[Thảo luận] Build PC tầm 15 triệu: CPU AMD với bo mạch chủ B550
/5 người
Trung Dt
1 thángBình luận: 136
[Thảo luận] Build PC tầm 15 triệu: CPU AMD với bo mạch chủ B550
Cũng phải hơn 5 năm mình chưa lên cấu hình cho một bộ PC nào để dùng. Gần đây mình thấy có nhiều lựa chọn trên thị trường như CPU AMD Ryzen hay những công nghệ được tăng tốc độ như PCIe 4.0. Để thay cho chiếc máy không quá già cỗi hiện thời, mình thử xem ngân sách 15 triệu đồng xem có thể build một chiếc PC nhỏ gọn, linh hoạt, có khả năng nâng cấp trong tương lai xem thế nào.

Mình nhắm đến vi xử lý của AMD vì chỉ dùng những nhu cầu cơ bản vào thời điểm hiện thời. Cái quan tâm nhất của mình là PCIe 4.0 có thể giúp gắn những ổ cứng có tốc độ truy xuất cao trong tương lai, phục vụ cho một số mục đích đặc biệt, không phải thiên về gaming.

Trước đây mình dùng một hệ thống CPU Pentium G4560 sử dụng bo mạch chủ ASRock H110M-HDV R3.0 nhờ chi phí đầu tư hợp lý, phù hợp với nhu cầu làm máy để nhập liệu lúc đó. Lần này mình lựa chọn dòng Pro4 của ASRock với model B550M Pro4. Dòng sản phẩm này nằm ở phân khúc cao hơn so với HDV, đặc biệt với 4 khe RAM cùng nhiều trang bị giúp mình dễ dàng nâng cấp, kích thước micro-ATX cũng thoải mái hơn mini-ITX.

Mình có cân nhắc một vài sản phẩm tương đương như ASUS Prime B550M-A, MSI B550M-A Pro, Gigabyte Aorus B550M-DS3H. Tuy nhiên mình thấy ASRock B550M Pro4 vẫn đảm bảo những tiêu chí của mình, bao gồm việc bo mạch chủ này sở hữu nhiều cổng kết nối cần thiết cho một hệ thống cần cấu hình mạnh: DisplayPort, USB-C. Như vậy nếu dùng CPU AMD dòng G có card đồ hoạ tích hợp sẽ linh hoạt hơn khi sử dụng màn hình độ phân giải 4K trở lên.

Thông tin thêm cho anh em biết về bo mạch chủ này: ASRock B550M Pro4 có thiết kế mạch mạch VRM 6+2, Bộ điều khiển PWM kỹ thuật số hoặc EPU phụ trách quản lý 8 phase là uP9505S OGV945 do uPI SEMI sản xuất. Mosfet trở kháng thấp sử dụng loại M4337 / SM4336 tương ứng là high-side / low-side. ASRock vẫn được bảo hành 3 năm tại Việt Nam, và đến giờ hệ thống ASRock H110M-HDV R3.0 vẫn vận hành ổn định.

Chi phí ước tính: 2.690.000 đồng

Vi xử lý

Mình có hai phương án để cho anh em tham khảo: một là phiên bản AMD Ryzen 3 3100 với 4 nhân, 8 luồng để dành vốn đầu tư card đồ hoạ NVIDIA GeForce GTX 1650. Phương án hai là sử dụng vi xử lý Ryzen 5 3600 có hiệu năng cao hơn.

Chi phí ước tính: AMD Ryzen 3 3100: 2.490.000 đồng | AMD Ryzen 5 3600: 4.890.000 đ

Card đồ hoạ rời

Mình không biết phải lựa chọn như thế nào, nhưng để build một hệ thống với giá như vậy thì card màn hình ASUS GeForce GTX 1650 4GB GDDR5 DUAL OC là một lựa chọn tham khảo đáng chú ý. Nếu dùng Ryzen 5 3600 thì đành lựa chọn chiếc card mới là MSI GeForce GT 1030 2GB GDDR5 AERO, còn mua cũ thì anh em sẽ có nhiều lựa chọn hơn.

