Tham quan nhà máy và vài con số cập nhật về Vsmart
Didu
8 thángBình luận: 200
Tham quan nhà máy và vài con số cập nhật về Vsmart
Hôm nay mình đi thăm nhà máy sản xuất điện thoại Vsmart tại Hoà Lạc và được chia sẻ về những con số cập nhật mới nhất mà có thể bạn quan tâm. Đó là thị phần, là tỉ lệ nội địa hoá, là mục tiêu mở rộng ra bên ngoài lãnh thổ Việt Nam, là tầm nhìn 5G...

Nói về tỉ lệ nội địa hoá, cái mà rất được quan tâm với một thương hiệu Việt. Theo chia sẻ của đại diện hãng, với những model đời thứ 4 (Joy 4, Live 4...) thì tỉ lệ nội địa hoá dựa trên số linh kiện cấu thành nên điện thoại là khoảng 80% trong khi nếu tính giá trị BOM (bill of materials) nôm na là các linh kiện, thành phần máy thì là 40%. Có thể hiểu rằng số ít những linh kiện giá trị cao nhất thì vẫn phải dựa vào các đối tác nước ngoài (chip, RAM, cảm biến ảnh...).

Thị phần tại Việt Nam của Vsmart tính tới tháng 10 vừa rồi, theo số liệu GfK là 15,2% và đứng thứ 3. Đó là một vị trí tốt khi Vsmart xuất phát muộn và bắt đầu với thị trường trung cấp. Trong tương lai, bắt đầu với ArisAris Pro, Vsmart sẽ ........ thị trường cận cao cấp và cao cấp.

Chia sẻ về kế hoạch mở rộng thị trường, Mỹ sẽ là thị trường đầu tiên Vsmart nhắm tới vào đầu năm sau, bao gồm cả model Aris Pro. Mỹ là thị trường khá mở nên sẽ có nhiều cơ hội cho Vsmart, đặc biệt là hợp tác với nhà mạng bán gói cước. Chúng ta thấy là thị phần tại Mỹ chia cho khá nhiều thương hiệu vốn mờ nhạt ở toàn cầu nhưng ở Mỹ vẫn bán tốt nên mình hy vọng Vsmart sẽ làm ăn được. Mỹ cũng là thị trường đầu tiên mà Vsmart chọn để triển khai điện thoại 5G.

Cuối cùng, Vsmart cũng trưng bày ở nhà máy của họ mẫu TV 65” dự kiến ra mắt trong thời gian tới, cùng đó là hai mẫu máy lọc không khí. Anh em chờ nhé.

Quảng cáo

Về nhà máy lắp ráp điện thoại của họ tại Hòa Lạc, nó có quy mô rất lớn nghe đâu là 25.000m2 mỗi tầng (2 tầng) và công suất đang là 25 triệu máy một năm, tức khoảng 2 triệu máy mỗi tháng. Loạt hình bên dưới là khu SMT cũng như dây chuyền lắp ráp thành phẩm cho model Aris. Mình may mắn được thăm nhà máy này 2 lần nhưng lần này mới được chụp hình

Đây là khu test tính năng, mỗi model mới đều sẽ trải qua các bài test như này để đảm bảo hoạt động hoàn hảo với mọi tính năng mà nó có. Trong hình là một model 5G đang được kiểm tra độ bền nút nguồn và các nút âm lượng với robot mô phỏng bấm nhiều lần. Mục tiêu là bấm 250 ngàn lần xem có hỏng không thì robot này đang bấm được 3486 lần rồi.

Một phòng test mic và loa.

Tiếp đến là cabin test đủ loại sóng, từ GPS, WiFi cho tới sóng di động, trong hình cabin này là sóng 4G.

Vẫn là test sóng nhưng ở môi trường biệt lập.

Quảng cáo

Tiếp đến là dây chuyền SMT, tức là gắn các linh kiện lên bo mạch chủ, thành phần quan trọng nhất của một chiếc điện thoại.

Các công đoạn ở đây đều tự động, con người chỉ giám sát và thực hiện tay vài khâu, còn lại là khép kín. Máy móc đều rất mới, phòng sạch sẽ và ngăn nắp.

tinhte_nha_may_vsmart-8.jpg tinhte_nha_may_vsmart-9.jpg
Vừa lắp vừa test để loại ngay khi có lỗi chứ không đợi tới cuối mới test thì sẽ lâu và phức tạp hơn.

Nếu chưa biết thì anh em sẽ thấy chi tiết này thú vị, những dải băng này chính là các linh kiện, máy sẽ kéo lên để gắn nó vào bo mạch trước khi chờ hàn thiếc. Bo mạch sẽ đi qua các dây chuyền để lắp, hàn và kiểm tra trước khi ra thành phẩm.

Quảng cáo

Một chốt chặn với cô nhân viên đứng để kiểm tra chất lượng.

Một bo mạch đang dần dần thành hình.

Sau đó bo mạch gắn vào điện thoại, cùng các thành phần linh kiện khác và tiếp tục được test, gắn mac, đóng hộp và cho vào hệ thống để xuất.

tinhte_nha_may_vsmart-14.jpg tinhte_nha_may_vsmart-15.jpg
Lần này bọn mình được thăm dây chuyền sản xuất chiếc Aris. Dây chuyền thì giống nhau chỉ có điều mỗi model với thành phần linh kiện, phần cứng khác nhau thì người ta load chúng vào và lắp ráp thôi.
199 bình luận
Vin làm việc gì cũng bài bản. Đi từ phần gốc lên, ngọn mua về.
@limann Ko hiểu sao chip mạng họ chọn nó ko được mạnh nhỉ, con Live mua xài bắt sóng wifi ko có mạnh
limann
TÍCH CỰC
8 tháng
@Lâm Bình Chi mua lại-giá rẻ thì cỡ vậy thôi - vài năm nữa VIN tự fát triển từ nền tảng ấy là dữ dằn như ai à
Dạo này mấy Cty công nghệ trong mước phát triển tốt phết
@Mr_Khuyen Cậu nói nó hơi mơ mộng, tôi khẳng định đưa tiền cho bạn vận hành 1 doanh nghiệp 6 tháng là bể
@Lâm Bình Chi Bạn đánh giá mình cao quá. Mình ko vận đc cái ngày nào đâu 😆
huong080
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Mr_Khuyen Hahaha 😁
@Mr_Khuyen Đúng là cậu ko vận được ngày nào, cái đó chắc chắn rồi. 6th là thời gian mà tiền vốn cấp cho cậu được tiêu hết ấy. Vì cậu có tạo ra được đồng lãi nào đâu
sản xuất hay lắp ráp???
@heliosy TQ sx nhưng mà sx theo thiết kế, chỉ định vật liệu. Bạn nói TQ sx là nói làm dễ lệch lạc đi vấn đề.
heliosy
TÍCH CỰC
8 tháng
@teobe "công ty gốc" là cái gì ? ý bạn là nếu ko có Apple thì Foxcon không tự sản xuất dt được ? tư duy kiểu này quá ngộ
nhiệm vụ của bên thiết kế (Apple) là tạo ra concept sản phẩm mới, nhiệm vụ của bên gia công (Foxcon) là biến cái concept đó thành hàng hóa, chứ Apple không có nhiệm vụ gia công, cũng như Foxcon cũng ko có nhiệm vụ thiết kế. Không có Foxcon thì Apple cũng nhờ hãng khác gia công, không có Apple thì Foxcon cũng gia công cho hãng khác
Rất ngây ngô khi cho rằng không có Apple, Samsung thì bọn gia công ko làm dc dt !! nói thế khác gì nói rằng tôi thiết kế ra được đôi giày, nếu ko có tôi thì mấy nhà xưởng sẽ ko biết làm sao để sx ra dc đôi giày, nghe có mâu thuẫn ko ?
