[Thảo luận] Lại là dàn máy trắng đen, ~25 triệu CPU 8 nhân, RTX 2060 Super dựng video 4K được không?
Rất hay và hữu ích!/14 người
bk9sw
3 nămBình luận: 101
[Thảo luận] Lại là dàn máy trắng đen, ~25 triệu CPU 8 nhân, RTX 2060 Super dựng video 4K được không?
Tiếp tục với chương trình build máy, sau bài build PC 15 triệu AMD, tone màu trắng hôm bữa thì mình nhận được nhiều tin nhắn của anh em hỏi để hoàn thiện cấu hình hay có những thay đổi nhằm phục vụ cho mục đích sử dụng. Mình tổng hợp các cấu hình và câu hỏi của anh em để chúng ta cùng nhau bàn, đưa ra cấu hình tối ưu nhé:

Bạn @ngocduyrng:

"Hôm bữa có đọc cái bài viết của bác về build PC 15tr mình có thử làm theo trên tinhocngoisao.com. Mình có 1 vài thay đổi ở :main, ssd, case do bên đó ko có hàng nên ko biết có vấn đề gì ko, bác xem dùm mình thử (có ảnh), với lại mình ko biết có cần tản nhiệt cpu ko? Tks bác"

Bạn này build trên trang Tin Học Ngôi Sao với phần cứng thì gần như tương tự dàn 15 triệu màu trắng mà mình gợi ý. Bo mạch dùng vẫn là dòng B450 nhưng là phiên bản ASRock B450M Pro4-F - một chiếc bo mATX giá rẻ với 6 +3 Digi phase (3 phase Vcore) đủ để xài với Ryzen 5 3500 6 nhân 6 luồng như bạn chọn.

Quảng cáo

Một lựa chọn thú vị của bạn này nữa là Ryzen 5 3500 hàng TRAY - hàng khay để có giá tốt hơn và vẫn được bảo hành chính hãng. Thực tế CPU bán theo khay không lạ và chất lượng của chúng cũng tương tự hàng có hộp (BOX), chỉ khác là nó không đi kèm với tản nhiệt và thời hạn bảo hành thường ngắn hơn. CPU rất khó hư và TRAY hay BOX đều xài ngon cả, mình vẫn hay mua CPU hàng TRAY xài cho rẻ và chưa gặp vấn đề gì. Ryzen 5 3500 hàng TRAY có giá bán chỉ 2 triệu 990 ngàn, rẻ hơn hàng box khoảng 300 ngàn. Tuy nhiên tính tới thời điểm này thì con Ryzen 5 3500 mình thấy nhiều trang đã giảm giá xuống còn 3 triệu cho hàng BOX. Vậy nên nếu giá đã 3 triệu thì hàng BOX cho lành, đỡ tốn tiên mua tản nhiệt 👌.

Kit RAM bạn này chọn vẫn là T-Force Delta RGB White DDR4-3000 2 x 8 GB. Riêng ổ SSD thì bạn này chọn con Samsung P991 dung lượng 256 GB. Dòng ổ này mới nhất của Samsung Client SSD, 3D TLC NAND, tốc độ khá tốt với đọc 2050 MB/s, ghi 1000 MB/s. Mức giá 1 triệu 290 ngàn cho 256 GB cũng được nhưng mình có check qua một số trang thì con này có thể có giá 1 triệu 180 ngàn và nếu cùng tầm giá này, hãy nghĩ đến con Samsung P981A với tốc độ "bàn thờ" 3500 MB/s đọc, 2200 MB/s ghi, cùng 256 GB 😁

VGA được chọn là Zotac GTX 1650 Super 4G GDDR6. Ở phân khúc giá này thì GTX 1650 Super là ổn cho nhu cầu chơi game FHD. Mình cũng tìm quanh mà không thấy con nào rẻ hơn con Zotac GTX 1650 Super này, trên Tin Học Ngôi Sao hình như cũng đã hết hàng.

