Thảo luận: Anh em có dùng Wifi Mesh không? Đây là ưu nhược điểm mình gặp phải

Nam Air
10/5/2022 11:42Phản hồi: 323
323 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình mua wifi mesh tenda nova 3 dùng chán lắm. Sai lầm khi mua mesh này
@quyen123455 Con đó anten yếu, bác phải để node phụ gần node chính mới bắt sóng ngon được.
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhà mình cũng khá giống nhà bác. Mình định gắn 3 cục 3 tầng : tầng 1, tầng 2, tầng 3 ngay chỗ ghiếng trời (tầng trệt không gắn)
Theo bác chỉ xài 5G hết thì không biết có Ok không?
silverfox1
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hiện tại nhà e đang dùng wifi mesh của vnpt cũng gặp tình trạng các node wifi ko đạt đc đủ băng thông gói cước 😔. Chắc phải lắp thêm 3 cục mesh nữa cho thành 6 cục thì may ra mới ổn đc mất ah.
spylehoang
ĐẠI BÀNG
2 năm
@silverfox1 WIfi của nhà mạng k đc tốt lắm. Nên chọn router của các hãng danh tiếng
SH300I
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em còn có vấn đề là không lựa chọn được 2.4 hay 5 (Vì nó dùng chung tên). Có thể tạm khắc phục bằng việc lựa chọn ưu tiên thiết bị nhưng vẫn không vui lắm (vì không chủ động).
Bên cạnh đó, wifi mesh tạm thời chưa đủ tốt, em dùng mạng 1gb mà căng đét chỉ tầm 600mb là mừng hết lớn rồi. Loại wifi tốt hơn thì giá hơi chát.
Máy tính bàn toàn phải cắp dây cho nhìn thích mắt ^^hehe.
@SH300I Bác cho nó phát riêng 2SSID của 2.4G và 5G thôi.
SH300I
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Em dùng wifi của TP-link nên nó không có chức năng này. Nó chỉ cho tắt hoặc mở 2.4 hoặc 5. Nhưng như vậy thì 1 vài thiết bị 2.4 lại không dùng được.

Có cách lách 1 chút, là mở thêm wifi cho guest 5hz only. Thì nó lại không cùng trên 1 mạng. Không điều điều khiển được các thiết bị thông minh trong nhà.

Nói chung là em chưa có cách nào làm toàn vẹn được cả.
spylehoang
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SH300I Tôi cũng gặp vụ này. Loa wifi kết nối chỉ một băng tầng.
proxyweb03
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nên dùng node có cắm dây LAN (wired mesh) là ok nhất
spylehoang
ĐẠI BÀNG
2 năm
Khi tôi xây nhà thì đã tính trước nên đi đường mạng LAN âm tường cho mỗi tầng hết. Nên giờ đang sd mesh wifi của dlink dir1360 và dra1360 phủ sóng toàn bộ 1 trệt hai lầu, ra ngoài sân cũng có sóng. Băng tầng 5ghz và 2.4ghz chạy song song. Có điều bất tiện là mỗi khi mất điện là phải tắt router sau đó mở lại thì nó mới nhận mạng của router mesh. Chắc do fw chưa hoàn thiện. Còn lại thì k có vấn đề gì phàn nàn. Tôi tin tưởng nên chọn Dlink.
@spylehoang Vụ cúp điện bị rớt mesh của node con này mới quá mình chưa bị.
Khánh Vũ.
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đọc cm của mọi người mới thấy mình đã đúng khi chọn wired mesh. Nhà mình đi toàn bộ dây LAN âm tường, mỗi tầng 1 con EAP245 của TPLink, quản lý hệ thống qua Omada Controller, tự động chuyển đổi 5G sang 2.4G và ngược lại ưu tiên cường độ sóng wifi mà thiết bị kết nối đang sử dụng (không cần quan tâm 5G hay 2.4G), không rớt mạng bao giờ, full vạch…
Hakun
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Hiện Nam đang dùng mesh nào thế? Và có recommend mesh 3 pack nào tầm 10tr không? Thanks.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019