Thay đổi thói quen sử dụng chuột (double click) trên máy tính
maystar
1 thángBình luận: 9

Mình làm việc với laptop thời gian khá dài trong ngày nên thấy việc nháy đúp 2 lần (double click) tương đối là ảnh hưởng đến ngón tay. Do đó đã quyết định thay đổi thói quen bằng việc cài đặt lại chỉ cần nhấp chuột 1 lần (one click) như cách mình dùng điện thoại hay máy tính bảng thì thấy ok hơn rất nhiều.

Một số thao tác như đính kèm file cũng đơn giản hơn rất nhiều (bớt được một công đoạn). Chỉ là thay đổi một chút thôi nhưng cũng gây hiệu ứng tương đối tốt. Có thể là do quen thao tác chạm trên màn hình rồi.
WXYZ
CAO CẤP
1 tháng
đang học hỏi bác, e về thay đổi thói quen trên máy ở nhà xem sao
rồi chỉ muốn chọn item đó để copy thôi, ko cần double click để open thì làm thế nào bác
@NHAN-TS Lúc đó lại rê chuột đến đối tượng, right click và chọn lệnh
Được cái này mất cái kia. Anh Bill chế ra double click và đặt nó làm mặc định phải có lý do của nó chứ có phải ổng "giấu" đồ ngon không cho mình xài đâu
@anhtuan1066 Nếu thế thì phải thay đổi thói quen sử dụng. Mình vẫn thích dùng 1 click và muốn mở thì nhấn Enter
maystar
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@anhtuan1066 Nếu bạn chỉ dùng touchpad thì cách này sẽ hơi khó dùng khi muốn kéo thả (phải kết hợp hai tay thì mới ổn). Nhưng nếu dùng chuột lại rất ổn và nhanh hơn đấy. Cái này là thói quen sử dụng thôi. Bản thân mình thay đổi thì thấy nhanh và tốt cho ngón tay hơn nhiều. Ngày trước thời của ông Bill chưa phổ biến smartphone hay tablet nên cách này có thể nhiều người chưa quen. Nhưng giờ thì khác rồi...
N2X
CAO CẤP
1 tháng
Mình dùng cách này lâu rồi, rất tiện.
ph@m.duy
TÍCH CỰC
1 tháng
Hay phết bác ạ mặc dù lúc đầu hơi không quen.
Rev
TÍCH CỰC
1 tháng
để thay đổi thói quen thì hơi khó, cơ mà cách này tiện 😁
Cá nhân mình thì quen với Double click rồi, và Double sẽ đỡ gặp rủi ro hơn khi lỡ click nhầm vào một file gì đó nhỡ là virus hay file độc.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019