Thảo luận Nokia N82

mrTimbaland
8/2/2008 13:35Phản hồi: 140
Bro nào đang xài N82 chia sẻ với mình 1 ít kinh nghiệm:
- mình xài mp3 làm nhạc chuông thì bị mất rung, có cách nào chỉnh cho nó rung lại k?
- máy mình sạc pin rất nhanh, từ lúc pin cạn sạch đến lúc máy báo đầy pin tầm 1 hour. Như vậy là bình thường hay bất thường? Mình nghe nói lúc máy báo đầy pin thì phải rút sạc ra vì để luôn nó sẽ bị chai pin, mình có nên làm theo không?
- GPS của máy có xài được ở việt nam k? nếu muốn xài thì cần cài những phần mềm gì? mình đang ở Cần Thơ, hiện giờ thì k xài đc GPS vì vào check các vệ tinh thì k có cái nào lên màu đen cả.
- còn về nokmote, mình thấy nó rất hay nhưng xem qua chỉ thấy nó hỗ trợ cho máy N95 thôi, k biết N82 có dùng đc k? nếu muốn dùng thì nên cài những phần mềm nào?
Rất mong các bro tận tình chỉ bảo vì mới mua con N82 này và k có chút kinh nghiệm gì về HDH S60 3rd này cả. Chân thành cảm ơn.
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

confiper
ĐẠI BÀNG
16 năm
Về Nokia N82

@mrTimbaland

Chúc mừng bạn đã có được một máy điện thoại rất mạnh trong tay. Bạn nên dành chút thời gian đọc qua một số, hay gần như tất cả các bài viết ở đây, sẽ rất hữu ích cho việc sử dụng của bạn đó.
1) Về vấn đề mất rung, bạn nên kiểm tra lại trong "profile" xem có bật chế độ rung lên chưa. Nói chung đối với những lỗi thuộc loại vô duyên mà nếu mình đã biết chỉnh đúng mà nó vẫn không chịu làm việc thì nên "hard reset" lại (*#7370#). Trước khi làm nên backup lại thông tin vào thẻ nhớ, sau khi reset xong thì "restore" lại. Gần việc này chữa tất cả các bệnh, nếu không được chắc phải đi bảo hành quá.😃
2)Việc sạc pin khoảng 1 giờ hoặc hơn một chút là bình thường. Tuy nhiên 2 hay 3 lần đầu tiên nhớ dùng cho hết tự tắc máy rồi sạc lại liên tục cho đầy, việc này sẽ giúp cho pin duy trì được sức mạnh và tuổi thọ về sau.
3) GPS dùng được ở Việt Nam. Máy Nokia N82 sử dụng GPS rất tốt. Để dùng GPS cần ở ngoài trời hay gần cửa sổ, trong nhà thì không làm việc được đâu. Phần mềm đi theo gồm có GPS data (định hướng đơn giản, không dùng bản đồ), Maps (Hay mà Việt Nam ta thì chỉ có đường quốc lộ nên không hữu ích lắm. Asia Maps là phần mềm rất tốt cho việc hướng dẫn chỉ đường tuy nhiên phần bản đồ chỉ có ở TP. HCM và Hà Nội mà thôi, ở tỉnh khác thì chắc là không ổn rồi. Vì GPS của N82 có A-GPS nên bạn nên đăng ký GPRS wap để máy có thể truy cận Internet được mà lấy thông tin đinh vị thì GPS sẽ hoạt động nhanh và chính xác hơn. Tôi lúc sau nhờ đọc bài ở đây nên có cài thêm Google Maps kết hợp với Internet nên đi đâu cũng thấy vị trí của mình đang đứng ở đâu trên hình vệ tinh, rất thú vị, bạn nên thử. Có một phần mềm nữa mà bạn nên thử là sportstracker.nokia.com, nó sẽ ghi nhận lại bạn đã đi đâu, các thông số di chuyển của bạn, và vẽ lại trên bản đồ Google Maps, xem bạn đã đi đâu, thế là đừng ai mong bắt cóc bạn nữa nhé.
4) Nokmote thì mình chưa thử nên không biết.
Chúc bạn vui.
C@
Đính chính với bác một chút:
1.Ở Cần thơ không thể dùng GPS.
2.Các chương trình bản đồ mà bạn đề cập đều phải hoạt động dựa trên internet (wifi), mà ở các tình thành VN thì không có chuyện đi đâu cũng bắt được internet. Nếu có kết nối bằng GPRS thì nhược điểm là kết nối chậm, và phí cao ( các chương trình bản đồ cần down dữ liệu nhiều )!
3. Việc sạc pin thì đối với các dòng máy đời mới như N82 không bị chai bạn ạ!
4.Các chương trình xoay màn hình theo mình biết bây giờ chỉ hỗ trợ tự động với N95, các Đt khác cũng dùng được nhưng muốn xoay thì gõ phím tắt!
mucelago
ĐẠI BÀNG
16 năm

