Thay cái đai cho Oculus Quest đeo êm hơn + Demo chơi game VR bằng tay không cần điều khiển
Nam Air
2 nămBình luận: 19
Thay cái đai cho Oculus Quest đeo êm hơn + Demo chơi game VR bằng tay không cần điều khiển
Mình mới có cái đai đeo cho kính Oculus Quest thay thế cho đai đeo gốc, thay cũng khá dễ. Mời anh em đang dùng kính Oculus Quest tham khảo để biết có thứ này, thay cái đai vào sẽ giúp mang kính dễ dàng và thoải mái hơn đai đeo gốc nhé.

Video trên tay đai đeo + hướng dẫn cách ráp nha:

Bộ đai này có giá là 950 nghìn nha anh em. Nó sẽ giúp mang kính thấy thoải mái hơn là dùng cái đai gốc.

Cái đai gốc chỉ là miếng nhựa thôi, tăng giảm kích thức thì dùng miếng dán velcro. Mà cũng không thể yêu cầu gì quá cao vì kính Oculus Quest là một trong những kính VR rẻ nhất mà.

Quảng cáo

Mang đai gốc thì thế này, nó sẽ có cảm giác hơi cấn nhẹ và bị nặng phía trước một chút nha anh em.

Và ta sẽ thay cái đai này vào, thế chỗ cho đai gốc

Để tháo đai gốc thì anh em sẽ bẻ nhẹ ra phía ngoài cho nó bung ngàm ra .

Sau đó rút ra là được thôi. Anh em lưu ý: Đã tháo đai cũ ra thì gần như là rất rất khó để gắn nó trở lại nha, gắn cũng được nhưng sẽ không được như cũ nữa, nên đã chơi là chơi tới luôn không lùi được nhé!

Quảng cáo

Xong rồi gắn cái đai mới vô, 30 giây là xong.

Gắn vô thì thấy vầy ha, rồi từ từ anh em căn chỉnh cho nó vừa với đầu mình nhất là được thôi.

Anh em đã chơi Oculus Quest sẽ biết là phần đệm phía trước kính bằng vải, rất dễ hút mồ hôi. Trong combo này họ cho luôn 1 cái bọc silicon để anh em bọc vô.

Quảng cáo

Bọc vô chơi khỏi sợ mồ hồi thấm ướt ha, chơi nhiều người 1 kính thì nên có cái này để đỡ bị dính mồ hôi, chơi xong chỉ cần lau là sạch.

Cái miếng này hồi xưa mình mua tới 450k, giờ được phát kèm trong bộ đai luôn!

Nâng cấp xong thì thế này

Anh em thích thì có thể luồng cái đai phía trên đầu như hình này cũng ok

Anh em lưu ý là cái đai này nó chỉ giảm hiện tượng nặng phía trước, nhưng nếu muốn triệt tiêu hoàn toàn hiện tượng đó thì tốt nhất vẫn là gắn thêm vật đối trọng phía sau.

Mình thì chơi cục pin 10,000mAH vô để vừa cân bằng và vừa chơi vừa sạc luôn.

Còn anh em gắn vô mà thấy vừa ý rồi thì cứ thế dùng thôi

Hoặc không thích miếng silicon che mặt thì tháo ra, sao cũng được, miễn sao dùng thấy thoải mái nhất là được rồi.

Về hand tracking trên kính Oculus Quest

Các bản cập nhật mới của Oculus Quest đã cho phép hand tracking - theo dõi cử chỉ tay từ hơn nửa năm trước, mình định làm clip hoài mà chưa làm. Thôi sẵn hôm nay làm luôn.

Các bạn nhớ là hồi xưa khi Quest ra mắt, Oculus họ chẳng nói gì về hand tracking, vậy mà giờ họ nâng cấp phần mềm cái là có luôn. Đây là tính năng kèm thêm miễn phí nha.

Nó nhận dạng đủ hai tay 10 ngón, và theo mình là mức độ chính xác là đáng nể.