nói dông nói dài nó cũng chẳng thay đổi 1 điều là dù iDevice hay Vinsmart có như thế nào, thì nó vẫn là hàng lắp ráp, và hầu hết linh kiện trong cái dt đó là từ TQ vì tất cả linh kiện điện thoại hiện nay đều được sx từ TQ
heliosy
TÍCH CỰC
8 tháng
@Lâm Bình Chi Apple đặt hàng theo thiết kế thì dĩ nhiên TQ gia công theo thiết kế đó
quan trọng là linh kiện của iDevice nguồn gốc ở đâu ? hầu hết linh kiện đều sx ở TQ thì nói iDevice là made in China thì có gì sai ?
Là bởi vì trong đầu cậu mặc định TQ sản xuất là đồ kém chất lượng. Trong khi cái ăn tiền là vật liệu tạo ra chi tiết, thiết kế của chi tiết thì apple nó làm. Nếu theo kiểu suy luận của cậu thì samsung sx ở vietnam là đồ dỏm, vì vietnam sx đồ còn kém hơn TQ nhiều.
Riêng con máy Heo Quay: màn samsung, chip qualcomm, cam sony, hdh google, linh tinh trên main Nhật làm, ko rõ TQ làm những phần còn lại là làm cái gì, có ghê gớm hay ko
15%, well done good job Vsmart 😁
@vn_ninja Hy vọng Vingroup thành Samsung của Việt Nam. Tổ Quốc sẽ ghi công bác Vượng...
2017, 1 mình Samsung có doanh thu 211 tỷ đô
bằng 2/3 GDP cả nước Việt Nam gần 100 triệu dân này,
gấp 3 lần GDP Sài Gòn ...
khoảng 1/8 đến 1/7 GDP Hàn Quốc ...
Doanh thu của Vingroup giờ chắc hơn GDP vài tỉnh nghèo của Việt Nam rồi...
@MrNamN Chắc là " vài " tỉnh nghèo . Vài chục mới đúng b ak. 😆
hikarikyou
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@MrNamN có 16/63 tỉnh nộp ngân sách về TW thôi bác ơi
Minh MT
ĐẠI BÀNG
8 tháng
vsmart giờ nhiều máy ngon phết
LeNu1989
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Việt Trần Tiến Đang xài và hài lòng
Hóng cty bảo mật khoe nhà máy 😀
@qwaytoiben Mới xuất camera AI qua mỹ nhé, mà mỹ là quốc gia khó tính nhất về camera
@tathanhlam66 Đã là bảo mật mà lại đi khoe nhà máy để mà lộ hết thông tin à 😆
@tathanhlam66 đã bảo mật ai lại đi khoe, lộ hết bí mật công nghệ.
x.dung
TÍCH CỰC
8 tháng
@nvmb1 noi be thoi bac oi
người thật, việc thật thì sao phải dấu, đâu như ai kia toàn xi ca na với cồn, kkk
@Hainguyenhp =))))) xem clip tham quan của điện thoại B nào đó mà thấy cười ỉa :V nhà máy làm màu là chính =))))
toàn máy cnc kiểu hàn tiện khắm vl ra được, cứ như xưởng mấy ông hàn xì cửa nhôm kính. Đã thế mấy diễn viên quần chúng ngồi đó chả thấy làm mẹ gì cứ cầm máy lên xong đặt xuống, khi nào đoàn về là hô cut, mà đéo biết có quỵt tiền dv quần chúng như vụ dạy nói nữa ko cơ.
x.dung
TÍCH CỰC
8 tháng
@Hainguyenhp Really
Cười vô mặt
Vkl BOM tận 40% cơ à, cao phết đấy chứ. Ngay cả Samsung cũng mới chỉ BOM vượt qua 50% trên vài model gần đây, nhờ chuyển sang cảm biến ISOCELL 108MP nhà trồng thôi. Đổi về sensor IMX là BOM tụt dưới 50 ngay. Vinsmart mà BOM đc tận 40% thì khá quá nhỉ. Muốn ăn BOM nhiều thì đánh vào mấy linh kiện đắt tiền là xong, gồm panel AMOLED, SOC và modem 5G, module camera. 🤣 Có điều toàn mấy thứ bán dẫn cao siêu mà xứ vịt ko làm đc. Thôi đành đi mua vậy. Cứ làm combo SDC + quán cơm + đại đế là OK.
