Thay đổi kích thước phím cảm ứng (softkey) trên Xperia Z2

vuhai6
25/4/2014 7:23Phản hồi: 125
Thay đổi kích thước phím cảm ứng (softkey) trên Xperia Z2
Màn hình của Xperia Z2 có kích thước 5.2" với độ phân giải FullHD, trên lý thuyết thì đây là kích thước khá lớn, giúp bạn sử dụng máy thoải mái. Tuy nhiên cảm giác thực tế khi sử dụng màn hình này lại hơi khó chịu, tù túng một tý. Do Z2 được trang bị phím điều hướng ảo (softkey) trên màn hình, khu vực softkey này và khu vực notification bar có kích thước khá lớn làm cho phần diện tích sử dụng thực tế bị giảm đi đáng kể. Trong bài viết này mình sẽ thử nghiệm một số giải pháp để khắc phục chuyện này.

Lưu ý:
  • Do chắc chắn phải can thiệp hệ thống nên bạn buộc phải unlock bootloader -> cài recovery mod -> root máy. Như chiếc Z2 trong bài mình đã root và cài CWM recovery.
  • Do z2 chính hãng sắp được bán ra nên mình sẽ đợi mua được 1 chú chính hãng rồi làm bài hướng dẫn root sau.
  • Các giải pháp trong bài viết này về cơ bản là cũng áp dụng được cho các điện thoại Android 4.4 khác, nếu thích bạn có thể thử.
Giải pháp:
  1. Unlock Bootloader -> Root máy
  2. Cài Xposed framework. Tham khảo thêm: Xposed framework, cài các bản mod phần mềm/tính năng/giao diện cho Android một cách dễ dàng.
  3. Sử dụng add-on GravityBox để tuỳ chỉnh các thành phần giao diện (add-on này chạy trên nền Xposed nên phải cài Xposed trước). Tham khảo thêm: [App]GravityBox - Bản mod không thể thiếu.
Bên trái là navigation bar kích thước nhỏ - bên phải là ẩn hết trên dưới
Tinhte_z2 1.png

Kết quả:

Thực ra GravityBox có rất nhiều những tuỳ chỉnh khác nhau nhưng trong bài viết này thì mình chỉ quan tâm đến mục đích chính là thay đổi kích thước của khu vực softkey (các phím điều hướng). Nên mình chỉ quan tâm đến 2 tuỳ chỉnh trong GravityBox mà thôi.

1 - Navigation bar tweaks - Thay đổi kích thước phím cảm ứng

Trong mục này thì ở dưới cùng có lựa chọn "Navigation bar height" - chiều cao của khu vực phím ảo. Như trong hình là mình đã giảm chiều cao xuống chỉ còn 60% và nhờ thế khu vực này đã gọn đi khá nhiều.

Tinhte_z2 2.png

2 - Display tweaks - Ẩn toàn bộ notification bar và navigation bar

Trong Display tweaks có lựa chọn đầu tiên là Expanded desktop mode -> mở rộng màn hình, khi tính năng này được kích hoạt thì thanh trên và dưới của máy sẽ ẩn đi. Nếu muốn chúng hiện lại thì bạn vuốt từ cạnh màn hình (trên hay dưới đều được) vào trong.

Lưu ý là sau khi kích hoạt trong Display tweaks rồi thì bạn cần kích hoạt tính năng này bằng cách nhấn giữ phím Power cho hiện menu ra và chọn Expanded desktop.

Tinhte_z2 3.png

Tham khảo thêm:

Quảng cáo

Sau khi bạn đã ẩn thanh trên và dưới đi thì nảy sinh vấn đề cần quản lý thông báo cũng như làm sao để chuyển qua lại giữa các phần mềm đang chạy được tốt hơn. Khi này bạn có thể tham khảo 2 bài viết dưới đây để sử dụng thêm một số phần mềm khác:
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá ta
Đang gom tiền đợi Z2 tụt giá đã :p
@satthumuhn Em giống bác, Cứ đợi, khoảng 2 tháng sau còn trên dưới 11tr 😁
ruacon86
TÍCH CỰC
10 năm
Hay nhĩ
letandat610
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ghét nhất cái vụ nút điều hướng trên màn hình.
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@letandat610 Phím cảm ứng trên mh có ưu điểm cũng có nhược điểm, nhưng những nhược siểm của nó đã đc khắc phục trên sky 870, mình thich cách làm softkey như sky làm, thấy rất tiện
Z2 ra sớm sớm để Z1 tuột. CHỉ mong thế. Z2 thiệt tình mua ko nổi
ak4tul4
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn nhiều nó cũng quen rồi.ko cần thiết cho lắm.

