Thật buồn khi không ai dạy mình là phải nói nhỏ ở nơi công cộng
MinhTriND
2 nămBình luận: 494
Thật buồn khi không ai dạy mình là phải nói nhỏ ở nơi công cộng
Theo như trí nhớ của mình, chưa từng có ai dạy mình là cần phải nói nhỏ ở nơi công cộng. Lớp 1, mình được học môn Đạo Đức, sau này thì chuyển thành môn Giáo dục công dân khi mình học cấp 2 và cấp 3. Trải qua suốt một thời gian dài như vậy, dường như không một nơi nào đã dạy mình điều đó.

Trên thực tế, nói nhỏ nơi công cộng không phải là điều bắt buộc, không ai xử phạt bạn khi bạn nói ồn ào, nhưng đối với bản thân mình, đó là phép lịch sự. Dù không ai dạy nhưng mình ý thức được chuyện là không phải ai cũng muốn nghe câu chuyện của bạn, và trong bất kỳ tình huống nào, mình luôn cố gắng giao tiếp ở âm lượng chừng mực với bạn bè của mình, hay gọi điện thoại cũng vậy. Trong dân gian có câu “đàn ông thì phải ăn to nói lớn”, nhưng mình nghĩ ai nói câu này thì sai rồi.

Có nhiều người thích sự yên tĩnh, và họ sẽ khó chịu khi nghe thấy xung mình có tiếng ồn ào, đặc biệt là tiếng người. Có 2 lợi ích của việc nói vừa phải nơi công cộng, đầu tiên là bạn sẽ không ảnh hưởng tới người khác, thứ 2 là bạn sẽ giữ được sự riêng tư với những chuyện mà mình nói. Anh em nghĩ sao về chuyện này? Chia sẻ bên dưới comment nhé.
494 bình luận
Đù, mod tính nói gì vậy ta?
@codaijaso Mỹ đen thuộc diện nhập cư từ nơi khác đến mà gọi là gốc? 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
codaijaso
TÍCH CỰC
2 năm
@crazysexycool1981 Vậy mỹ gốc là ai Indians hả? hay ai? Mỹ đen đẻ ở Mỹ mà gọi là nhập cư à?
Ko nhập cư đời đó thì cũng là đời khác di cư sang, vậy gọi là gốc? Tự dưng nhiều người vẫn nói về khái niệm người Mỹ gốc Phi, gốc Á đó sao? 🤓
codaijaso
TÍCH CỰC
2 năm
nó có quốc tịch mỹ thì gọi nó là người mỹ, nó ồn ào thì gọi nó là người mỹ ồn ào vậy thôi. Còn nói về mỹ gốc theo khái niệm của ông thì chỉ có người Anh điêng là gốc thôi, người này còn rất thiểu số nhé. Cũng vậy, éo có người Việt Nam gốc luôn vì di cư từ Tàu qua. Thỏa mãn ko?
Mod kỳ, không ai dạy thì phải tự học chứ
@digikei Bạn nhầm.
1. Ngoài đạo đức, GDCD thì "Văn Học là Nhân Học" học văn cũng là học làm người, khi các cô trên lớp phân tích văn thì cũng là phân tích bài học trong bài văn đấy. Và văn học chưa bao giờ là môn phụ cả.

2. Đừng so sánh với Nhật. Vì dân Nhật đẻ ít trong khi phúc lợi cho giáo viên thì cao vì thời gian bọn trẻ con học ở trường lớn nếu thế thì một phần giáo dục đạo đức, tính cách có thể do nhà trường gánh giúp. Nhưng ở VN thì khác, một lớp 45-50 cháu, cô nào đi sát sao dạy từng đứa như Nhật được.