@AmbitiousMan Có phải muốn cao là được đâu. Chíp và panel chắc chắn giờ phải đi đặt rồi
@AmbitiousMan Việt thì ghi Việt chứ gì kêu xứ vịt mất cảm tình ghê
Im lặng đi
@AmbitiousMan Nội địa hóa như hằng Thái Lan sản xuất ôtô đó cty nước ngoài tại Việt Nam làm. Mấy cái chip này công nghệ cao Trung Quốc còn chưa làm dc thì Việt Nam
Solder Paste printing --> SMD pick and place --> SPI --> Reflow --> AOI-->...
tivu
ĐẠI BÀNG
8 tháng
mình tính mua cho mẹ máy joy 4 mới ra, mà toàn thấy đánh giá thấp vậy mọi người, ai sd điện thoại này chưa cho mình cảm nhận với
https://www.thegioididong.com/dtdd/vsmart-joy-4/danh-gia?s=1&p=1
iristhang
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@tivu chả lỗi gì đâu lỗi đem đổi phát 1 con red mi9 sao bằng dc
tivu
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@iristhang uh tại mua cho mẹ xài ở nhà, sợ lỗi mẹ ko biết sử lý thôi chứ mình thích con này mà.
@tivu Mình mua live 4 cho bố mẹ mà cũng đang bị lỗi . Hic. Xem đánh giá cũng thấy nhiều người máy bị lỗi như mình
tivu
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@trieufnf006 uh mình cũng thấy trên face nhiều ng than
Nhìn nhà máy sạch sẽ, hình chụp chi tiết rõ ràng, máy móc không có tiếng tung cẩu chi chít là thấy ngon rồi 😆
teobe
TÍCH CỰC
8 tháng
@ndta13 Có thì cũng không được lên hình, hoặc ko được chụp từ gốc rồi bạn..😃)) Đội ngủ truyền thông của Vin siêu tởm đó.
@teobe Bạn có hình không, share anh em tham khảo với
Dũng BV
ĐẠI BÀNG
8 tháng
A rít 5g hả?
@Dũng BV đúng
Dũng BV
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Didu Chờ mòn cổ 😔
Cris Bee
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Nhà máy được đầu tư bài bản quá
@Cris Bee Tỷ phú mà 🤣
😀😀😀
Ngon
tuanbida
TÍCH CỰC
8 tháng
Chúc anh Vượng tạo dựng thành công thương hiệu Vsmart.
nhà máy sạch đẹp, nhìn như hình mẫu công nghiệp của những năm đầu thế kỷ 20 giờ đã hiện thực hóa với quy mô lớn rồi. Chúc mừng vsmart
Tuyệt vời nhỉ .Hy vọng Vin vươn tầm ,nhanh có đt cao cấp để m trải nghiệm.
@nguyenmanh287 cao cấp lại k ai mua :v tầm cỡ như Huawei, Xiaomi thậm chí là Sony LG dòng cao cấp người dùng còn e ngại nữa là =))) cao cấp thì chẳng qua đc Apple Samsung đâu nên thôi đừng làm dòng cao cấp làm gì
@RF Hiến Nguyễn Vẫn hy vọng b ơi
Doanh nghiệp càng mạnh đất nước càng phát triển
@tuilait Ngon hơn Boom quảng nổ hãi quá
@mr.kd.mobile Bkav mới xuất camera AI qua mỹ kìa, mỹ là 1 thị trường khó tính nhất thế giới về camera. Bkav sao so sánh với vsmart của chú vượng dc ông vượng là tỷ phú Đô , còn chú quảng là tỷ phú việt mà
@mr.kd.mobile Bác đi so sánh đom đóm và ánh trăng thì khập khiển quá

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019