Sent from my D6503 using Tinhte.vn mobile app
Sky A870 ko thích nội dung này.
Cái ảnh nền của SS à ? 😃 ?
@_nhan_nv_ Hình gốc của Sony đấy 😃
@_nhan_nv_ hmm, cái này là theme triflat, con xperia nào lên 4.3 đều có mà :-/
@_nhan_nv_ Nó là Xperia™ theme - Triflat, theme độc quyền cho các máy SONY Xperia chạy Android 4.3 trở lên. Bạn phải hỏi ngược lại thì đúng hơn.
https://play.google.com/store/apps/details?id=se.knowit.mobile.triflat
@_nhan_nv_ ngu toàn tập, nghĩ cái quái gì cũng của ss :rolleyes:
khanh kah
ĐẠI BÀNG
10 năm
@_nhan_nv_ cái theme tải thêm từ Sony Select đó bạn. Hàng chính Sony nhé, không phải hình nền SS
Hay quá. Khỏi lô mấy cái bàn phím chiếm màn hình rồi. Đúng là k quá khó nếu người dùng biết can thiệp vào hệ thống đốc máy , nhưng khổ cho người dùng nguyên tử bản. Hy vọng sony cũng nhận rá điều nầy và thay đổi cho hoàn thiện hơn nữa. Thank vuhai đã chia sẽ bài viết với anh Em.
Điều hướng trên màn hìmh là điều tệ nhất mà google nghĩ ra,hên là có mấy anh lập trình viên sửa lại ko thì là thất bại của android,màn hình bé xíu mà mấy cái nút to đùng
lehunghmu
TÍCH CỰC
10 năm
@chavalier vo van minh van thich phim dieu huong thoi . dung danh dong the nhe . tui dung iphone ma khong co phim dieu huong nhieu khi cuc ky kho chiu
@lehunghmu Bạn ko đọc hả,phím điều hướng trên màn hình,chứ là phím cảm ứng trên htc one thì vẫn ngon
Cài Apex Launcher nó có chế độ ẩn cả notification bar lẫn mấy phím điều hướng, sau đó có thể đặt 1 số thao tác như nhấn đúp vào màn hình hay trượt từ dưới lên để làm hiện ra
lowt3ch
TÍCH CỰC
10 năm
@sskkb Đúng là có, nhưng chỉ áp dụng cho màn hình chính và màn hình list ứng dụng thôi. Khi vào một ứng dụng cụ thể nào đó thì nó vẫn hiện notif và nav bar như thường.

Sent from my R827 using Tinhte.vn mobile app
mrphongpro
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lowt3ch thôi chắc phải đợi 5.0 có lẽ bọn google sẽ thay đổi .......nó bất tiện quá..😔
@sskkb Ko có vụ ẩn hoặc làm bé phím ảo đâu,nhấp đúp hay trượt lên xuống 1 ngón 2ngón thì có. Mình chỉ thấy tắt mở đế của laucher thôi,còn 3phím hệ thống kia thì chịu. Có ẩn/hiện thanh noti thông báo tren cùng thôi. Hay nó ở đâu mình ko biết thì nhờ bác chỉ giáo
điều hướng trên màn hình để người ta rút gọn viền dưới, mấy anh chả rút gọn mà quăng luôn vào màn hình thì bị thiên hạ chửi là phải, dự là sau này cũng đem ra ngoài lại, ai thích thì làm mỏng cái viền lại thôi
@Clould hình như chỉ moto x làm tốt điều này. còn g2 là thì cái xấu nhất đến lượt em M8, đã ở dưới dày hơn ở trên còn gánh thêm 3 phím nữa thì thôi.
sony2013
ĐẠI BÀNG
10 năm
chán...........
đã dùng qua 2 em sony mih kết luận 1 điều về S xperia
- màn hình nhợt nhạt như kiểu ng chết,sắc góc nhìn kém ám màu, éo hiểu sony cứ dùng màn TFT rồi hoa lá màu mè mấy cái công nghệ BRAVIA Engine 3 ,x -relity, Trillium này lọ, nghe có vẻ kinh điển lắm nhưng thực chất vẫn chỉ là đổi tên công nghệ cũ và màn vẫn hạng bét. Ngoại trừ flagship ra thì tầm trung-trung cấp vẫn dùng cái TFT ,nói là để giảm chi phí sx mà giá vẫn cao ngất trời.

