[Thảo luận] Chọn iPhone 13 Pro cho trải nghiệm Pro - hay iPhone 13 và tìm hiểu một lĩnh vực mới?

Nhà Của Cáo
30/8/2022 4:16Phản hồi: 99
[Thảo luận] Chọn iPhone 13 Pro cho trải nghiệm Pro - hay iPhone 13 và tìm hiểu một lĩnh vực mới?
Khi mua điện thoại mới thì có quá nhiều thứ phải suy nghĩ, mình cũng đã từng vấp phải câu chuyện này khi chọn giữa iPhone 13 hay iPhone 13 Pro vì số tiền chênh lệch 7 triệu đồng cũng tương đối lớn. Lúc đó trong đầu mình có 2 quan điểm: một là mua iPhone 13 Pro, trải nghiệm chiếc một chiếc iPhone Pro, để được sử dụng ProRes, camera tele, màn hình ProMotion…. Hai là sử dụng iPhone 13 mà thôi và dùng số tiền chênh lệch để tìm hiểu, trải nghiệm hoặc học một thứ gì đó mới mẻ, còn bạn thì sao?

Cuối cùng mình đã chọn iPhone 13 Pro vì cần trải nghiệm cái mới, làm nội dung và mình thiên về sử dụng camera hơn là các trải nghiệm khác. Còn bạn thì sao? nếu chọn iPhone 13 thì số tiền chênh lệch bạn sẽ dùng để làm gì?

Đầu tiên chúng ta sẽ tìm hiểu các điểm khác nhau cơ bản của 2 dòng máy này:

Có thể thấy sự khác biệt lớn nhất giữa iPhone 13 và 13 Pro chỉ đến từ ngoại hình và camera.

iphone_13_và_iphone 13_pro_-5.jpg
Về ngoại hình iPhone 13 Pro chắc chắn là đẹp hơn, mặt lưng kính mờ nhiều công nghệ hơn, viền thép cứng và bền hơn, nhưng bù lại iPhone 13 thì nhẹ hơn cầm sẽ thoải mái hơn.

iphone_13_và_iphone 13_pro_-4.jpg
Cụm camera sẽ có thêm camera tele và nhiều tính năng hơn, đặc biệt là các tính năng pro như ProRes và ProRAW… Nhưng với cá nhân mình các tính năng này không dành cho tất cả mọi người, nó thiên về kỹ thuật và phải có nền tảng tốt thì mới tận dụng hết được. Cá nhân mình còn không dùng đến ProRes và ProRaw (trừ khi sử dụng để làm nội dung) vì nó chiếm quá nhiều dung lượng cũng như khả năng phần cứng.

iphone_13_và_iphone 13_pro_-11.jpg
Về phần camera tele thì theo mình là chất lượng rất ổn, chụp được nhiều hình cho góc nhìn hay hơn, đặc tả tốt hơn. Nhưng camera tele sẽ tự động chuyển sang camera chính trong 2 trường hợp sau:
  • Điều kiện sáng yếu.
  • Khoảng cách chụp quá gần dưới 50cm. Do khoảng cách lấy nét gần nhất của camera tele 3x nó nằm ở tầm 50 đến 60cm.
iphone_13_và_iphone 13_pro_-13.jpg
Chụp bằng chế độ 3X nhưng hình là từ camera chính.

Cho nên bạn cũng cần phải có một chút chú ý và nền tản nhiếp ảnh khi sử dụng camera này thì mới tận dụng đúng chất lượng của nó, còn không thì hình bận nhận được vẫn là từ camera chính zoom số lên mà thôi.

iphone_13_và_iphone 13_pro_-6.jpg

Quảng cáo

Mặc dù đã mua iPhone 13 Pro nhưng một thời gian sau mình cũng dùng luôn iPhone 13 và cho trải nghiệm thực sự là không khác nhiều so với bản Pro. Nên mình thấy các bạn đang phải đắng đo là chọn 13 hay 13 Pro thì ngoài việc chọn Pro cho trải nghiệm Pro thì chọn 13 thường và tìm hiểu thêm một lĩnh vực mới cũng là một lựa chọn không tồi.