Chi phí ước tính: ASUS GeForce GTX 1650 4GB GDDR5 DUAL OC: 3.790.000 đ | MSI GeForce GT 1030 2GB GDDR5 AERO: 2.230.000 đ

RAM

Mình chọn cặp RAM CORSAIR Vengeance LPX (2 x 8GB) DDR4 3000MHz với kích thước gọn, phù hợp với thùng máy micro ATX.

Chi phí ước tính: 1.890.000 đ

Ổ lưu trữ

Thời điểm này, anh em lựa chọn nhiều SSD dung lượng tầm 500 GB, vì vậy phiên bản SSD Samsung NVMe PM981a 512 GB chắc chắn là một lựa chọn không thể bỏ qua. Thực tế mình muốn một dòng SSD sử dụng PCIe 4.0 như Samsung 980 PRO để phù hợp với nền tảng AMD B550, tuy vậy nếu mình không chọn card đồ hoạ rời thì mới có thể ưu tiên lựa chọn này. Với lựa chọn tiết kiệm hơn thì Crucial P1 sẽ vừa đủ cho cấu hình Ryzen 5 3600 và GT 1030.

Chi phí ước tính: SSD Samsung NVMe PM981a 512 GB: 1.880.000 đ | SSD Crucial P1 500GB NVMe CT500P1SSD8: 1.640.000 đ

Nguồn

Mình chọn bộ nguồn CORSAIR CV550 - 550W - 80 Plus Bronze cho hệ thống với card đồ hoạ rời NVIDIA GeForce GTX 1650. Nếu sử dụng Ryzen 5 3400G không có card rời thì có thể lựa chọn nguồn 450W 80 Plus Bronze để tiết kiệm hơn một chút.

Chi phí ước tính: 1.200.000 đồng

Thùng máy

Với tông màu trắng chủ đạo, mình thấy lựa chọn thùng máy Xigmatek Gemini Artic (EN43842) màu trắng sẽ phù hợp cho tổng thể hệ thống. Thùng máy này có thiết kế màu trắng, kích thước gọn, phù hợp cho hệ thống dùng bo mạch chủ mATX, đồng thời cũng sử dụng nguồn chuẩn ATX, không cần dùng SFX như một số thùng máy ITX.

Chi phí ước tính: Giá 750.000 đồng

Với một hệ thống như vậy, mình dự định dành chiếc máy này cho những nhu cầu test những hệ thống ổ lưu trữ rời, card mạng 10 Gb hay Wi-Fi 6 / Wi-Fi 6E tốc độ cao trong tương lai khi có điều kiện. Anh em có thể góp ý thêm một số thành phần để mình hoàn thiện bộ máy này cho ổn định hơn.
/5 người
Giá này chắc best rồi. Hóng các bác thôi chứ em không có ý kiến
@Dr.Son lươn lẹo như này thì thôi lượn cho nc trong
Cười vô mặt
@barrettroyal Có gì sai hả thanh niên. Vớ vẩn
@revention word/excel thì máy cách đây 10 năm vẫn OK; chỉ cần thay HDD => SSD, nâng RAM lên 8GB+ là xong.
lanh_bi
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Dr.Son Nói đúng, nhưng mà gắt quá. Chả hiểu sao cái bài này lại lên trang chủ. Đọc xong cũng không hiểu thật
“ Mình nhắm đến vi xử lý của AMD vì chỉ dùng những nhu cầu cơ bản vào thời điểm hiện thời”

Đến câu này thì hết muốn đọc tiếp. Lý do rất nhảm nhí.
Ý thớt là với nhu cầu cao cấp thì phải nhắm đến Intel ?
@haituongwall B460 có PCI Ex 4.0 ko?
Bozumbic
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@haituongwall Vậy là bạn ở trên núi rồi. RX 5600 Xt và RX 5700/ 5700 Xt đều là PCI gen 4 hết
hungle1982
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Lâu quá ko sài máy tính bàn luôn, xài laptop cũng gần chục năm quen tay rồi.
Flat White
ĐẠI BÀNG
1 tháng
15tr thêm 2tr mua laptop AMD cho xong, có sẵn màn, phím, chuột.