- thiết kế đẹp đấy nhưng viền màn hình quá dày lại chơi 3 phím điều hướng to đùng trong màn.
-tương thích với pk các hãng khác cực kỳ kém, đã vậy pk lại đắt gấp đôi hãng khác.
- loa ngoài yếu tào lao thêm mấy cái xloud ,clear phase vớ vẩn, Thử cắm dây loa microlab vào để max volume nghe vẫn bt, trong khi con nokia mình bật 60% volume nghe to đùng rồi
- giá cao ngất ngưởng và sụt giá cũng rất nhank mua cái đt 5 triệu 1 tháng sau giá còn 4tr3 sụt 700k. clgt
kobebryan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@junerain126 Mình đâu có kêu mấy cái khác ko lớn. Cơ mà nó ko hay 😃)
@kobebryan haha, mình có khả năng đọc hiểu mà : bạn nói những con khác đứng trước M7, M8, Z2 đều là phế vật hết---> chứng tỏ bạn nói là nó nhỏ, nhưng riêng về cái vụ hay thì tôi không bàn. Vì mỗi người thích khác nhau.
Bạn ơi cái này xài cho con one m8 được ko ?

Sent from my HTC One using Tinhte.vn mobile app
GravityBox. Cái này có nhiều tùy chọn khá hay. Mình đang dùng trên con LG cùi 😁 ai ghét thì ghét chứ máy mình mặc định ko có nhưng vẫn bật lên và tắt mấy nút ở ngoài đi dùng cho nó tiện.
tanlap
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JerryKist Tắt phím cứng bằng cách nào bạn ?

Gửi từ Xperia S của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@tanlap Chỉnh lại file hệ thống thôi. Cái này tùy máy, mỗi máy đều có file và mã riêng nên mình ko hướng dẫn cụ thể đc, nếu bạn mò được ra file nó nằm ở đâu thì có thể tắt hoặc thay đổi vị trí, thêm bớt theo ý thích.
tanlap
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JerryKist File đó tên j bạn? Mình xài note 10.1 2014, khi cầm dọc dễ bị chạm tay vào ba phím cứng, bất tiện quá nên muốn vô hiệu nó mà ko biết cách nào. Bạn cho mình biết file đó tên j để mình tìm thử xem, hoặc có pm nào có thể vô hiệu dc phím cứng k?thanks!

Gửi từ SM-P601 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@tanlap Máy của mình nó nằm trong /system/usr/keylayout/keypad_8064.kl (thuờng thì bất kỳ máy nào cũng là 1 trong các file nằm trong folder /keylayout/ như trên, còn máy bạn thì ko biết sao, vào đó tìm thử) dùng RootExplorer để vào và mở lên bằng Text Edit gì đó có sẵn trong máy, nếu muốn vô hiệu hóa phím nào thì đặt dấu # trước phím đó.

Ví dụ máy mình thì mình chỉnh thế này:
Mặc định phím HOME là: key 172 HOME thì sửa thành: # key 172 HOME (tức là vô hiệu hóa nó), còn muốn sửa phím HOME thành phím BACK thì đổi thành key 172 BACK (đại loại vậy). Cái số 172 là vị trí của phím nằm trên máy, còn cái chữ BACK - HOME thì bạn đổi theo ý thích nhưng phải đúng cấu trúc của máy vì có nhiều máy đằng sau chữ HOME hoặc BACK đó còn có chữ Virtual hay gì khác nữa. Xong hết thì save lại rồi reset lại máy.

P/s: Trước khi vô hiệu hóa nó thì nên bật phím ảo lên trước chứ ko là bạn ko bấm gì được đâu, bắt buộc phải flash lại rom. Cách bật phím ảo thì trong GravityBox có sẵn, hoặc trên mạng cũng có nhiều rồi.
Ko biết các bác sao chứ em cực kì hài lòng loa ngoài của Xperia. Nhạc nhẹ nghe rất sâu và có hồn, cảm giác như có âm thanh vòng. Cắm tai nghe vô nữa thì như trên mây, sống động như chĩa thẳng loa bên tai 😁
Cơ mà ước Sony cho âm thanh hài hòa hơn về bass.
chán cái vụ loa ngoài , đút túi quần( dù đã cho to hết cỡ)có cuộc gọi, tin nhắn đến vẫn không biết,giá chát.Thôi quay về iphone 5s cho lành
@dangkhuong1972 chém gió vừa thôi
mấy con sky tuy cũng để 3 phím ảo nhưng nhỏ xiu ah. k đáng kể. Anh sony thiết kế tuy nhìn đẹp thật nhưng tỷ lệ màn hình chiếm quá thấp. Làm con 5, 2in mà bằng còn 5, 5in của Oppo. Đã thế để thanh thông báo và phím ảo to đùng, diện tích sử dụng chả còn nhiêu. Xài thực tế gây bất tiện lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019