Tìm hiểu một lĩnh vực mới

Theo cá nhân mình với mức chênh lệch tầm 6 đến 7 triệu, thì chúng ta có thể làm được khá nhiều việc, sắm một phần cứng mới để tìm hiểu, hoặc tham giá các khoá học để nâng cao kiến thức của mình.

Flycam

7 triệu bạn có thể mua được một chiếc flycam cũ, để tìm hiểu thêm về flycam. Giúp bạn có thêm một góc nhìn mới khi làm video chụp ảnh, tăng gia vị và giá trị của video mà bạn làm ra.

Bên cạnh đó bạn còn học được cách bay flycam, cách bay để quay cho đẹp, hiểu hơn về nó các cài đặt và setup trên flycam. Thế là bạn đã có thêm một lĩnh vực mới, học được thêm nhiều thứ về flycam. Biết đâu bạn sẽ thấy phù hợp và dấn thân vào con đường chơi FPV luôn thì sao.

Quảng cáo

Các dòng flycam mới hoặc cũ bạn có thể xem xét trong tầm giá 6-7-8 triệu:
  • DJI Mini SE mới - giá giao động tầm 7,5 triệu đồng.
  • DJI Mini SE cũ - giá giao động tầm 6 triệu đồng. Bản combo cũ giá tầm 7 đến 7,5 triệu đồng.
  • DJI Mini cũ - giá giao động tầm 5 đến 6 triệu đồng.
  • DJI Mavic Pro (đời đầu) cũ - giá giao động tầm 7 đến 8 triệu đồng.

Âm nhạc

Hoặc cũng có thể là âm nhạc, đầu tư một chiếc tai nghe và bắt đầu nghe nhạc nghiêm túc hơn, tìm hiểu và phong cách nghe và các dòng nhạc, bài hát.

Việc nghe và cảm nhận một bài hát còn nằm ở lời nhạc, dòng nhạc và câu chuyện xung quanh bài nhạc đó, từ đó để chọn đúng một thiết bị nghe nhạc. Việc tìm hiểu để đầu tư cho đúng cũng sẽ giúp bạn hiểu hơn về âm nhạc, hiểu hơn về các thiết bị nghe nhạc biết đâu đây sẽ là khởi đầu cho một niềm đam mê mới.

Máy ảnh

Hoặc là đầu tư một chiếc máy ảnh để bù đắp vào khoảng trống camera tele trên iPhone 13. Mức giá 6-7triệu bạn có thể xem xét đến các lựa chọn DSLR bền bỉ và giá hiện tại đang rất phải chăng.

Bạn có thể xem xét các dòng Nikon D7xx như D700 luôn lens có thể tầm 7 đến 8 triệu, hoặc Canon thì các dòng như 6D hoặc 60D, 70D cũ. Hoặc nếu bạn muốn nhiều công nghệ hơn hiện đại hơn thì cũng có thể xem xét các dòng MRL mới như Canon EOS M series, hoặc Sony A6000 hoặc Sony A6300 (chưa lens)…

Còn nếu chất chơi người dơi hơn nữa thì đến với ảnh film, con đường hơi gian nan nhưng đầy cá tính và cảm xúc, bạn phải tìm hiểu nhiều hơn và trải nghiệm nhiều hơn nhưng chỉ cần một số tiền nhỏ để trải nghiệm.

Thế là bạn đã có thể dấn thân vào một lĩnh vực mới, học được nhiều thứ hay ho hơn, học cách chụp, các dùng các mode, chỉnh ảnh ra sao, dùng Photoshop hay Lightroom như thế nào. Biết đâu một cánh cửa nghề nghiệp khác lại mở ra cho bạn.

Học một cái gì đó mới mẻ

Nếu các phần cứng chưa làm bạn hứng thú thì có thể sử dụng nó để học một cái gì đó mới. Mình luôn ước mình có thể học và làm 3D kiểu như Blender mà các bạn thường thấy, để phục vụ cho việc chụp ảnh của mình. Nhưng mình vẫn đang bỏ ngỏ, và tiếp tục vòng quay của công việc và cuộc sống.

Học tiếng anh, học sử dụng các phần mềm, SketchUp - dựng nội thất, Final Cut Pro X - dựng phim, đầu tư cái gì thì mình không biết chứ đầu tư cho bản thân thì chưa bao giờ sai.