Anh em có thể dùng tay để lướt web, xem phim hoặc chơi một số game có hỗ trợ hand tracking

Tuy nhiên ở phiên bản hiện tại thì khi hai tay chạm vào nhau nó sẽ không nhận dạng được. Nhưng theo mình như thế là quá tốt rồi, vì hồi xưa mua kính làm gì có Hand tracking, giờ họ phát free cho xài là quá sướng rồi

Hiện thì số lượng game hỗ trợ hand tracking chưa nhiều, chỉ mới đếm trên đầu ngón tay. Game con mình hay chơi là Walt of the Wizard nó có hỗ trợ hand tracking

Bạn dùng tay mình cầm nắm mấy đồ làm thí nghiệm, phép thuật đồ ha.

Mình thấy game nhận dạng tay tốt

Anh em thấy dùng tay làm dạng ná được luôn

Thực sự thì với một cái kính không có chức năng track tay mà giờ làm được vậy là quá ngon rồi

Tất nhiên nó không hoàn hảo, mấy cái khó như viết vẽ hay gì thì chưa ngon nha.

Tóm tắt về cái đai đeo Oculus Quest:

• Anh em đang có Oculus Quest muốn mang êm hơn thì có thể tham khảo mua cái đai
  • Đai giá 950K
  • Đai có kèm theo miếng silicon che mặt đỡ bị ướt mồ hôi. Mình giờ có dư 1 miếng bọc kính này, anh em nào cần dùng nhắn mình gởi nhé, chỉ 1 miếng thôi nhe.
  • Anh em lưu ý: Đã tháo đai cũ ra thì gần như là rất rất khó để gắn nó trở lại nha, gắn cũng được nhưng sẽ không được như cũ nữa, nên đã chơi là chơi tới luôn không lùi được nhé!

Link mua tham khảo cho anh em tại icamp.vn

Cám ơn anh em đã đọc bài nhé, hẹn gặp lại anh em ở bài sau!
19 bình luận
bethikyeu
TÍCH CỰC
2 năm
Nhìn thoii đã chống mặt hjxh
Kennhoc92
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bethikyeu Đó là lí do VR ko dc phổ biến đó bạn do đa số những người giống như bạn họ toàn xem gián tiếp qua màn hình nên thấy chóng mặt là điều đương nhiên ,chứ nếu có cơ hội được trải nghiệm thì rất rất khác bạn nha !!!
@bethikyeu Bữa nào a dẫn bé đi thử nhé
bethikyeu
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Hứa nha trời, em nhẹ dạ cả tin lắm đấy, ai nói gì là em tin liền
@bethikyeu Đơn giản mà, hẹn 209 Nam Kỳ Khởi nghĩa Q3 nha
TaKaMuRo
TÍCH CỰC
2 năm
@bethikyeu Bác mod thấy tên em ý là bé thích yêu nên hẹn ngay @@
Cá nhân mình thấy tương lai AR sẽ phát triển hơn VR
@asterix0108 Tương lai thì không biết khi nào chứ giờ hiện tại AR không thấy đâu😃
ngon quá, để độ cái của mình chơi
@cuhiep Xúc luôn shop ơi😆
novavn
CAO CẤP
2 năm
Máy này hiện tại mua bên nào rẻ nhất ae nhỉ?
@novavn Mua bên mỹ rẻ nhất và mua ở vn nhanh nhất nha
justnad
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trong các máy của Oculus thì mình thích nhất cái strap của Rift S, đeo rất thoải mái đầu/tóc. Nhìn cái strap độ này giống của Rift S ghê. Không biết lúc đeo vào và tháo ra có dễ dàng không mod?
@justnad Dễ nha bác, đội lên và nhấc ra dễ hơn nhé
GragonV
CAO CẤP
2 năm
Ý tưởng gắn cục pin hay há 😁
@GragonV Gắn pin mang thấy cân bằng hơn nhiều a bác
@GragonV Gắn mang thoải mái và thấy nhẹ hơn á bác
Tai Cụp
TÍCH CỰC
2 năm
hand tracking ngon quá, cảm ơn mod 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp