Thảo luận: Tại sao nên mua robot có khả năng tự giặt và sấy khô giẻ?

TrenTay
13/12/2022 3:39Phản hồi: 7
Thảo luận: Tại sao nên mua robot có khả năng tự giặt và sấy khô giẻ?
Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại robot hút bụi lau nhà với rất nhiều thương hiệu, mức giá khác nhau. Có loại có thể tự hút rác vào túi, có loại lại tự giặt được giẻ lau hay tân tiến hơn thì tự sấy được giẻ, tự thêm nước vào robot. Một số loại robot hút bụi Xiaomi còn bổ sung thêm các tính năng phụ khác như ion hóa nước lau nhà để tiêu diệt vi khuẩn thay cho nước lau nhà…

Trong bài viết này mình sẽ không bàn quá nhiều tới các tính năng khác mà sẽ nói về tính năng phổ biến và được nhiều người quan tâm: khả năng giặt giẻ và sấy khô sau khi làm việc. Câu hỏi chính là: Nên mua loại robot chỉ có giặt giẻ để tiết kiệm chi phí hay mua loại có thể sấy khô sau khi giặt và tại sao?

Tại sao nên mua robot hút bụi lau nhà có thể tự giặt giẻ và sấy khô?

Cũng giống với chổi lau nhà, chúng ta sẽ cần giặt và vệ sinh phần giẻ tiếp xúc với sàn nhà sau khi lau. Quy trình thông thường sẽ là tháo giẻ ra khỏi robot, giặt và chà sạch với bột giặt rồi sau đó phơi khô sau đó sẽ lắp lại vào robot. Về bản chất công việc cũng khá đơn giản tuy nhiên nếu bạn phải giặt giẻ, tiếp xúc với các loại bụi bẩn từ giẻ lau thải ra mỗi ngày thì lại là một câu chuyện hoàn toàn khác.

Không chỉ có khả năng gây các bệnh về da do tiếp xúc nhiều với chất tẩy rửa, việc phải mất công giặt giẻ ngày qua ngày cho robot hút bụi - thiết bị mua về để giúp bạn có thêm thời gian nghỉ ngơi cũng phần nào sẽ khiến ta trở nên mệt mỏi, bực dọc. Ngoài ra, nếu bạn quên giặt giẻ 1 ngày thì chắc chắn giẻ sẽ bị hôi, bốc mùi rất khó chịu.

Đây cũng chính là lý do mà những mẫu robot hút bụi tự giặt giẻ ra đời. Thay vì phải hì hục tháo lắp, giặt giẻ mỗi ngày thì robot sẽ tự động trở về dock sạc, giặt sạch phần giẻ lau với nước sạch. Các loại bụi bẩn, nước bẩn thải ra sẽ được hút lên khay chứa nước bẩn trong dock sạc và bạn sẽ không cần thực hiện bất kỳ công đoạn nào. Việc duy nhất có lẽ chính là bổ sung thêm nước sạch và đổ nước bẩn trong dock sạc của robot khoảng 3-4 ngày/lần. So với việc phải đi giặt giẻ, trực tiếp đụng tay chà giẻ mỗi ngày thì việc này nhẹ nhàng hơn rất nhiều.

Tuy nhiên, theo quan điểm cá nhân mình thì việc mua một con robot chỉ có thể tự giặt giẻ mà không có thêm chức năng sấy khô sẽ khá là phí tiền. Khi bạn quyết định mua robot có thể tự giặt giẻ tức là bạn lười hoặc không có thời gian, không muốn phải vệ sinh giẻ mỗi ngày thế nhưng nếu robot chỉ có thể tự giặt mà không sấy thì việc bạn mua robot tự giặt giẻ sẽ trở nên vô nghĩa. Vô nghĩa là bởi bạn vẫn sẽ cần tháo giẻ ra để phơi sau khi robot giặt xong, không khác gì việc bạn tháo giẻ ra giặt là mấy. Chưa kể nếu chẳng may bạn quên ko phơi thì hôm sau giẻ sẽ bốc mùi không khác gì chưa giặt cả và chuyện sẽ trở nên kinh khủng hơn nếu bạn để robot đi lau nhà với chiếc giẻ bẩn đó 😆

Tạm kết

Tùy theo điều kiện kinh tế mà mọi người có thể tham khảo các loại robot tự giặt và sấy khô giẻ như: Dreame W10, Roidmi EVA, Roborock S7 MaxV Ultra, Deebot T10 Pro…. Nếu không đủ lúa thì mọi người có thể lựa chọn các loại robot có khả năng lau dọn mạnh mẽ như Roborock S7, Dreame D9… chứ đừng nên bỏ thêm tiền để mua loại chỉ tự giặt được giẻ mà không sấy khô. Mọi người có thể tham khảo 1 số mẫu robot hút bụi TẠI ĐÂY
Trên đây là quan điểm của mình về việc nên mua robot có thể tự giặt giẻ hay robot tự giặt và sấy khô giẻ. Còn mọi người thì sao, hãy chia sẻ cùng mình nhé!

Cảm ơn mọi người đã đọc!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrHz
CAO CẤP
2 năm
Có dòng mới Dreame L10s Ultra rồi bác, quất luôn thôi
TrenTay
ĐẠI BÀNG
2 năm
@m4st3rZ mình cũng có thấy mấy bác mod review mà chưa đủ lúa bác ạ hehe 😆
😁 Qtrong là chi phí bỏ ra có nằm quá khả năng hay không thôi. Thay vì 20tr để nó giặt tự động thì 10tr rồi mình giặt thủ công cũng được mà.
TrenTay
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thi Eat Apple đó là ý mình nói ở cuối bài đó bác. Nếu ko đủ chi phí thì tốt nhất nên mua loại hút bụi lau nhà tốt, không cần tự giặt làm gì 😆
thanhtung08
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có cái nào mà chỉ hút không thôi. Mình không muốn nó lau nhà. Chỉ hút mà phải mạnh kìa. Bạn cho ý kiến giúp mình. Thanks
TrenTay
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanhtung08 thực ra thì bác mua loại có cả lau nhà khi tháo giẻ ra nó cũng sẽ ko lau cho bác. Hiện tại lực hút mạnh thì mình biết 1 số loại như Roborock S7, Dreame D9 Max hoặc 1 số mẫu của Ecovacs. Bác tham khảo thêm xem sao 😁
Bác có thể xem thêm tại chỗ mình hay mua đồ xiaomi: https://mihanoi.vn/

Mi Hà Nội - Đại lý phân phối Xiaomi chính hãng hàng đầu Việt Nam

Mi Hà Nội chuyên phân phối các loại Robot hút bụi Xiaomi, máy lọc không khí Xiaomi, ghế massage Xiaomi, máy hút bụi cầm tay Xiaomi, quạt cây Xiaomi, máy chạy Xiaomi, tivi Xiaomi ... và các sản phẩm gia dụng thông minh Xiaomi chính hãng với mức...
mihanoi.vn
Cac chai nhua dung Nuoc Suoi, Nuoc Ngot., bao bi thuc pham ... Chua rat nhieu hat vi nhua ma chung ta khong nhin thay duoc bang mat thuong tu khi chung san xuat ra. Nguoi ta dau co suc rua truoc khi dung de chua nuoc hoac thuc pham de minh an uong vao mieng dau.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019