[Thảo luận] Đặt phép tính 4x9 có sai không?
Nam Air
3 tháng trướcBình luận: 762Lượt xem: 41.533
@Nam Air Số học sinh = 4 hàng x 9 học sinh = 36 học sinh ?? sai đơn vị rồi
Nếu muốn kẹp đơn vị vào thì nó fai la` vậy nhé : 4 (hàng) * 9(hs/hàng) = 36 (hàng)*(hs/hàng)= 36 hs
Đó là lý do khi đổi lại 9(hs/hàng) * 4 (hàng) mới ra kết quả tương tự 36hs nhé
@tommyteen tại sao lại ra kết quả tương tự là 36hs mà không phải là 36 (hs/hàng)*(hàng) .rồi tóm lại vẫn là đơn vị triệt tiêu đơn vị còn 4 9 36 chỉ là số nguyên
@tuan94_bg Thì đvi hàng triệt tiêu nhau còn lại đvi là hs thôi nên mới ra kết quả 36hs
(hs/hàng)*(hàng) = hs
Bại não, quá cứng nhắc, 4 hàng x 9hs thành 36hs, chả lẽ hàng đứng trước lại thành 36 hàng à, chả lẽ lấy theo đơn vị của số đứng trước à
Đề bài đã ghi rõ thông tin tới đó rồi mà còn bắt bẻ học sinh ko ghi theo ý mình. Cho thông tin là: 4 hàng có 9 học sinh thì viết lời giải cũng phải hiểu là bé nó phân biệt rồi. Hễ viết sai ý mình là cho sai! Bé viết 4 hàng x 9 hs Đổi lại 9 hs x 4 hàng ms chịu. Bó tay giáo viên.
Có j khác nhau đâu, nếu đề bài ko yêu cầu dữ liệu phải lấy habgf *cột hay ngc lại?
Vậy cái quan trọng kết quả là bao nhiêu thôi.
Giả sử ao đó hỏi b đất rộng bao nhiêu. Trả lời 20*5=100m vg
Vậy bạn nghĩ tôi sai và phải ng lại là 5*20?
Oh đất nhà t có 20m mặt đg, sâu chỉ 5m 😆 câu hỏi phụ nên là đất bao nhiêu m2, mặt tiền bnhieu?.
Đừng nên máy móc quá. Mất tg mà định hướng sai cho trẻ,
Mềm dẻo thì tốt hơn, cứng ngắt như vậy tự hại mình lại còn hại học sinh, buồn cho giáo dục, buồn cho đất nước.
Qua bài này mới thấy rõ các mem tinhte NGU NHƯ BÒ KAKA
Đi sớm còn bị phạt thì dăm ba vụ này chắc do ko đi học thêm nên thế thôi.
Nói thật là các thế hệ thầy cô giáo thi đại học 3 môn chỉ tầm 15đ thì mình không hy vọng vào nền giáo dục tương lai ở VN.
mắc mệt......
Thấy các bạn xôm quá nên tui cũng tham gia chút... Tui thấy các bạn tranh luận rất hay, thậm chí có bạn còn giới thiệu mình tốt nghiệp sự phạm toán HCM nữa... tếu thật. Góc nhìn của tui: bài toán này không chú trọng về "đơn vị" như nhiều bạn phân tích...
Thứ 1: Tui cho rằng các bạn quên mất điều cơ bản bởi thói quen search google: đó là qui ước toán học của Việt Nam. Dựa vào bảng cửu chương, ta thấy rõ qui ước toán học Việt Nam là:
4x9=4+4+4+4+4+4+4+4+4
9x4=9+9+9+9
Thứ 2: Bài toán của cô giáo không phải chỉ để tìm ra đáp án. Bởi vì, để tìm ra đáp án nhanh nhất là dạy bé bấm máy tính hoặc... ngó đáp án bạn bên cạnh. Do đó, bài toán để giúp bé vận dụng cái đã học xử lý vấn đề. Trong trường hợp này rõ ràng là bé đã chưa thông cái đã học...
Thứ 3: Việc ghi 9x4=36 HS, với người nắm qui ước sẽ hình dung được: có 4 hàng và mỗi hàng có 9 HS mà không cần đọc đề bài. Tạo thói quen xử lý bài toán theo đúng đề, tránh được hiện tượng "lạc đề" sau này.
Thứ 4: Nắm rõ qui ước trên sẽ vững vàng cho bé sau này khi tiếp xúc với loại hình toán học khác(như toán ma trận chẳng hạn). Việc tập hình dung trong khi học cũng là giúp bé tiếp cận môn hình học nhẹ nhàng hơn...
Như vậy, bé đang được cô giáo dạy toán Việt Nam, theo qui ước Việt Nam là nền tảng cho các môn nâng cao sau này... Không nên quá tiêu cực với các cô, thầy các bạn ùi.
Vui nhé.
@Jask Mình thấy bài rất dễ này thì đương nhiên người giáo viên họ dạy cách đặt phép tính đúng thôi chứ còn kết quả mà sai thì nói làm gì nữa.
Sau này các ông học phép nhân theo kiểu 4a + 5b mới hiểu tại sao ko viết ngược =))
Nhiều người tưởng họ làm đc phép nhân 4x9 mà họ nghĩ họ giỏi hơn người 4 năm đi học đại học về giáo dục tiểu học. Cái gì cũng có nguyên do của nó, các bạn nên tìm hiểu trước rồi hãy phán.
@hackieuhay Đâu ra kiểu đái dầm đổ tại chim vậy =))
@hqm_thunderlion Thầy ngu thôi chứ chả có đứa nào ngu đến 0 điểm đâu. Những đứa 0 điểm đều là thiên tài đó.
@hackieuhay Chúc con bạn thành thiên tài vậy. 😆
Nói bạn nghe nè: 1 lần 0 điểm thì là tai nạn, nhưng nhiều lần 0 điểm thì ngu thật đó bạn
@hqm_thunderlion Giáo viên giỏi mấy cũng ko thể nào đỡ được cái bài này, vì nó ko dành cho học sinh lớp 2, lần này cô giáo bị chửi oan
Giáo viên ng.u. phép nhân có tính chất giao hoán
@d7293 B có con chưa? Có con rồi xem nó học lớp 2 nó được học cái b nói chưa? Đừng áp dụng mấy cái suy nghĩ “người lớn” cho trẻ nhỏ.
@PhuongCrab Vấn đề là linh động. Và nó đáp số đúng
@d7293 B không thể linh động trong mọi trường hợp, nhất là bọn trẻ phải học nguyên tắc trước.
Bản chất 9*4 là 9+9+9+9. Còn 4*9 là 9 con số 4 cộng lại với nhau. Khác nhau hoàn toàn dù là cùng 1 kết quả. Đối chiếu với đề bài thì phép tính đúng phải là 9*4 chứ ko phải 4*9.
@PhuongCrab Học sinh nó lại làm theo đường chéo: 1+2+3+4+4+4+4+4+4+3+2+1=36. Vậy nên toán học không được có một cách giải cứng nhắc. Nếu cứng nhắc như vậy chả có Newton, Anhxtanh... Đâu
@hackieuhay Đó là các thiên tài rồi. Và lớp 2 học sinh chưa đc học những thứ như người lớn đã đc học. Đừng tư duy áp dụng suy nghĩ của các bố tướng học hết cấp 2 cấp 3 vào bài toán lớp 2. Lớp 2 còn chưa đc học tới bảng cửu chương 9 thì sao biết 4x9.
việc giải toán phải cho học sinh nó sáng tạo chớ, như vậy cũng bắt thì ko hợp lý, 1 bài toán có thể có nhiều cách giải khác nhau mà,cô giáo này cũng kỳ, 😔
Có 1 shophouse tặng mod. Mod thích shop house 4mx10m hay 10mx4m @Nam Air
@kobebryant Đã là toán thì phải tường minh bác ạ. Nếu học sinh thông minh mà chấm điểm kiểu đó ảnh hưởng rất nhiều về tư duy sáng tạo của trẻ.
@tri2510 Mình ko phải dân tính toán. Mình thấy bạn nguy hiểm hóa vấn đề. Ở đây giáo viên đang cho học sinh biết bản chất bằng phép tính đơn giản nhất thôi, từ đó muốn thì nó triển khai nhân cái gì cũng thấu vấn đề
@kobebryant Không gì nguy hiểm bằng tâm lý con trẻ. Con bạn hiểu và làm bài hí hửng nghĩ mình làm được 10 điểm, ra bị cô giáo gạch sửa lại không một lời giải thích trong bài chấm. Đó là cú sốc tâm lý đó.
@tri2510 1 tấm hình chụp nhỏ xíu đầy toan tính, ko chụp cả bài có phải là gài nhau ko, chưa kể nhiều khi là kêu trẻ nhỏ viết xong tự chấm bài rồi chụp hình câu view
Mod ơi, Lớp 2 học đến phép nhân 5, 9x4 làm sao mà tính được? Mod nói dốc câu like!
Túm lại 1+1=2 hay 1+1=0 nhớ 1?
Giáo viên giả
Đang hỏi số học sinh, nên lấy số học sinh là 9 , nhân cho 4 hàng, cô hợp lý mà :p
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

0 bài đăng
hemilo+ 254VIPhemilo
10.507 bài đăng
hoangsytai+ 169CAO CẤPhoangsytai
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 165CAO CẤPquangthegtvtk49
5.554 bài đăng
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156