Tháng 1/2015: KitKat có mặt trên 39% thiết bị Android được kích hoạt, Lollipop ít hơn 0,1%

Duy Luân
7/1/2015 22:39Phản hồi: 59
Tháng 1/2015: KitKat có mặt trên 39% thiết bị Android được kích hoạt, Lollipop ít hơn 0,1%
Theo dữ liệu mới nhất từ trang Google Developers, hiện nay phiên bản Android 4.4 KitKat đang có mặt trong 39,1% số lượng thiết bị Android đã kích hoạt và có kết nối đến Play Store trong vòng 7 ngày qua. Như vậy KitKat đã tăng 5,2% so với một tháng trước. Phiên bản Jelly Bean, bao gồm Android 4.1.x cho đến 4.3, thì giảm 2,7% so với tháng rồi để xuống mức 46%. Phần "bánh" còn lại được chia cho Android 4.0 với tỉ trọng 6,7%, Android 2.3.x với 7,8% và Android 2.2 với 0,4%.

Trên biểu đồ ngày hôm nay vẫn chưa thấy xuất hiện Android 5.0 Lollipop, điều đó có nghĩa là tỉ trọng của phiên bản này thấp hơn 0,1% nên Google không thể hiện nó lên. Điều tượng tự cũng diễn ra hồi tháng 12 năm ngoái cho thấy rằng tốc độ cập nhật lên Lollipop vẫn còn khá chậm. Có thể trong tháng sau, khi mà các hãng bắt đầu phát hành bản update lên Android 5.0 cho các thiết bị hiện tại cũng như những thiết bị mới được bán ra thì số liệu của Lollipop sẽ hiển thị lên biểu đồ.

Nguồn: Google
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn android cập nhật cỏ vẻ oải quá, Lollpipop có rồi nhưng chắc dùng đến lúc bán mua máy khác vẫn chưa được lên, anh em ios có phát là lên được ngay chẳng phải chờ đợi gì :p
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@chahiep con 4s đời tống thì chậm lag giật là đúng r ai bảo ham hố làm chi. Ip5 trở lên xài mượt như thuwor ban đầu nhé.
viaipi
CAO CẤP
9 năm
@livfc2010 nói vậy thì nói làm gì, nó là bản gốc ko có tuỳ biến gì, ko có thêm các app riêng của các Oem nữa
emmaitre
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chahiep Đố bạn biết cùng thời với ip 4s là galaxy s2 đang chạy firmware nào 😃 Hay là tuyệt chủng trên thị trường rồi nhỉ? So sánh 2 máy cùng thời điểm mới biết ai hơn nhé, đc như 4s là quá tuyệt vời rồi. Hay bạn lại muốn so 4s với s5 để thấy android mượt hơn?
@Trường9x IOS sau khi nâng cấp ép buộc người dùng và lập trình viên lên luôn, phần mềm trên app store đều yêu cầu (ép buộc thì đúng hơn) người dùng phải nâng lên IOS mới. Còn android thì ko hầu hết đều hỗ trợ android 4.0 trở lền 4.0 ra từ mấy năm rồi. Người dùng để 4.0 chạy chả cần phẩn nâng cấp làm gì cho mệt.
Ngoài ra apple ép lên ios càng ngày càng nặng để bán được iphone mới
aachiaa
ĐẠI BÀNG
9 năm
phần của mình chưa dc thống kê ak??
Update hơi chậm

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@Itkingbo Fan LG dài cổ nè @@
ancut83
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko phải hơi chậm mà là siêu chậm, chưa kể phiên bản 5.0 và 5.01 đang bị lỗi nghiêm trọng
ko biết android 1.0.2 của mình dc nhiu % :oops:
ai nằm trong số 7,8% điểm danh:rolleyes:
Đợi đến khi các hãng sx cho update thì đã có ăn roi 6.0
Update kiểu ăn roi như cơm nguội, chả hay ho gì

ngoài dòng nexus ra thì người dùng android phải chấp nhận chờ đợi dài cổ từ các OEM .hãy đổi sang nexus hoặc IOS nếu muốn được trải nghiệm phiên bản hệ điều hành mới nhất thôi thì cứ 1 ipad và một phone android như mình cho nó lành
@minhvuongkorea nexus và các máy GPE nữa bạn.
các bạn sài android sướng thật, lúc nào cũng có những điều mới lạ để chờ đợi, giây phút được update lên phiên bản mới, nhiều tính năng, thiết kế đẹp mắt.