Đính chính như vậy không đúng.

Tôi không biết bạn đã dùng qua N82 chưa, nhưng những gì bạn nói hoàn toàn không đúng.

1. Tôi đã từng sử dụng N82, bắt GPS từ Đồng Tháp đến Cần Thơ, rất là tốt không bị vấn đề gì cả ! Máy báo rất chính xác ( sai số khoảng 10m khi trời tốt ). Tất nhiên sẽ không có bản đồ chi tiết từng con đường như Hà Nội và HCM.

2. Các chương trình bản đồ có trong máy có thể hoạt động ở cả trạng thái Offline và Online. Có nhiều cách hiển thị bản đồ như dạng 3D, dạng Vector, dạng Vệ Tinh.... Tùy theo cách hiển thị mà chương trình sẽ yêu cầu kết nối Wifi hay không và A-GPS là 1 chức năng hỗ trợ thêm cho GPS buit in trong máy chứ không nhất thiết bật máy là phải kết nối vào GPRS hay Wifi.

3. Việc sạc pin vẫn có thể bị chai nết không dùng đúng cách. Tất cả loại pin đều có ưu và nhược đêểm riêng. Pin N82 tùy theo khu vực có thể là dạng Li-iON hoặc Li-Poly, nhưng chung quy 1 số việc cần tránh khi sạc là :
- Không sạc qua đêm, trừ phi trong 3 lần sử dụng đầu tiên nên sạc kích để pin đạt hiệu năng tốt nhất
- Không vừa sạc game vừa xem phim ( hoặc những việc tiêu tốn nhiều năng lượng như lướt web, nghe nhạc .... ) vì như vậy pin sẽ ở trong tình trạng vừa nạp vừa xả, rất mau chai pin. Không có chuyện pin công nghệ mới là không bị chai.

4. Các chương trình xoay màn hình hỗ trợ tất cả các máy dòng S60 3rd. Tùy theo cấu hình phần cứng mà có thể xoay tự động hay xoay bằng phím tắt. Các dòng máy hỗ trợ Motion Sensor phần cứng trong máy thì có thể tự xoay, đó là các dòng N95, N82, N95-8Gb, N78, N96, 6220 Classic,
cảm ơn bạn confiper rất nhiều, quả thật mình vẫn đang dò tìm những thông tin về N82 trên web, kết hợp với đọc các bài ở diễn đàn này rất hay, tuy nhiên vẫn rất cần những kinh nghiệm thực tế của những bro đã dùng qua máy để tiện cho việc sử dụng đt này. Mình rất mong đọc được những bài hay về chia sẻ kinh nghiệm dùng N82 trên diễn đàn, rất mong sự ủng hộ của các bro Pro.
tuongmanh
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình ở Thái Bình mới dùng N82 thấy GPS dùng rất tốt, dùng chức năng bản đồ để tìm đường vẽ đường đi tốt, chức năng định hướng, tính khoảng cách giữa các điểm , cột mốc dùng cũng rất tốt.Dùng GPS k phải đăng ký gì cả chủ yếu tìm thêm các bản đồ để định vị vị trí của bạn thôi nếu không có thì dùng như một thiết bị GPS chỉ để định hướng và tính khoảng cách.
Bác nào dùng N82 cho hỏi có phần mềm từ điển nào chạy tốt trên N82 không hiện mình đang dùng M-Dict thì tốc độ tra từ hơi chậm. Muốn cài KPDonline mà không có hỗ trợ.Có địa chỉ nào nhiều phần mềm hỗ trợ dòng này các bác chỉ cho luôn nhé
Các bác mua máy có thấy kèm cáp ra TIVI out không vậy,mình mua lại không có đang phải hỏi mua ngoài
Cảm ơn sự trợ giúp của tất cả các bác
Cáp xuất TV có bán kèm theo máy đó bạn, quay phim xong xuất ra xem OK lắm.
petiumvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cái này bác phải hỏi lại cho kỹ,em mua ở Sài Gòn có cáp ra TV,chắc là bọn bán máy nó luộc rồi,và bác xem trong sách hướng dẫn sử dũng máy,trong đó nó có nói trong hộp máy bao gồm những cái gì,để còn có căn cứ mà kiện được
tuongmanh
ĐẠI BÀNG
16 năm
tinh yeu bat di: mình thấy chức năng tự xoay màn hình hỗ trợ tốt.nếu chưa kích hoạt vào cài đặt>chung>cài đặt riêng>hiển thị>xoay màn hình.
Bạn ơi, cho mình hỏi xíu về N82 của Nokia với.
Mình nghĩ bạn đang sự dụng N82 Black, mình có một vài điều muốn hỏi mong các bạn giúp mình với nhé.
Mình mắt kém, ko đọc được chữ nhỏ, hiện mình đang xài điện thoại Samsung E830 trong điện thoại này có 1 chức năng rất quan trọng đối với mình đó là chức năng phóng to chữ khi đọc tin nhắn SMS của người khác gửi đến, nếu không có chức năng đó thì mình ko thể nào đọc tin nhắn được ( mắt mình kém bẩm sinh ko phải cận ).
Cho hỏi trong N82 có chức năng phóng to nhỏ chữ không hả các bạn ? mình ở xa nơi bán điện thoại quá nên ko đi thử được nên vô mạng hỏi thử nếu mà có chức năng phóng to chữ khi đọc tin nhắn thì mình sẽ gom tiền đi mua 1 cái N82 về xài chứ cái Samsung yếu pin chán quá.
Rất mong nhân được thư hồi âm của các bạn, xin cảm ơn rất nhiều.
Chúc các bạn vui vẻ
tantaimk
ĐẠI BÀNG
16 năm
bro có thể cài thêm fần mềm phóg lớn font chữ lên mà

bạn ơi bạn có thể nói rõ hơn được không ? cái phần mềm đó mình có thể kiếm ở đâu hả bạn ? ý mình là chỉ cần phóng to chữ và nhỏ chữ khi đọc tin nhắn SMS thôi còn mấy cái chữ bên ngoài thì như thế là được rùi, mắt mình ko ổn định, lúc sáng lúc mờ, lúc mờ mình phải phóng chữ to ra đến khi đọc được thì thôi còn lúc sáng thì không cần phóng, cho nên mình rất quan trọng cái chức năng zoom chữ khi đọc tin nhắn, ai đã xài qua N82 rùi xin chỉ dẫn dùm tui với, xin cảm ơn rất nhiều
tantaimk
ĐẠI BÀNG
16 năm
pm đó thì mìh hem bik, còn cái mìh nói là Psiloc.Font.Magnifier.v2.01 chỉ để fóg lớn font thui, toàn bộ chữ trog máy lun!
thế cái đó bạn đã xài qua chưa vậy ? cài đặt như thế nào hả bạn ?
phóng chữ lớn lên khi đọc tin nhắn chứ chữ của mấy cái bên ngoài mà lớn lênt hì vướng kinh, mà cái phần mềm đó cài đặt bằng cách nào vậy bạn ? chữ nó to đến cở nào là hết ?
có bằng cái chữ Psiloc.Font.Magnifier.v2.01 này ko ?
có bạn nào đang xài N82 Black thì xin hãy thử xem dùm tui coi có chức năng phóng to chữ khi đọc tin nhắn được ko vậy ? nếu ko có thi bạn có thể xem dùm tui coi trong máy có thể phóng lớn toàn bộ chữ lên được ko ? nếu phóng được xin hãy cho mình biết là chữ to hết cở là bằng từng nào nhé, xin cảm ơn rất nhiều
Mình không thấy chức năng phóng to chữ trong tin nhắn.
Còn phóng to chữ cho phone thì hết cỡ là to lắm, nhưng sao biết từng nào được??? 😁
bạn thử phóng to hết cở rùi viết chữ lên cho tui xem coi nó to chừng nào.

Có to như thế này ko ?
Àh, phóng to thì to bằng cỡ đó hoặc hơn. 😁
tantaimk
ĐẠI BÀNG
16 năm
hìh như trog fần tin nhắn có thể chỉh font chữ lớn dc đó bro
chinh được nhưng nghe nói ko to lắm, to hết cở bằng chữ cỡ số 14 trong Word hic hic ko đọc được
cho mình hỏi thêm xíu nha.
N82 có bản đầu tiên là màu bạc, thế bản màu đen có thấy trên PCworld.com.vn nói là có cải tiến, vậy cho hỏi là nó hơn bản màu bạc về cái gì vậy ? khi mua thì nên lấy màu đen hay màu bạc ???????????

xin hỏi là bản màu đen làm bằng chất liệu gì ? mình nghe nói bản màu bạc thì mặt sau là nhựa còn mặt trước là kim loại
có phải vậy ko các Bro ?????
mucelago
ĐẠI BÀNG
16 năm
Màu bạc và màu đen đều chung 1 chất liệu. Màu đen cải tiến hơn màu bạc ở chỗ chạy Firmware mới hơn nên hỗ trợ Geotag, nhưng mà màu bạc Up Firmware lên thì y chang màu đen và cũng hỗ trợ Geo tag.

Màu nào thì mặt sau cũng bằng nhựa, mặt trước cũng nhựa, phím cũng nhựa, nói chung toàn bằng nhựa. ( nhưng mà nhựa cao cấp nên y như kim loại và gương vậy )
chickenII
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác nhầm ròi thì phải.con N82 Bạc của em mặt trước là kim lọai mà
TimNguyen13
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mấy bác cho hỏi là N82 mấy bác xài thường thì mấy ngày hết pin vậy? mình xài thường thường chỉ 1 ngày là hết đát, thế pin có đúng không vậy?
chickenII
ĐẠI BÀNG
15 năm
tùy thôi bạn a.Bây h mình dùng ít nghich lung tung,tỉnh thoảng nghe nhạc thì được hơn 2 ngày
Để kéo dài thời gian sử dụng pin bạn có thể làm thế này:
1. Tắt hết các phần mềm chạy ẩn không cần thiết (các phần mềm quản lý cuộc gọi, hẹn giờ nhắn tin, ...)
2. Tắt các kết nối không cần thiết (dò wifi, kết nối gprs, đặc biệt là gps khá tốn pin)
3. Cài đặt lại một số thông số máy:
Độ sáng màn hình: chọn mức thấp nhất (sử dụng một themes tương phản cao bù lại)
Tiết kiệm điện: chọn sau 15s tắt đèn nền, 20s chạy bảo vệ màn hình (cái này tùy bạn)
Mạng: Chọn chế độ GSM thay vì dual mode
4. Dùng pin:
Lúc mới mua thì để cạn sạch pin, máy tự tắt mới sạc, làm lại như thế khoảng 2-3 lần
Sau đó khi nào pin còn 1 vạch và báo pin yếu thì mới sạc
Khi sạc pin thì nên tắt máy

Con N82 của mình bình thường được 2,5 ngày. Dùng nhiều thì đc 1,5 ngày
tantaimk
ĐẠI BÀNG
16 năm
nhưg bro xài như thế nào?
mình thì chơi game, nghe nhạc, lướt web, nhắn tin nên chỉ dc 1 ngày thui
TimNguyen13
ĐẠI BÀNG
16 năm
mình xài thì cũng nhắn tin nghe gọi bình thường, mình thì không hay chơi game. wifi thì mình thấy nó tự chạy để cập nhật thông tinh mà chả bít làm sao để tắt wifi cả. nghe nhạc cũng k nhiều chừng 15-30phút 1 ngày thôi. máy mình nhanh hết pin thấy ớn luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019