Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thất vọng với con Asus Vivobook S14 S410U

duminhtran
16/11/2018 2:15Phản hồi: 23
Thất vọng với con Asus Vivobook S14 S410U
Không biết có ai giống em không chứ em mới mua con Asus Vivobook S14 S410U với giá 13t hơn hàng chính hãng tuè Tiki.

Mới nhận máy rất thích vì máy thiết kế rất đẹp, cao cấp và mỉng nhẹ. Màn hình viền mỏng cũng là 1 điểm cộng.

Tuy nhiên niềm vui chưa trọn vẹn thì mơr máy lên phát hiện bị lỗi load ổ cứng 100%. Nhờ IT sửa lỗi đó xong thì niềm đau thứ 2 là máy không nhanh như mong đợi. Mặc dù cấu hình máy không đến nỗi tệ. Core i5 8250U Ram 4GB và HDD 1T. Máy khởi động chậm, mất nhiều thời gian để mở 1 ứng dụng như Word, Excel, Chrome mà đặc biệt là phần mềm kế toán.

Ức quá nên quyết định Recover lại máy lain xem thế nào. Đâu ngờ ngồi gần 1 tiếng đồng hồ mà chỉ mới phukc hồi được có 7% thiệt quá nản.
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
Thêm cái ssd là ngon ngay. Tất cả là tại HDD chứ không phải tại máy. Cái reset windows 10 nó chậm từ trước đến nay rồi chứ không phải mỗi máy đó chậm.
THN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Máy ko nhanh như mong đợi 99% là do con HDD 1TB của bác kìa, bác thao ra, thay bằng SSD bảo đảm khác liền, muốn khác nữa thì thêm $ nâng thêm ram. Chứ bác chỉ recovery, cài lại bla bla thì vẫn vậy thôi.
PS: Sao bác ko thêm tí lấy dòng S14-S430 đẹp hơn dòng S410 này.
QVinhAMD
ĐẠI BÀNG
5 năm
dòng laptop Asus có 1 bệnh đó là cài win rất lâu.... có lẽ do io của nó như vậy
bạn có thể thay hoặc gắn thêm ssd để cài thiện tình hình
Các mẫu Laptop của Asus chỉ có HDD recovery rất là lâu bạn nhé. Còn lỗi Full disk (100% disk) mình thấy hầu như các laptop chỉ có HDD chạy win 10 đều có cả, không chỉ mình Laptop Asus mà các hãng khác cũng vậy. Bạn muốn khắc phục lỗi này cách duy nhất là nâng cấp ổng cứng SSD..
greatmen88
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu bạn mua cái máy với giá 50 triệu, cấu hình cực khủng mà chạy cái ổ HDD kia thì nó cũng như vậy, do ổ HDD ra đời từ nhưng năm 90, nay nó ko còn phù hợp sau gần 30 năm ra đời nữa, nhưng vì nó lưu trữ dữ liệu nhiều, giá rẻ nên nó vẫn sống khỏe đến ngày nay. Đáng lý ra bạn làm văn phòng thì nên lấy con này có ổ SSD, tốc độ gấp 5 lần và ko bị fulldisk 100%
https://tiki.vn/laptop-asus-vivobook-s13-s330ua-ey053t-core-i3-8130u-win10-13-3-inch-gold-hang-chinh-hang-p4253619.html?src=recently-viewed
kothich
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình cũng dùng s15 nhưng đời trước, lúc mua về cũng thế nhé bạn, khởi động win 1 phút, ổ cứng thì kêu tạch tạch. Nhưng nó có khe m.2 sata 3 bạn nên bỏ thêm 1 triệu mua ssd m.2 sata 3 là ngon ngay. Asus Việt Nam vẫn dùng HDD cho máy của họ, bên amazon nó thay bằng SHDD hết rồi.
Nếu máy chỉ có hdd thì chuyện 100% là chuyện bt chứ ko phải lỗi.
Dòng này của Asus đc cái mỏng nhẹ, nhìn bắt mắt, nhưng bác hạn chế dùng những tác vụ nặng, vì em nó hệ thống tản nhiệt có vấn đề sẽ ảnh hưởng đến main máy
Máy này thế thôi bạn . Bạn phải mua cái may 50tr mới mạnh đc . Mình thấy mấy con lap tầm giá này hãng nào cũng bị lỗi như bạn nêu trên nhé . Nếu là lap bạn nên mua những máy 40-50tr trở lên nhé . Máy mình cái ổ cứng cũng ngang tiền máy bác rồi mà nhiều lúc dùng đồ họa còn chậm đây
huynhpv
CAO CẤP
5 năm
Làm quả SSD là thấy khác ngay
ndt2605
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cài win 10 trên HDD thì bị lỗi full disk này thôi, bị tất cả chứ có riêng lap asus đâu bạn.
Máy có hỗ trợ SSD M2. Mua ổ SSD m2 120gb cài win vào là nhanh ngay thôi.
HDD full 100% là tính năng đặc biệt của Windows 10 bạn nhé, bạn đừng lo, máy mới mua hay mua lâu cũng sẽ đc nâng cấp tính năng này, lợi ích của tính năng này sẽ giúp bạn có động lực để bỏ tiền ra mua 1 cái ssd và trải nghiệm tốt hơn.
Mình xài ssd từ win7, nên lên Win10 ko đc cập nhật tính năng này, huhu
@AbihT Xài macos bằng hdd còn hãi hơn win nhé
makeawish203
ĐẠI BÀNG
5 năm
600K cái SSD 120Gb chạy như gió ngay.
photokts
TÍCH CỰC
5 năm
Thời buổi này máy phải có ssd mới nhanh đc nha bạn
CAX_CATT
ĐẠI BÀNG
5 năm
máy này mà bạn chê gì, do bạn thiếu kiến thức về mảng này. Thứ nhất dùng hdd trên win 10 dù dung lượng 80G hay 1T thì cũng hay full disk nha. 2 là dù mái cùi hay xịn thì sử dụng SSD là lựa chọn khôn ngoan, tốc độ vào win và chạy ứng dụng sẽ nhanh gấp đôi gấp 3 và ko bị full disk trên win 10, giờ máy cùi win 7 còn xài SSD mà, mua 120G cài win là dc rồi còn HDD 1T đó chứa dữ liệu nhé. có mười mấy tr mua lap vậy ngon gần chết mà than...nên tìm hiểu kĩ hơn bạn nhé
thay ssd m2 sata là tốt nhất. nếu k thay thì bác tải iso w10 từ trang chủ mic rồi cài lại win + cài driver đầy đủ từ asus sẽ cải thiện đc hiệu năng,
Kiem Ph○ng
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kì vọng nhiều nên thất vọng nhiều. Mình nghĩ bạn cứ sử dụng bình tĩnh từ từ rồi sẽ ổn. Chẳng hạn như máy mình cũng HDD mua 2 năm trước, có lúc win 10 khởi động mất hơn 1 phút là chuyện bình thường. Cứ dùng tà tà xong nó update mấy lần giờ khởi động mất 15s 😁
okieiam
TÍCH CỰC
5 năm
máy asus nói chung cực kỳ trâu bò, mát, chỉ có pin hơi kém
quangneu
ĐẠI BÀNG
5 năm
HDD thì chậm là đúng rồi, hơn nữa ram 4 GB thì hơi ít, tối thiểu nên 8 GB.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019