Kết

iphone_13_và_iphone 13_pro_-5.jpg
Mình đã chọn iPhone 13 Pro vì camera và các tính năng do nhu cầu cá nhân và cả công việc, còn bạn thì sao bạn sẽ chọn dòng máy nào. Nếu bạn chọn iPhone 13 thì với khoảng tiền chênh lệch bạn sẽ dùng làm gì, hãy cùng thảo luận với mình ở phần bình luận bên dưới nhé.

Bài đọc thêm:
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ultratrung
TÍCH CỰC
2 năm
Mình chọn 12 vì cái giá trị mang lại cho mình kho nâng cấp từ 12 lên 13 thì pin lên 1 tý không đáng giá 7tr, tương tự từ 13 lên pro là thêm 1 cái lổ cam, và nó cũng ko đáng.
@ultratrung cũng là một ý
@ultratrung mình thì thấy điểm đáng giá duy nhất trên bản pro là màn hình 120hz
@ultratrung Chip 12 nghe bảo nóng hơn khi chơi game
@unghoangnguyen mùa hè này mà dùng là phỏng tay luôn bác nhỉ,hic
Tulan682
TÍCH CỰC
2 năm
Mình chọn 13 promax vì chuyển từ ss qua nên muốn có trải nghiệm tốt nhất. Và 1 em 12 để đi giao hàng cho gọn nhẹ.
@Tulan682 Bác đi giao hàng gì mà máu dữ =))))) quất hẵng 2 con: Ip12 & Ip13promax
Tulan682
TÍCH CỰC
2 năm
@Thi Eat Apple Em giao gas ạ. Tại đam mê điện thoại nó ăn vào máu rồi. 😁
@Tulan682 Chắc là giao bột mì rồi
Tulan682
TÍCH CỰC
2 năm
@huynguyen201289 Gì ghê vậy bác. Em dùng ss nhiều năm rồi mà em chán cái màn cong với lại s20 ultra và note 20 ultra đi cái màn. Nên quyết chơi lớn mua 2 em iphone dùng được nửa năm 13 promax cập nhật lên 15.6 chết main. Mới bảo hành về 😔😔😔
Bài viết rất hay ạ 👍🏻👍🏻
mình chọn dùng tiếp 11, có thể sẽ vẫn giữ dùng tiếp trong năm nay
@Nam Air 11 pro max của anh Nam là được vợ tặng. Dùng tới lúc hư mới được thay. hehe
@zer0_7 apple chưa tạo ra sản phẩm đủ hấp dẫn 😁
@Nam Air anh già rồi đới
@zer0_7 apple chưa tạo ra sản phẩm đủ hấp dẫn nha, hấp dẫn là mua thôi
OH_MyGod
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Chuẩn nè, báo năm này chờ 1 sự đột phá mà thấy cứ tèn tèn, chả có gì hấp dẫn. ĐT hư hay lag quá thì mới mua mới thôi.
thường là do tiền bạc, dư dả mua 13 pro thì chả ai mua 13, còn 69 lý do mua 13 gom lại cũng là chữ tiền
@xecatang Like luôn chớ còn gì. Quá đúng. Nếu bảo từ 13 lên 13 prm còn kêu kích thước to với nhỏ, nặng hay nhẹ. Còn 13 với 13 pro chỉ có mỗi chữ tiền thui. 😂😂😂
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Cười đau cả ruột.
Coonghy
TÍCH CỰC
2 năm
@xecatang Chưa chắc. Mình dư sức mua vài kg 13pm nhưng mình chỉ mua 13mini vì nó phù hợp với nhu cầu của mình
Haduong90
TÍCH CỰC
2 năm
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 phải thằng bạn giấu tờ rym tên Điên - Dờ Âm - Nhạt không bác. 😃)
xelocko
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đi học, đi du lịch. Ba cái đồ hitech này ko đáng giá bằng 2 cái kia.
@p700i Bạn xàm vừa thôi, ko thờ apple sao làm mod đc 😆
@xelocko Vài con iphone thì đủ đi đâu, lý do ngớ ngẩn của kẻ không biết cộng trừ nhân chia con số.
xelocko
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nhà Của Cáo Mình cũng chỉ nói quan điểm riêng thôi mà , có sai có quy chụp j đâu 😃. Còn nếu có điều kiện, ko phải lựa chọn thì hitech mấy ông ở tinhte này 100% ko chê