Các thành phần còn lại không cần sửa đổi gì như thêm 1 ổ WD Blue 1 TB, nguồn CM MWE 650 W 80 Plus - cái này bạn có thể giảm xuống 450 - 550 W nếu không cần OC gì, 650 W quá thừa. Nếu cắt công suất nguồn xuống thì bạn có thể chọn được nguồn ngon hơn cũng như có thể nâng giá các linh kiện còn lại.

ID-COOLING SE-224-W.jpg
*Danh sách linh kiện bạn chọn vẫn thiếu tản nhiệt bởi CPU TRAY không đi kèm tản Wraith. Tản nhiệt cho Ryzen 5 3500 chỉ cần tản khí là đủ, bạn thích màu trắng thì có thể chơi con SE-224-W của IDCooling, giá chỉ 590 ngàn.

Bạn Phó V.T. trên Facebook:

Annotation 2020-04-22 203350.jpg

Quảng cáo

"Em đang build thế này liệu có ổn không anh". Chi phí tầm 25 triệu, bạn này cho biết thích tone trắng đen, do thấy con Ryzen 7 2700X đang rẻ nên muốn build và chiếc máy được sử dụng cho mục đích dựng Premiere Pro 4K nhẹ nhàng và chơi game. Nói về biên tập và dựng video thì nó vô chừng bởi hiệu năng còn tùy thuộc vào phần mềm bạn dùng, project gồm những gì, độ phân giải, hiệu ứng, … rất nhiều thứ. Thành ra mình gợi ý lại cấu hình này như sao, anh em xem bổ sung nhé:

Thực tế nói đến Premiere Pro hay các ứng dụng Adobe thì những con CPU Intel có lợi thế hơn với Quick Sync và bộ công cụ này cũng tối ưu cho Intel hơn. Tuy nhiên, Ryzen 7 2700X không phải là một con CPU "dạng vừa đâu!", mình đã từng xài nó một thời gian, cũng để dựng Premiere Pro, chơi đủ loại game và xem nhiều bài benchmark về tốc độ render Premiere Pro 4K thì hiệu năng của nó tương đương với con Core i7-8700K mặc dù Premiere Pro hay Core i7-9700K. Thành ra với mức giá bán chỉ 5 triệu 390 ngàn thì Ryzen 7 2700X lúc này rất đáng cân nhắc. Tuy nhiên, mình lại thiên về Ryzen 7 2700 - vẫn 8 nhân 16 luồng với mức giá hiện tại khoảng 4 triệu 600 ngàn (có chỗ chỉ 4 triệu 😱). Xung của 2700 thấp hơn 2700X nhưng nếu anh em đầu tư cái tản AIO ngon, OC lên thì nó cũng ngang ngửa 2700X. Nếu dùng với tản Wraith Prism mặc định thì Ryzen 7 2700 là đủ.

Tuy nhiên, cái bo MSI B450 Tomahawk Max dù rất ổn trong phân khúc B450 với dàn phase chất lượng, đủ sức kéo con Ryzen 7 2700X hay 2700 với 4 phase Vcore, thậm chí OC nhẹ được luôn nhưng nó lại thiếu thốn về I/O. Form ATX nhưng bị cắt đi chỉ còn 1 khe M.2, phía sau cũng chỉ dăm ba cổng USB 3.0 thường, số cổng SATA là 4 cổng. Nếu anh em đã có nhu cầu dựng phim thì chắc chắn sẽ có nhu cầu lưu trữ, footage phân giải càng cao càng chiếm nhiều dung lượng và việc chỉ có 1 khe M.2 sẽ khiến chúng ta mất đi giải pháp dùng ổ M.2 PCIe NVMe thứ 2 để xử lý video cho nhanh. Vậy nên nếu đã xài bo B450 thì con mình nghĩ ngon nhất của MSI ở phân khúc giá này sẽ là B450 Mortar MAX giá 2 triệu 50 ngàn bên Tin Học Ngôi Sao, dàn phase tương tự, form bo mATX nhưng vẫn có 2 khe M.2, cũng có cổng USB-C và 4 SATA. Phiên bản Titanium của con B450 Mortar này có màu trắng rất đẹp nhưng hiếm thấy bán ở VN.

