Thảo luận: Anh em có dùng Wifi Mesh không? Đây là ưu nhược điểm mình gặp phải

Nam Air
10/5/2022 11:42Phản hồi: 323
323 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đang dùng mesh có dây của Aruba, ko có j phải phàn nàn
Vụ Nin switch ko bắt đc wifi 5G, là do bản thị trường Nhật, bác chủ đổi kênh channel của router wifi xuống kênh thấp hơn là bắt đc nhé
@HDD18HAMLONG Mình đã đổi xuống channel 48 thì bắt được rồi bác ơi.
@Nam Air Oke bác. Nếu mua sư ở vn thì rất nhiều là hàng xách nhật, và bản đó bị vậy. Hồi trước tớ cũng từng bị.
@HDD18HAMLONG Cám ơn bác nha
tomkiet
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng của xiaomi, ngon lành chỉ tội sóng 5G yếu thôi
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
5Gz mạnh hơn nhưng bước sóng ngắn hơn là điểm chung của Wifi rồi
Ngiti
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hai vấn đề bác gặp: Băng tần 5Ghz bị cản nhiều hơn 2,4GHz; nối wired cho node tốt hơn nối wifi cho node đó là hai vấn đề nhược điểm hiện tại của hệ thống loại này mà.
Mình dùng wired mesh và thấy rất ổn định về tốc độ.
Gompei
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ubiquity Amplify HD hay Alien sẽ giải quyết nhược điểm.
tbn2004
ĐẠI BÀNG
2 năm
Wifi mesh chỉ ngon nhất khi mỗi node được cắm dây LAN, ko thì y như thớt nói, nó tệ…
alex.hn
CAO CẤP
2 năm
Dạ, mình dùng Wired Mesh, của Aruba. 😁 (Đời ơ kìa thôi)
nên kết nối LAN giữa các node. Chịu khó setup mất công lúc đầu, thì sẽ cả thiện được hết các nhược điểm mod nói
KOP_2909
TÍCH CỰC
2 năm
A thử xài qua mấy con Orbi wifi 6 xem. Vì nó có thêm băng tần 5ghz để liên kết mất con vệ tinh với nhau nên ko ảnh hưởng băng thông. Xuyên tường ngon lắm
@KOP_2909 wifi mesh nó kết nối nhau bằng sóng 5GHz đó bác.
lordgon
TÍCH CỰC
2 năm
Cái này giống nhược điểm của cục router hơn là nhược điểm của wifi mesh nha bác 😆
Mình xài mấy năm nay thấy hài lòng, chưa tìm ra điểm ko hài lòng 😆
Maskhadov
ĐẠI BÀNG
2 năm
70m2 3 cục này. Cảm thấy hơi thừa thãi
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Maskhadov quá thừa luôn bác, 2 cục cũng dư xài rồi 😁
smoc123
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng Mesh của Tenda. Nhược điểm y hịt mod Nam Air nói
@smoc123 model gì vậy bác ơi.
smoc123
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air NovaMW3 2019
mình ở chung cư, một mặt phẳng và một cái wifi ngay giữa nhà cân hết cái nhà 100m2 😁
nhưng chắc nhu cầu của mình không phải chơi game nên không cần phản ứng quá nhanh
cái 5GHz thì nó mạnh và phạm vi phát ngắn, 2.4GHz xa hơn và xuyên tường mạnh hơn nhưng yếu hơn.
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
2 năm
không wifi nào có thể bằng kết nối dây Lan được. 1Gbs LAN ngon hơn 69 lần 2.5Gbs wifi (quảng cáo max nhưng không bao giờ tới nếu share nhiều thiết bị)
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
2 năm
Đang dùng cái mạng vnpt tốc độ bàn thờ mà chơi bubg lag thôi rồi. Ko biết do mạng hay do game a e có bị ko.
vtcmg
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mr.Chuong vãi bác, test vn đi vn thì chơi với khỉ à. tốc độ vn to vn nó cho 1gbps cũng đc ấy. bác chơi game phải test sv singapore hoặc hongkong nhé, vì k có 1 hãng nào có server ở vn cả
Dt thì ping 3-5ms là ngon lành hả anh em ? 😁
Mình xài Tenda MW6 3 node đều kết nối qua cáp. Thiết lập bridge. Luôn bị tình trạng thiết bị sử dụng một lúc là chuyển qua connect với node ở xa. Phải tắt bật lại thiết bị thì connect lại với node gần. Bạn nào có kinh nghiệm cách khắc phục xin chỉ giáo
@whatupabc Bác cài đặt node chính là Router Mode hay AP mode? Up fw mới nhất chưa bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019