Nào budget trên 20tr mới build cho ra hồn dc. Chưa kể máy bàn giá tụt như tụt quần. Ai build máy 2018-2019 năm nay bán lại mới hiểu 😁
@Flat White Laptop mãi mãi ngửi khói Destop gọi chung là PC cùng giá tiền bỏ ra
Mỗi cái có giá trị và sự tiện dụng riêng tùy chủ nhân
@Flat White mua để dùng thì máy bàn hiệu năng vẫn cao hơn cái laptop nhiều lần. Chủ thớt mua máy về test ổ lưu trữ, card mạng, wifi 6. Máy laptop thì test cái quái gì, ko đọc kĩ bài viết à
run9
TÍCH CỰC
1 tháng
@Flat White Sao tag em, em có phản bác bất gì ý kiến nào của đại ca đâu ạ
Cười vô mặt
lanh_bi
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Flat White Cần gì thêm. Đằng nào chả phải mua màn hình. 15 tr mua về cắm luôn vào não được đâu.
htux
TÍCH CỰC
1 tháng
Dàn mình vừa build hồi đầu năm để code cũng xài full AMD 😁
- AMD Ryzen 5 3600
- 4x8GB Gskills 3000Mhz C16
- B450 Tomahawk Max
- Gigabyte RX590
- SSD SATAIII Samsung evo 1TB+500GB
- Noctua NH-U14S
- Nguồn Coirsair RM750x
- Case NZXT H510
@htux Tổng thiệt hai bao nhiêu bro ơi. Đang tham khảo để build 1 em, xài lap yếu nhớt chán quá.
@htux sắm quả SSD 1TB hơi phí, nhanh thật nhưng chứa dữ liệu mà bad sector là mất thì ko "đòi" đc đâu 😂
htux
TÍCH CỰC
1 tháng
@toilatoi199x ổ 1TB đó để chứa game bạn ah 😃 data quan trọng chứa ở HDD ngoài 2TB
htux
TÍCH CỰC
1 tháng
@Huy Hoang 0811 23tr chưa tính màn, phím chuột nhé bro 😃
Bài viết chả ra mục đích gì, quảng cáo không ra quảng cáo. Kể không ra kể,
Intel g3220 dùng dc với h310 cũng tài. Chắc đang dùng laptop viết bài
gjn.t1m
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nguyenbathanhtk4 Chắc bác đó copy paste nhầm mã cpu thôi bác bình tĩnh
evilcca
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nguyenbathanhtk4 tí sặc nước bọt =))
Cười vô mặt
@gjn.t1m Copy thì hư cấu quá.
AMD Ryzen 5 3600 có GPU tích hợp không các bác.
Hoặc ryzen 5 5600 sắp bán có GPU tích hợp ko nhỉ ?
qk7
TÍCH CỰC
1 tháng
@Huy Hoang 0811 Cấu hình có thể như trên thay CPU thành ryzen 3300X, card màn hình thì bạn nên lên những group hoặc cửa hàng uy tín bán card thanh lý cũ giá rẻ hơn ít nhất 20-30%.
Giảm bớt những chi phí màu mè như đèn quạt, thùng máy loại thường cũng có thể tiết kiệm được kha khá
Mua 1 bộ ryzen 2700 cũ cũng là 1 ý hay
qk7
TÍCH CỰC
1 tháng
@Huy Hoang 0811 Lý do mình đề nghị mua card cũ là vì đang chuyển giao giữa thế hệ RTX2000 và 3000 cũng như AMD 5000 lên 6000 hiệu năng quá vượt trội nên sẽ có nhiều người đang sử dụng vẫn còn tốt nhưng họ sẽ muốn nâng cấp lên. Hàng của họ bán lại đa phần sẽ còn bảo hành dài và vẫn còn tốt
Mới đổi gió thermaltake 😃
Cũng muốn chuyển qua AMD quá mà Ryzentosh nó hơi sida 😔 , Nó mà ngon thì chuyển vội không nghĩ ngợi :'(
@superboyvc Con chip AMD giá cực mêm, vừa rồi lăn tăn vụ AMD và Intel, cuối cùng chọn Intel 10900K gần 14 củ
sẵn đây cho mình hỏi là có cách nào dùng dual cả iGPU và VGA rời không? Vì thường chơi game hay sử dụng các tác vụ nặng là máy sẽ dùng VGA rời, không biết có cách kết hợp cả 2 không ạ?
@fire_phoenix Có đấy.
@fire_phoenix Chờ anh intel đời tiếp theo đi, đang úp mở vụ song kiếm hợp bích 2 loại card này.
@fire_phoenix Cho biết mã và hiệu con mainboard, chỉ cho
Flat White
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Con này 20tr mới khui thùng, build máy bàn nào mạnh hơn đi...