RAM sẽ là 2 x 16 GB Avexir 1C2D Core 2 RGB DDR4-3200, mình tìm thấy cây RAM này có giá bán chỉ 2 triệu 90 ngàn, có RGB lẫn màu trắng trên Xmod, có thể là giá tốt nhất cho 1 cây RAM 16 GB bus đến 3200, có RGB và có cả màu trắng. Anh em cần lưu ý rằng vi xử lý Ryzen sẽ được lợi rất nhiều về xung RAM cao, hiệu năng có thể thấy rõ rệt khi anh em chơi game, render video. Mình từng test nhiều mức xung RAM trên Ryzen và nhận thấy trên 3000 MHz sẽ khác nhiều so với 2400 hay 2666 MHz. Làm video phân giải cao thì chúng ta cũng sẽ cần nhiều RAM hơn, 32 GB là mức được khuyên dùng với video 4K. Ngoài ra việc mình chọn 2 x 16 GB thay vì 4 x 8 GB là vì về sau anh em có muốn lên 64 GB vẫn dễ hơn, không cần phải bán 4 cây 8 GB đổi sang 4 cây 16 GB.

SSD mình chọn vẫn là con Samsung PM981a 256 GB giá 1 triệu 290 ngàn, bạn này nói có sẵn các ổ SATA khác.

Quảng cáo

Card thì mạnh tay quất GeForce RTX 2060 Super 8 GB, dòng card này vừa đủ cho nhu cầu dựng 4K không quá nặng, lợi thế của nó so với RTX 2060 non Super là 8 GB GDDR6 và hoạt động mát mẻ hơn. Vậy nên mình chọn con MSI RTX 2060 Super Ventus GP OC với giá bán tầm 11 triệu đồng hoặc muốn rẻ hơn chút có con GALAX RTX 2060 Super 1 Click OC giá 10 triệu 600 ngàn

Nguồn thì ngay trên trang Nguyễn Công PC mình thấy có con nguồn FSP Hydro HD600 80 Plus Bronze giá 1 triệu 450 ngàn khá là ngon. Với cấu hình trên thì nguồn 600 W - 650 W là dư dả.

Case thì bạn này ưa chiếc case NZXT H510 màu trắng đen giá tầm 2 triệu. Thực sự thì mình từng xài NZXT và nhận thấy nó bị hype, case chất lượng cao, hoàn thiện tốt, đi dây dễ nhưng về khả năng mở rộng sau này lại không bằng những case cùng phân khúc hay rẻ hơn. Thêm vào đó là NZXT chơi theo kiểu hệ sinh thái đóng, quạt hay những phụ kiện khác của hãng này cũng rất đắt, công nghệ RGB cũng không sync được với bo. Điều mình ghét nhất trên dòng H510 series của NZXT là khả năng gắn tản nhiệt nước của nó rất hạn chế, nóc case chỉ có 1 khe gắn được tản 120/140 mm hay quạt 120/140 mm, nếu xài tản nước cũng chỉ có thể gắn tối đa tản 280 mm phía trước trong.

Nếu thích màu trắng, case thoáng, đi được nhiều thứ về sau dễ nâng cấp, chất lượng chế tạo và hoàn thiện ngon, nhôm đủ chỗ, kính mở không cần vít thì anh em có thể xem con Deepcool Macube 310P WH, giá chỉ 1 triệu 550 ngàn.

Nếu muốn rẻ hơn mà trắng, đẹp, dễ gắn đồ thì mình hay tìm mấy con Xigmatek như IRIS White, NEMESIS White, giá cũng tầm 800 ngàn quay đầu.