3. Đang hiểu là bạn quy việc dạy dỗ con cái là trách nhiệm của nhà trường, còn việc của bạn là cày cuốc và đẻ con cho nhà trường dạy đúng không nhỉ?
@gauto988 Theo mình thì giáo dục tốt nhất phải là sự kết hợp giữa gia đình và nhà trường.
@WXYZ Đá đểu mod quá nha chú 🤣
@Thịnh Trần Design xã hội nữa bác ạ. Về mình dặn nó không xả rác, trường dạy nó giữ vệ sinh nhưng ra đường thì thấy ông xe tải quăng chai nước ra đường, ông kia ném bao thuốc xuống đất, thanh niên xả rác vô tội vạ,...thì nó cũng bắt chước theo.
Cuhiep với Nam E hay nhắc mình vụ nói to lắm...
nghikhongra
ĐẠI BÀNG
2 năm
@THANCHAU Chỉ có Nước Lạ với nước VN mới có văn hoá nói to 😃, tại sao vậy? Đó là một vấn đề lớn!
Sommeil
ĐẠI BÀNG
2 năm
@THANCHAU Giọng nói ko phải vấn đề, ý thức hệ nghĩ mình ồn ào chả ảnh hưởng tới ai mới là vấn đề! Đến thành thói quen , đi ra nước ngoài du lịch, mọi người coi mình như mọi vì mình ko biết nghĩ cho mọi người 😊
Trên thế giới này, nước mình thấy nói to ở đám đông nhiều nhất có là là Tàu & Việt Nam, lắm khi ở đám đông hoặc chỗ công cộng thấy mấy ba mấy má cứ oang oang như thể bá tánh xung quanh đang hóng chuyện của họ & muốn nghe lắm ấy 🤣
@THANCHAU như vậy là rất mất lịch sự và ảnh hưởng lớn đến người khác đó bác. Bác nên xem lại đi
Cái miệng chủ tịch nom nhạy cảm quá ạ
@BillyTheKid96 Lol!
@BillyTheKid96 Đoán xem bác ấy đang nói cái gì? 😁
Đúng gòy
này ý thức rồi bạn ơi
@Rubi Lee @Lê Phú Khương nghe chưa
Jaywalk
TÍCH CỰC
2 năm
@Rubi Lee ko phải ý thức, rất hiếm cha mẹ nào dạy con cái điều này, chưa kể cha mẹ cũng thường xuyên to tiếng nơi công cộng!
konkot
TÍCH CỰC
2 năm
@Rubi Lee Vì chúng ta đang ở VN và ở VN thằng nào to mồm thằng đó thắng
@Jaywalk Giờ muốn kiểm chứng việc nói to cứ ra mấy quán bia hơi, quán cơm hoặc đơn cử để ý mấy người hay nghe điện thoại ấy, nói to như thể những người xung quanh ai cũng muốn nghe câu chuyện của họ 🤣
@konkot Thế thì thua òi, cơ mà 1 phần sự thật đúng là thế, điển hình sau mỗi vụ va chạm giao thông ngoài đường 🤣
Ý mod là ad nói ro quá à 😆
ndta13
CAO CẤP
2 năm
5 điều *** ** dạy đâu có cái này đâu, đường lối đcs cũng không có, triết học ML hay TTHCM lại càng không, lấy đâu ra dạy 😁
@crazysexycool1981 Lượm lặt trên mạng thôi anh 😅
@mig29f A tưởng có app nào cho phép ghép kiểu này, thi thoảng thấy ghép nhiều thứ lắm 😅
@crazysexycool1981 À. Anh cần ghép ảnh anh và anh cu Híp hôn nhau đúng không ?
Em giúp cho, tý có ảnh nhé 🌝🌝🌝
@mig29f 🤣
Nên nói nhỏ ở nơi công cộng, đó là việc tự giữ ý thức bởi ko phải ai xung quanh cũng muốn nghe câu chuyện hoặc nội dung của người ko quen biết 👍
Vmemory
CAO CẤP
2 năm
@crazysexycool1981 Móa ức chế nhất là mấy bà tám vô rạp chiếu phim ngồi tám. Muốn thưa lính bắt ghê
@Vmemory Chắc fải lên tiếng nhắc nhở, ko thì coi phim khó chịu lắm 😂
Jaywalk
TÍCH CỰC
2 năm
@Vmemory thói quen đó, khó bỏ lắm, nhắc nhở thì càng làm cho loại người này trở nên hung hãn hơn nữa ! kiểu nhắc nó là chạm tự ái nó !
Vmemory
CAO CẤP
2 năm
@Jaywalk 4-5 người... lỡ có war thì mình cũng chẳng lành lặn nổi với môn phái mèo cào 😆
@Jaywalk Vậy thì số đen òi, buổi xem phim coi như bỏ 😆
Ky Loki
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nói lớn có 02 trường hợp:
1 là tai có vấn đề, ng càng điếc nói càng to.
2 là người không điều khiển được hành vi của bản thân.
@Ky Loki Trường hợp đầu chắc ít xảy ra, chủ yếu là trường hợp 2, vấn đề là điều này ăn vào máu của họ òi, kiểu như đàn ông thì phải "ăn to nói lớn" ấy 🤣
@Ky Loki 3 là người vô ý thức nữa bác.
@officialnguyen lên cấp 3 học triết với đường lối mới biết tại sao nước mình nghèo
Cười vô mặt
@inconsolable1910 cấp 3 bây giờ đã dc học triết học rồi sao? thôi học sớm cũng tốt, người ta đã nói "kết thúc sớm đỡ đau khổ" rồi còn gì. còn "nước mình nghèo" hẳn đang chỉ ở quá khứ, chứ học triết rồi thì hẳn phải hiếu nước ta đang tiến nhanh, tiến mạnh lên (đâu đó thì ko chắc) và theo dự kiến thì tại thời điểm của comment đã trở thành nước công nghiệp hàng 1 hàng 2 hoặc thậm chí đã là hàng 0 gì rồi.
Ý mod là cộng đồng "mạng" ư ^^
Đến chỗ đông người thì y như rằng người ta nói chuyện với nhau như chửi lộn. Chán thật sự chán, vô quán nhậu cũng vậy, toàn mấy bố ngồi sát nhau mà gào như cháy nhà
@mrtqt Quán nhậu thì khỏi nói rồi 😌
Đó là nơi mà bão hình thành từ gió, gió hình thành từ ... 😑
ông cha chả phải đã đúc rút thành câu: "dịu vào nhời ra" đó sao.
Pony.
ĐẠI BÀNG
2 năm
@officialnguyen nhậu say thì thính lực sẽ kém đi, tai kém thì do bản năng sẽ tự nói to hơn bình thường. Mình say nhiều rồi mình biết. Chứ bình thường cũng ko bao giờ nói to nơi công cộng, thậm chí không có nhu cầu nói luôn
@vezper Mình không để ý nhiều đến đề tài này, ngoài câu trích dẫn trên, nên không dám chém gió với bạn.
@mrtqt rượu vào lời ra. khó kềm chế khi đã có cồn trong người.
acthu
TÍCH CỰC
2 năm
chắc mấy thằng làm cùng nói to quá mà toàn là lãnh đạo, nên tranh thủ post bài xả.
@acthu Còn gặp cấp dưới hơn mình thì...
"Mày có im mồm không, hay đợi tao bịt bằng cái này"
Tổng hợp ảnh chế icon Thương thương trên Facebook (2).png
@acthu Chắc vậy 😆
@acthu Lãnh đạo mà nói to thì bảo sao nhân viên ko bắt chước theo 😆
johnnyuk
TÍCH CỰC
2 năm
Vậy chắc bác học ko tập trung rồi chứ từ mẫu giáo lớn đến tiểu học mình đã đc dạy vấn đề này rồi.
Cái này do giáo dục gia đình, bố mẹ phải dạy bảo con từ bé và tự bản thân phải biết điều chỉnh chứ XH ai có trách nhiệm dạy cái này đâu
praynow
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trieuniemvui Nó theo truyền thống gia đình là nhiều rồi b ạ. Ông bà dạy con, con dạy cháu.
@trieuniemvui Thực tế thì đâu đó trên trường lớp các thầy cô vẫn luôn nhắc nhở học sinh về vấn đề này, kiểu như giờ học chưa hết nhưng bài học đã xong, cô dặn học sinh được chơi trong lớp nhưng nói nhỏ, giữ trật tự để các lớp khác còn học. Kiểu như thế, học mỗi lần đi qua các phòng cô hiệu trưởng, phòng hội đồng thì học sinh tự ý thức được việc nói năng của mình sao cho phải phép, ko được phép nói lớn tiếng 🤓
@praynow Thường mình thấy người nào hay bia rượu hay nói rất to như kiểu muốn cho cả xóm cùng nghe thấy 😂
Tnk Biker
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đùuuuuuuuuuuu, anh Hiệp đang nói vậy
@Tnk Biker Nói: "đuuuuuùùùùùùùùùùùù" 🌝
@Tnk Biker Nói: "đù", chuẩn chưa? 😆
@mig29f Chuẩn từ A đoán òi đó, chắc hẳn chỉ có thể là: "đù" 😆
vnit00
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ủng hộ quan điểm này. Mình không thích những người đi vào thang máy xong nói chuyện oang oang lên. Không gian nhỏ hẹp nói chuyện vậy rất phiền.
tetekh
TÍCH CỰC
2 năm
@vnit00 các bạn "sếp" chỗ tôi là những người to mồm nhất trong thang máy!
@vnit00 Ko chỉ thang máy, mà những nơi rộng hơn như quán ăn, bến xe, toilet, gần như các nơi đều có những trường hợp mồm to hơn cái trống 🤣
@tetekh Vậy làm sao để trị được mấy người này? 😁
DMT'S
TÍCH CỰC
2 năm
đúng vậy!

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119