Thao tác cử chỉ trên 2 chiếc smartphone muốn lược bỏ phím bấm vật lý

Lê Huyền Vân
12/5/2020 8:56Phản hồi: 181
Thao tác cử chỉ trên 2 chiếc smartphone muốn lược bỏ phím bấm vật lý
Mình có 1 chiếc Huawei Mate 30 ProBphone B86, là những chiếc điện thoại tiên phong trong việc loại bỏ phím bấm vật lý.

Huawei Mate 30 Pro vẫn giữ lại nút nguồn ở cạnh phải. Với Bphone B86, BKAV bảo rằng phím bấm ở cạnh trái chỉ là nút reset cho những tình huống đặc biệt.

Để mở điện thoại từ màn hình tắt, cả 2 chiếc máy thao tác giống nhau là bấm 2 lần vào màn hình, cử chỉ không còn xa lạ.

Tắt điện thoại, Mate 30 Pro bấm vào nút nguồn, Bphone B86 cần vuốt từ cạnh trái hoặc cạnh phải màn hình vào trong 1 đoạn rồi vuốt ra.

Chụp màn hình, ở Mate 30 pro có 2 cách, gõ màn hình hai lần liên tiếp bằng đốt ngón tay hoặc dùng cử chỉ từ xa bằng cách đặt bàn tay cách màn hình 20 đến 40 cm, chờ biểu tượng "bàn tay" xuất hiện, sau đó đóng nắm tay lại. Còn với Bphone B86, thao tác vuốt từ đáy màn hình lên trên 1 đoạn rồi vuốt xuống.

Tăng giảm âm lượng, Mate 30 Pro cần chạm 2 lần vào cạnh trên bên trái hoặc phải của màn hình thác nước để thanh âm thanh hiện lên. Với Bphone B86 chạm và giữ ở mép trái màn hình, di chuyển lên xuống để thay đổi âm lượng.

Có 1 cách nữa khá lạ và mới trên B86 là vuốt lên và xuống ở nút cảm ứng 1 chạm phía sau mặt lưng.

Quảng cáo

Mở bảng điều khiển, Mate 30 Pro, vuốt từ trên xuống, Bphone B86 vuốt từ cạnh trái hoặc phải vào và giữ (tương tự Bphone 3).

Ngoài ra, các thao tác đa nhiệm khác như trở back về giao diện trước bằng cách vuốt từ cạnh vào, hay quay về màn hình home khi vuốt nhanh từ đáy lên đều rất quen thuộc như nhiều chiếc máy khác.

Trên Bphone B86, có có thêm thao tác úp màn hình điện thoại xuống để tắt âm thanh nữa.
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Loki
CAO CẤP
4 năm
Like đã đọc sau
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@Loki Đúng là 30 pro ngon hơn B86 nhiều.
Loki
CAO CẤP
4 năm
@ha26 Chưa hẳn, mình thấy cách chụp màn hình bằng cách dùng đốt ngón tay có vẻ ko tiện lắm, bạn phải thao tác như kiểu nắm tay lại thành nắm đấm
@Loki Cá nhân lại thích thao tác chụp màn hình của MiUI, khá tiện lợi là dùng 3 ngón tay vuốt từ trên xuống. Mấy cách trên rườm rà quá.
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
Cái bảng điều khiển của hãng B nhìn giống hãng A quá
odimon
TÍCH CỰC
4 năm
@romeo88vn Hãng A bắt chước hãng H , hãng B bắt chước hãng A .. 🤔
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@AZwarrior Ai nói ios k ấn giữ đc?
@AZwarrior Đấy. Nghe nói là biết chưa xài. Ok. Bác nên mua cái 7plus về nâng ios lên rồi check nhé
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@romeo88vn Sự trùng hợp kỳ lạ
BLHT1111
TÍCH CỰC
4 năm
Icon cài đặt nhìn quen quen nhỉ
@BLHT1111 hôm mới có ảnh em phải nhìn 3 lần cho chắc chắn 😆)
haohaovcl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn cái ngón tay bạn ấy di 2 cái cột tăng giảm âm lượng trên màn hình 2 điện thoại mới điêu luyện làm sao 😋😋
lngkhanh1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko có phím vậy shutdown máy rồi mở lại sao AD
lngkhanh1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanhvuba Giờ AD làm có clip giới thiệu chức năng có nút nhỏ xinh xinh đó cho mọi người chiêm ngưỡng đi. Hihi
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
4 năm
@khangtn Đấy là nút không phải là phím
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
4 năm
@Lê Huyền Vân Đấy là nút ko phải phím "đt đầu tiên trên thế giới ko phím nhé"
lngkhanh1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@duyhung07 Thế smartphone tại thời điểm này rất nhiều đt ko có phím nghe bạn. Họ chỉ có nút bấm thôi. Kaka. Nên bkav ko phải la dt đầu tiên. Còn cử chỉ mình nhớ máy con Huawei nó có cử chỉ trên cảm biến vân tay lâu rồi, mở thanh trạng thái, thông báo, nhiều thứ nữa, và trọng mục cử chỉ bạn có thể set thêm ý bạn là mở nhanh j bằng cử chỉ j theo ý bạn một số chức năng. Bkav chỉ là thay đổi giờ là đem nó ra mặc định, và bạn phải nhớ cử chỉ đó thay vì bạn set theo ý mình. Nên ko có j là đầu tiên hết.
Trích: "Huawei Mate 30 Pro vẫn giữ lại nút nguồn ở cạnh phải. Với Bphone B86, BKAV bảo rằng phím bấm ở cạnh trái chỉ là nút reset cho những tình huống đặc biệt." Vậy BPhone không có nút nguồn hả anh em?
TinNghia
TÍCH CỰC
4 năm
@khanhtoan.nguyen Thế bạn gọi cái nút trên đt hồi giờ là nút gì. Nút reset là nút reset.
@TinNghia Trả lời đúng câu hỏi của mình đi bạn. Bạn lái đi đâu đấy?
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
4 năm
@Lê Huyền Vân Nút reset nhé đt thoại không phím sao ông cứ gọi là phím reset thế nhỉ
@duchaitp