Nếu chọn Ryzen 7 2700 + RTX 2060 Super của GALAX, case giá rẻ thì giá sẽ là 24 triệu 990 ngàn.
101 bình luận
Hay anh ơi
Tuanpht
TÍCH CỰC
3 năm
Custom bao h cũng voọc
Tinhocngoisao nổi lắm hả ta 😁 mình nhớ lâu lắm rồi mình mua ở sài gòn có phong vũ, tân doanh, hoàn long (hình như sập). Nhớ hồi nhỏ tầm 2005 cứ ao ước tự ráp cho mình một con PC, xong đến 2008 mua laptop luôn, từ đó tới giờ xài đồ nhỏ gọn quen giờ bảo ngồi một góc xài pc đúng là cảm thấy hơi tù
@Hunglong96 Cpu cũ mà nó bảo hành 3 năm đấy 😃
huungpham
ĐẠI BÀNG
3 năm
@XBlue THNS bảo hành kém, nên ưu tiên mua những thứ khó hư nha bạn. PV thì cũng kém nốt
Tomioka_5268
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hunglong96 Nếu mà mua kiểu màn hình hay ghế j ấy thì ngon chứ mua mấy linh kiện lắp ráp pc thấy ghê ghê, rẻ hơn nhiều với phốt cũng nhiều. Cskh nghe nói tệ nhưng mà bữa vào mua thấy cũng ko đến nỗi nào
XBlue
CAO CẤP
3 năm
@huungpham bạn xui thôi 😁
Ram nên 32GB chứ làm video hình ảnh 16gb khá hẻo.
còn phần mềm dựng video 4k thì xài adobe hiện giờ khá cùi bắp, render đa phần cpu ko ah, chỉ 1 số hiệu ứng blur mới dùng ít gpu. ko tận dụng HW acc gpu vào render. Nên nếu muốn nhanh thì kết hợp các app hỗ trợ dùng cpu + gpu render đồng thời sẽ khai thác hiệu năng và thời gianh nhanh hơn.
@ragefighter bác nói chuẩn, của em ram 32, i7-8700, GTX 1660
render premiere lúc nào CPU cũng full load mà GPU ngồi chơi ko à, ko biết làm cách nào để chuyển bớt qua cho GPU
@nhc_king_pro căn bản adobe ko support nên dùng mấy tool dựng phim khác. mình thấy davince làm tốt render khá nhanh, support 8k luôn. Adobe bán app mắc nhưng support công nghệ mới rất cùi bắp.
mkien80
TÍCH CỰC
3 năm
@ragefighter thêm 1 option nữa là dùng Filmora 9 dùng full GPU, dễ dùng ngay cho người mới sử dụng như mình.
@mkien80 nhiều tool dùng gpu lắm kể cả proshowgold mì ăn liền cũng hỗ trợ nữa hoặc các tool convert khác như any video converter. Chỉ có adobe media encoder éo có thấy xài gpu luôn, mặc dù cho chọn hardware nhưng gpu toàn 0%
nierec
TÍCH CỰC
3 năm
Phần ram có thể lựa chọn khác tốt hơn
betxinh
CAO CẤP
3 năm
Dựng phim dùng Intel ngon hơn
Cái nguồn có thể lựa nguồn CM MWE 650W cũng cùng tầm giá đó 😁 Giá này mình mua ở PV, mua online chắc giá sẽ tốt hơn.
canhbepo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay quá
Tưởng chơi game thì đá luôn rx 5600xt ngon bổ rẻ cho full set amd.
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đọc bài bác xong chả lẽ nổi máu tự đi build 1 em về chơi game ta
Giá trong HCM rẻ hơn HN thì phải, mình mua em Asus TUF B450M-PLUS GAMING mà tận 2.2 tr.