● : AMD Ryzen 7 4800H Processor ( 2.90GHz 4MB )
● : Windows 10 Home 64
● : 15.6"FHD, WVA, AntiGlare, LED Backlight, Narrow, 100%sRGB, Non-Touch, 144Hz 5ms, 9.5mm 1920x1080
● : 16.0GB DDR4-3200 DDR4 SODIMM 3200MHz
● Storage: 256GB SSD,PCIe-NVMe,TLC+1TB 5400
● : One year Carry-in
● : 170W
● : NVIDIA GeForce GTX 1650 4GB GDDR6
● : 4 Cell Li-Polymer
● : Bluetooth Version 5.0 or above
● : 720P HD Camera with Array Microphone
● : 6-row 4zone RGB Backlight, Black Key, White Icon English (US)
● : ClickPad
● : Intel Wi-Fi 6 22260 2x2ax non-vPro
@haituongwall Ok bạn. Mình tham khải thêm anh em xem sao
db9911
TÍCH CỰC
1 tháng
@If you dont mind con naỳ là Lenovo Legion 5
@db9911 con đấy card rời màn 144 chả kiếm đâu ra cái giá 20tr đâu, chém gió thôi
db9911
TÍCH CỰC
1 tháng
@If you dont mind Mình không rõ bạn ấy mua được ở đâu giá đó. Bạn phải hỏi @Flat White chứ
.
Card wifi có con AX200 giá rẻ mà dùng ổn, mua shopee 250k. Thêm râu ria đâu đấy hơn 100k nữa là vi vu
cấu hình này bạn nên tham khảo thêm intel. AMD rất tốt nhưng tầm 15 triệu, có card rời thì build intel dòng f sẽ cho hiệu năng cao hơn cùng tầm tiền
Panporat95
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Mọi người cho mình xin tư vấn máy itx hoặc mini itx giá tầm 15-20tr, có wifi và ko màu mè ạ.
Nhu cầu của mình là game dota và làm việc tài chính
em thì em tính đến nâng cấp gì đó sau này nên em thà quất rog thor 1200 w, mod @bk9sw thế nào ạ?
Anh không chơi game thì thích gì chơi đó thôi.
Làm luôn 980 PRO và 3400G, sau này có nhu cầu và ngân sách thì đâu tư tiếp.
Mua máy ráp sẵn cho ổn định.
@handoivodoiht3 Giá cao mà cấu hình thấp bác ạ. Nhu cầu văn phòng thì OK
@handoivodoiht3 theo cảm nhận của em là sai lầm vcc
12tr mà nó cho cấu hình như cứt, ram 4gb, k card đồ họa, ổ cứng 500gb HDD. Chán ngán luôn.
Mình vẫn chưa hiểu, dùng chip có card tích hợp còn thêm vga rời là sao?
@traithanhnam90 Còn ghép 2 con ryzen thế hệ 3000 với con main b550 cực kỳ đắt đỏ nữa =)) , đỉnh cao tấu hài =)). Trong khi b450 thậm chí a320 chạy vẫn hết hiệu năng nếu không ép xung =)).
Thanh niên này build PC mà lại không nói (giấu) mục đích build thì hết đỡ.
Bài này còn không có tính tham khảo luôn khi xài 15 củ mà chẳng biết mình định làm gì.
Pi_Network
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Pentanol Mục đích có đăng ở cuối bài đó bạn
canlaccg99
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Pentanol Bác ko đọc bài à. Người ta đã nói rõ mục đính kĩ thế còn gì.
" Với một hệ thống như vậy, mình dự định dành chiếc máy này cho những nhu cầu test những hệ thống ổ lưu trữ rời, card mạng 10 Gb hay Wi-Fi 6 / Wi-Fi 6E tốc độ cao trong tương lai khi có điều kiện "
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019