quảng nhà ta bị lừa hay đang lừa người khác ?
Dù gì có phím cứng vẫn cho cảm giác tự tin hơn khi dùng
@BlackCat_94 Nếu được mình thích cả 2. Nhiều lúc với ngón tay lên chỉnh volume cũng thấy mệt, nhưng chỉ cảm ứng thì khi tắt máy để túi quần lại k chỉnh được.
@BlackCat_94 Nhưng tại sao lại quảng cáo là smp đầu tiên ko phím bấm, thế nút res ko phải là phím thì là gì, cục nợ ah😃
Nói về thao tác chụp màn hình thì hw và B gọi xiaomi là cụ
@vienchinh Ví dụ thực tế chút đi, đang chạy xe thì chụp màn hình làm gì?? Mà kể cả có như thế thì thao tác của bphone cũng rất khó thực hiện khi đang chạy xe
@Dinhlam078 Chuẩn. LG là tiên phong. Cái này gọi là Knock on
vsphere
TÍCH CỰC
4 năm
@lekhanhtrung123 Đúng thế, nhưng vì xiaomi nó làm rồi chẳng lẽ Bphone lại bắt chước nữa 😁 Nhưng mà ko đến nỗi gọi = cụ, thằng samsung với kiểu chụp nắm tay vuốt ng học mới phải gọi = cụ
vienchinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lekhanhtrung123 Thì đi bộ tay cầm đồ tay cầm đt chụp màn tin nhắn zalo Messenger.. Vv để gởi cho người khác ,khách hàng vv mình sử dụng nhiều như vậy.
Sao thanh công Cun giống ios đến kỳ lạ
Chính ra mặt lưng Bphone nhìn sẽ khá hơn rất nhiều nếu như không có cảm biến vân tay + chữ B nhìn hơi quê
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@DanteXXX2898 Mặt sau cũng thường thôi, còn mắt trước thì xấu quá bác à
@ha26 thế em mới bảo là nhìn khá hơn, chứ như bây giờ mặt sau nhìn không cao cấp
@DanteXXX2898 Bphone bắt chước vị trí logo của apple nhưng apple nó k có cái lỗ vân tay nên nhìn còn đẹp. Chẳng thà chữ B kéo xuống giữa máy còn đẹp hơn
@lekhanhtrung123 design chữ B cũng xấu nữa
Phan_Quan
TÍCH CỰC
4 năm
mrHz
CAO CẤP
4 năm
Trông em HW sang chảnh quá...
laknvh15
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nói chung chưa thấy tiện cho lắm
Tự nhiên lại thích BPhone. Sẽ mua...
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@nhankiet_arch hứa nha
@Bui Duy Loc Nó để ba chấm là sẽ mua...máy khác đấy
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@nịnastorm haha
@nịnastorm Ở đây thấy toàn nói ko chứ ai mua đâu, bán cho Dubai thôi😃
Host nói có vẻ tự tin, tự nhiên, chắc chắn và chuyên nghiệp hơn nhiều rồi đấy, mấy cái videos đầu ko cái nào mình xem được một nửa.
@dangvietdung Cần có thời gian để hoàn thiện nè
@dangvietdung vô ngắm gái xinh mà ông không xem được một nửa là sao?? Nghi lắm haha
Xiami vuốt 3 ngón tay chụp màn hình thấy tiện hơn so với vuốt bàn tay của sam, ấn ngón của Huawei, còn của B86 thì rất dễ chụp nhầm khi thao tác vuốt home hoặc đa nhiệm
vsphere
TÍCH CỰC
4 năm
@editzrapper Chính xác, mình dùng Bphone thi thoảng bị nhầm nhưng không nhiều lắm. Cái quẹt 3 ngon tay thấy tiện nhất, còn như sam thì phát bực với nó.

Nhìn chung cử chỉ cơ bản của Bphone giống xiaomi, cả cái hiệu ứng back. Nhưng Bphone có nhiều thứ cử chỉ hơn dùng quen cũng thấy tiện. Cơ mà khó tiếp cận đại chúng vì mọi người sẽ ngại phải học 1 cách sử dụng mới.
@lekhanhtrung123 Con sharp m test cũng rất nhạy.
@Giang hồ tiếu Vậy là hầu hết những tính năng đt bây giờ cũng là phát triển của những cái đã có trước bạn nhỉ!
@editzrapper Túm lại là mấy tính năng hay ho thì đa số mấy hãng Đài Loan, Trung quốc đi tiên phong nhỉ.
suddenrain
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xiaomi vẫn là ổng cố nội
Chưa thấy tiện ở đâu. Có nút vẫn hơn
Huawei thiết kế màn hình nhìn đã hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095