus tạo windows to go lên cái ổ usb (gpt-uefi). nếu dùng windows 10 1809 thì đi copy file WppRecorder.sys từ bản 1803 (windows\system32) đè vào file trong thư mục trên usb, chọn boot từ usb, cài nhoằng cái xong windows, vào cài driver đã tải từ bootcamp nữa là xài
@nnkjsc Bác có bài hướng dẫn chi tiết không cho mình xin với, tiếng anh cũng được. Thanks bác
@stranger_13 bác ở hà nội thì mang ù qua mình hướng dẫn nhanh là tiện nhất, cái này làm quen, tìm thử ko có hướng dẫn nào kiểu như mình làm :|
không thì kiếm cái máy windows, xong teamviewer cho tiện
không nữa thì tối rỗi rãi viết mấy gạch đầu dòng làm theo là ok
Mình cách đây 1 năm có chuyện cần xài mastercam cho macbookpro, nên đã có ý này. Nhưng ổ cắm ngoài xài win nhất định k boot được. Cuối cùng phải kiếm 1 con 256 ssd cài mac rồi thêm 1 phân vùng trên đó (Mac chừng 80gb, còn lại cho win để chạy mastercam) thì ổn.
@nguyenthephong Ko boot đc hả bác V phải cài thêm 1 hệ mac os lên ổ đó r mới boot đc win hả ?
dùng parallel đi bác, phần mềm cực hay, chạy song song win trên mac (không cần phải thoát mac vào win như bootcamp)
chi tiết xem tại đây: https://maclife.vn/parallels-desktop-12-phan-mem-tuyet-voi-de-chay-windows-ngay-tren-mac.html
DX_
TÍCH CỰC
5 năm
Thay ssd cho nhanh bạn. Ssd air thay được, bù tiền thôi.
@Đồng Red Mình biết thay đc nhưng thấy bù hơi nhiều. bác biết đâu giá rẻ không chỉ mình với kkk
DX_
TÍCH CỰC
5 năm
@stranger_13 Giá sàn sàn như nhau hết thôi bạn
thay ssd cho mac air lên 256 hay 512. h rẻ rồi 😁 xong cài bằng bootcamp cho tiện
@kEn ViP Mình cũng muốn thay nhưng tham khảo thấy giá hơi chát nên mới tìm cách khác @@
I. Mượn cái máy chạy windows làm theo thứ tự:

1. Vào heidoc.net , tải Microsoft Windows and Office ISO Download Tool, đây là công cụ tải file iso cài đặt windows từ Microsoft. Miễn phí. Tải windows 10 về, có key của bản nào thì tải bản đó, chơi trò bẻ khóa thì cứ windows 10 pro mà xài. Nếu bạn bè có máy dùng bản 1803 thì tải luôn bản 1809, không thì tải bản 1803.

2. Vào https://rufus.ie/vi_VN.html tải rufus bản mới nhất về

3. Cắm ổ usb-ssd vào máy windows

4. Chạy rufus

2019-01-04 (2).png

A. Chọn ổ usb

B. Chọn file iso bản windows tải về

C. Chọn windows to go

D. Chọn GPT

E. Chọn UEFI

F. Đặt tên theo sở thích =))

G. Chọn NTFS

H. 4096 mặc định

K. Chiến! (lưu ý không có bước i 😁)

Chờ chạy xong

5. Khi chạy xong, nếu cài bản 1809 qua máy đang chạy bản 1803 copy file wpprecorder.sys trong thư mục c:\windows\system32\drivers\ về paste đè lên file trong usb. Nếu cài bản 1803 thì không phải làm gì cả

6. Xong phần ở máy windows

II. Trên Mac:

1. Chạy Bootcamp: Mở Finder → Applications → Utilities → Boot Camp Assistant. Vào Menu chọn Action → Download Windows Support Software. Chọn Desktop để lưu và bấm Save.

2. Tải xong Mac yêu cầu mật khẩu để lưu lại, nhập mật khẩu admin xong lưu, trên desktop có thư mục mới WindowsSupport, copy vào cái usb nào đó để copy vào windows khi cài xong

3. Xong phần trên mac

III. Cài:

1. Cắm USB-SSD đã có windows to go tạo từ mục I vào máy, khởi động mac, giữ Option, chọn ổ UEFI khi khởi đông, tada, máy vào ổ windows, chạy nhoắng nhoắng tí vì là lần khởi động đầu tiên, lưu ý giữ options khi máy tự khởi động lại để chọn ổ windows, khai báo các thông tin windows như chạy lần đầu trên máy win.

2. Windows cài đặt xong, vào win cắm usb đã copy thư mục WindowsSupport đã có ở mục II và cài đặt driver trong thư mục đó là xong

3. Khi cần cắm usb-ssd vào, giữ option khi khởi động, chọn ổ windows (uefi) là vào win thôi

4. Hết, dùng như máy windows bình thường :D
open0
CAO CẤP
5 năm
Search "install win 10 on external SSD for MAC"
@open0 Thanks bạn, để mình search tham khảo thử
@nnkjsc Thanks bác nhiều bài viết còn kèm hình ảnh là quá có tâm luôn
@stranger_13 Mình cũng dùng ổ gắn ngoài để chạy windows lúc cần nên trước cũng loay hoay với cái này mất một đêm. đến đoạn cập nhật lên 1809 mất mấy đêm tìm cách cho nó chạy vì cứ cập nhật là chết tạch với màn hình xanh :| vì cái file wpprecorder.sys trời ơi kia, mãi mới tìm ra cách xử lý bằng cách copy từ 1803 sang.
đang dùng cháu này, tốc độ tạm được, vừa tiền gọn đẹp:
https://tiki.vn/o-cung-ssd-di-dong-plextor-ex1-128gb-hang-chinh-hang-p2297449.html?src=search&2hi=0&keyword=plextor
@nnkjsc e thắc mắc chút là khi tạo usb boot win thì bác hướng dẫn tạo theo chuẩn uefi thì mục file system cần chọn là fat32 chứ nhỉ? e thấy bác hướng dẫn là chọn NTFS
@sagittarius1312 Rufus tự tạo phân vùng uefi với định fangj FAT32, phân vùng windows NTFS
Trò này được cái windows với macos hoàn toàn độc lập với nhau nên ko lo lỗi này nọ khi cập nhật macos, phiền cái là phải thêm cái ổ ngoài 😁
@nnkjsc Mình thấy xài ổ ngoài cũng không phiền lắm vì mình xài v nó vừa linh hoạt vừa không tốn dung lượng ổ trong của mac

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019