Chả bù với IOS, cứ ra cái là Apple nó bắt update, nhiều khi nhanh quá, ko có cơ hội trải nghiệm hdh cũ, chán thật
Dùng điện thoại Android nên trồng thêm cây sung đầu nhà, bao giờ sung có quả rụng xuống đất thì mới đc update bản mới 😁

Gọi nôm na là: Nằm chờ sung rụng update Android :D
@Hiep2014 lại nữa rồi
@Hiep2014 Có kể ra lổi thì bạn cũng co chấp nhận đâu... Mình ko xài iphone nhưng chị mình xài 5S và lổi thường nhấy bả than phiền nhất là pin hao quá nhanh và gõ bàn phím
@Hiep2014 8.1.2 thì ổn dần rồi thời 8 mới ra mới bị lỗi tùm lum, bao gồm cả mất sóng.
@vidiashop OS nào cũng không thể hoàn hảo mà bạn, đâu phải chỉ iOS có lỗi, Android hay WP cũng nhiều lỗi đó chứ 😃
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
Android Update : Hàng loạt tính năng mới và cải thiện đáng kể . Và ít lỗi vặt , chạy mượt trơn chu
IOS Update : Không có gì thay đổi nhiều so với phiên bản cũ , và xảy ra lỗi cực kỳ nhiều . Và chạy k đc ổn định lag và giật ở các đời máy cũ
Kết luận : Ta có thể thấy đc Android update cho các mẫu sản phẩm chậm hơn so với IOS vì nó có hàng tá mẫu đt từ cao đến thấp . Trong khi đó IOS là độc quyền và chỉ duy nhất 😃 Vì vậy việc nâng lên phủ đầu sản phẩm sẽ rất nhah . Nhưng cái đáng nói ở đây là : Việc update sớm và k kỹ lưỡng , vô tình làm IOS mất điểm vì các đời máy cũ lên đời phiên bản mới bị LAG và k sử dụng đc mượt mà . Còn Android thì ngược lại 😃 Chậm , nhưng mà chắc . Sử dụng ổn định và chạy mượt ít lỗi vặt như IOS . Cá nhân đánh giá thì em thấy Android có phần nhỉnh hơn so với IOS về phần nâng cấp
@devilkut3 Nhưng mà có ai update đâu
5.0 gần như ko có ( dưới 1% ) người dùng
4.0 ra hai năm rồi mà chưa được 50%
Tốt như vậy mà sao nhà sx ko update thì người dùng có được lợi gì

@devilkut3 Đúng là android các phiên bản trước một khi có update là chạy rát ổn định, ít lỗi vặt
Nhưng bản 5.0 lại ko còn giữ được điều đó nữa. Sau 1 tuần up lên mình đã phải xuống 4.4.4 dùng cho ổn định
Ko biết có phải N72012 cấu hình đã yếu và ko tải nổi 5.0 nữa ko
@saigonnight Vãi comment éo suy nghĩ...
Ps: 2 tay 2 súng nè. Ip5 thì chắc chắn ở 7.1 rồi . Giờ hóng cho anh note 3 n9005 thôi.
namhungtlc
TÍCH CỰC
9 năm
Đang thắc mắc GG nó tính tỷ lệ thế nào nhỉ? Khi mà mình chỉ có 1 máy và vừa lên LOL 5.0 xong được 30p xong lại xuống 4.4 nhỉ???
@namhungtlc chắc tính từ lúc mình vào playstore = os nào đó bạn.
amama
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chẳng có gi` phải chờ thik' là uprom lên 5.0 goặc hạ xuống.:p:p:p
Người dùng sành công nghệ thì mới xài android, mà muốn sành thì phải ngâm cứu lâu cho hiểu rõ tường tận. Hiểu được vậy nên mấy nhà cc mới chậm update đó. Chứ bọn iOS biết gì công nghệ đâu, update lẹ lẹ cho chúng nó xài cái mới cho chúng nó vui thôi.
ashwin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tontutiensinh Chả biết bạn sành đến mức nào ??? chế tạo đc máy móc thiết bị điện tử nào chưa???...hay viết đc cái phần mềm nào chưa???...hoặc sành sỏi nổi cộm trong 1 lĩnh vực công nghệ nào cũng đc 😃 chắc là ko rồi 😁 Ấy vậy mà vẫn có 1 cơ số thanh niên dùng Android... thỉnh thoảng biết root đc ít ...bôi đc vài cái trên Lightroom...làm theo hướng dẫn hack đc vài thứ vớ vẩn mà lúc nào cũng tự nhận mình là dân công nghệ, sành công nghệ nghe mà buồn cười :rolleyes:
Huynh315
ĐẠI BÀNG
9 năm
😁 đang xài 5.0 đây, rất mượt

Gửi từ Nexus 5 của tôi
Chứng tỏ số lượng thiết bị Nexus quá thấp.
Mình lên 5.0 được 1 tuần lại xuống 4.4.4 vì bản 5.0 chậm và nhiều lỗi vặt quá. Chắc số ng dùng 4.4.4 tăng lên một phần do vậy
cho hỏi mình xài iphone nếu update lên ko mượt như mấy bác kia nói thì mình có down xuống lại dc như cũ ko,đang phân vân vụ này 😔
@nhatthaivo Apple thường để khoảng 10 ngày đến 2 tuần trước khi khoá các fw cũ(có thể là thời gian trải nghiệm). Nhưng ví dụ bạn đã lên 8.1.2 cho iPhone hay iPad vào thời điểm hiện tại thì ko xuống đc 8.1.1 nhé do Apple đã khoá fw 8.1.1, và giờ chỉ có thể đi lên 8.2 😁
amama
ĐẠI BÀNG
9 năm
Android chạy ngon những vẫn thua iÓS ở cái màn hình chưa thật bắt mắt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019