xelocko
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ducleminh OK boy, mình cũng đang mầm non thôi, nhưng mà bạn cũng cần phải học nhiều, đi nhiều đấy. Cố lên nhé!
Talawhat
TÍCH CỰC
2 năm
Mình đã chọn 13 vì nó đáp ứng tất cả nhu cầu của mình. Số tiền chênh đó đã mua 1 vé du lịch 10 ngày chụp ảnh phủ phê luôn.
@Talawhat Du lịch 1 mình sao mà rẻ vậy pro.
@Talawhat Du lịch gì rẻ thế 😁 Đi thế hành xác chết, mỗi chuyến đi cũng phải đi đứt con pro cho một người rồi
Talawhat
TÍCH CỰC
2 năm
@ducleminh À, phịch thủ thôi bạn nạ. Hehe. Ko đi theo tua.
Đã quen với màn hình 120 hz thì nên mua luôn pro
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@StevenNguyen9988 Chọn 13 pr vì 120hz cho trải nghiệm mượt hơn. Và 1 số khác mà 13 ko có. Thêm 7tr cũng hài lòng
Mr Do
TÍCH CỰC
2 năm
@StevenNguyen9988 Mình dùng song song ip12 mini vs ipad pro 11 thấy cái 120hZ thực sự nó ko có khác nhiều cũng như vấn đề gì lớn với tác vụ bình thường hàng ngày cả. Có chăng 120hz chơi game fps thì mình mới thấy có nhanh hơn trải nghiệm khác chút thôi. Để mà nhận biết bằng mắt thì chắc tầm 20-30% thôi
@Mr Do Ip 12 mini thì màn bé khó thao tác quá 😁
zackichun
TÍCH CỰC
2 năm
Mình chọn 13 do vk chỉ cho chừng đó tiền
@zackichun Haha. Thật vậy pro
Xài con 13 mini ra đường chẳng đụng hàng ai, với nhiều người nhìn chứ dòng Pro/Pro Max ra đường đầy đứa xài dễ đụng hàng.
@An Thành Võ 13 mini hơi bị xịn
@An Thành Võ Pin dùng liên tục được 4h không bác
Coonghy
TÍCH CỰC
2 năm
@An Thành Võ Cuối cùng cũng có đồng bọn. Có nhìu đứa bạn còn hỏi mình ủa đt gì đây sao nhỏ xíu vậy
@lamtien338 không game thi được tầm 5 tiếng . Xài mini đúng là k đụng hàng , khó kiếm ốp cho mini vãi ra . Mình xài dt ít nên pin mini chưa bao giờ là vấn đề , chưa kể pin 13 mini đã tốt hơn đời trước cực nhiều
@hoanglong0712 5h thì quá ok nếu ko game rồi. Dùng cái nào phổ thông thì moi đâu cũng ra phụ kiện. Còn ít người dùng thì cũng ít đồ.
HVT
TÍCH CỰC
2 năm
Thank thớt, bài viết rất hữu ích khi có một hướng nhìn rất chất lượng!
Trung197
TÍCH CỰC
2 năm
Nên học 1 khoá ngoại ngữ rồi thừa bao nhiêu thì mua máy đó 😂😂
(Ý kiến cá nhân của em)
khoa256
ĐẠI BÀNG
2 năm
Iphone 12 + combo 5d2 50 1.8 và 1 lens tuỳ thích hoặc gimbal/tripod.
Bao sân tập quay tập chụp.
nvnk.1211
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết quá hay! Mình từ 12 mini lên iP 13 và thấy rất hài lòng,
nodocoo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình chọn 13 mini. Đã dùng là nghiện, huhu
13 Pro nặng quá
Mai KhanhBL
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cứ SS quất
thuong0909
TÍCH CỰC
2 năm
không bao nhiêu cho đủ nếu mình biết đủ và biết cách tận dụng thiết bị đang có. Mình dùng ip13 thường, dji mini 3, Sony a7m4, insta360-1ichedition nhưng vẫn thấy thiếu :v
Mình vẫn đang xài 11 và chưa có ý định đổi máy trong vài năm tới trừ khi máy gặp sự cố.
Rickc32
ĐẠI BÀNG
2 năm
cho chọn lại thì chọn màu đen thay vì xanh 😔 (ip13pro)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019