Tiện các bác cho mình hỏi:
- Không biết main Asus TUF B450M-PLUS GAMING so với em MSI B450 Mortar thì sao nhỉ?
- Với cho mình hỏi hiện tại mình đang dùng PSU HYN Series HYN550ATX 550W đi kèm Ryzen 7 2700, VGA RX570 + 7 cái quạt (ko led, ko phải quạt công nghiệp) thì có đủ kéo không nhỉ? Nguồn này chạy ép xung auto của main được không hay phải lên nguồn khác?
@friendly14198902 Cứ tưởng Hanoicomputer là giá bao toàn quốc luôn rồi chứ. Hồi đó mua đồ cứ ghen tỵ với ngoài ấy vì giá lúc nào cũng rẻ hơn trong Nam 10-20%.
nthong1995
ĐẠI BÀNG
3 năm
@friendly14198902 Dòng TUF của Asus giờ được phân là dòng thấp cấp rồi thì phải =)), mình vẫn prefer con MSI B450 Mortar hơn, ngon nhất trong tầm giá
maxsaigon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@friendly14198902 Mình đang sài Asus TUF nên recommend em này, rất là trâu bò.
Tổng TDP dàn trên chỉ tầm 300w-350w (tính cả ổ cứng, ram các kiểu), bạn còn lại hẳn 200w nên cứ vô tư mà OC.
@Wolfrain Mình so giá thấy đắt vãi nồi, Dựng cả thùng giá hơn 16tr, mà mua xong tìm hiểu mới thấy nhiều chỗ dựng như thế chắc nó chỉ loanh quanh 14.5 😃
1.5 củ là gần 10% rồi. Từng này lên được con main ngon hẳn và con nguồn gấp đôi, cư bị lăn tăn con nguồn với con main, mà ko cố được
@maxsaigon Mình thấy con vga Rx 570 yêu cầu tối thiếu 450W, mà đúng là đo thì chạy max công suốt cũng chỉ hơn 200W.
Cẳm ơn bạn nhé, khi nào cần hiệu năng cao thử xem 😁
Có thể cân nhắc RX 5700 XT cho full bộ AMD, giá tầm tương đương 2060 super mà mạnh hơn (gaming, còn render mình k rõ)
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
@check_dis_sound Nvidia được cái thư viện nvenc tăng tốc encoding nên bà con hay dùng để encode video. Chơi game thì 5700xt p/p đỉnh rồi.
Firefox OS
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hquangvn card AMD thì có relive tương tự nvenc nha
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
@Firefox OS Relive là để ghi hình và stream game mà, đâu có giống nvenc
Firefox OS
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hquangvn à mình nhầm. Nó là AMD VCE nha
hay quá
manhps
TÍCH CỰC
3 năm
nhìn phê thật :d nhưng giờ chỉ mong có con laptop thôi 😔
Roth Nick
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu hướng tới dựng video 4k chủ yếu thì nên giảm gpu xuống nâng cpu lên, phần mềm dựng clip khi render thì ăn core cpu là chủ yếu,
Lắp thêm bộ tản nước cho đẹp, đang covid mình rảnh custom Phát 2 cái máy bàn nhà, nhìn ngộ phết, ngồi nghe tiếng nước chảy róc rách =))
Đình_Nam
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc thêm tản custom thì giá case lại cao phết bác
@Đình_Nam oh loanh quanh mất thêm hơn 4 triệu, nhưng mà vui, loay hoay lắp cả buổi, covid rảnh mà.
Đình_Nam
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình thích mấy cái vỏ case trắng nhừ này, rất đẹp
Yamahazu
TÍCH CỰC
3 năm
TỪ 15TR TRỜ LÊN CHỌN CPU INTEL + NVIDIA XÀI YÊN TÂM.
Mephis
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Yamahazu Hahha
plamduy
TÍCH CỰC
3 năm
@Yamahazu Lý do vì sao bạn ơi?
Thôi để tối ngủ mơ. để lấy con GTX2080TI vậy -_-

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM