Thay kính, vệ sinh Biltwell Gringo S bản đặc biệt

cuhiep
10/2/2024 7:11Phản hồi: 16
Thay kính, vệ sinh Biltwell Gringo S bản đặc biệt
Mình mua chiếc nón bảo hiểm Biltwell Gringo S bản đặc biệt này từ cửa hàng Sài Gòn Classic từ năm 2015 nhưng ít dùng nên nó vẫn rất mới, chỉ có kính là trày sứt nhiều nên tiện thể dọn dẹp cuối năm mình thay kính và vệ sinh sạc sẽ lại để dùng…

Biltwell Gringo S có một thiết kế đơn giản, láng lẫy và có thể xem là một trong những thiết kế nón bảo hiểm đẹp nhất. Với thiết kế này nó có các bản ¾ hay Fullface và kính che cũng có bản phẳng và bản cong.

Về màu sắc và hoàn thiện thì chiếc nón mình có là bản đặc biệt và không còn bán nữa. Trong đó nhiều thành phần trong nón được hoàn thiện thủ công và khác biệt so với các nón khác. Ví dụ như lớp sơn ngoài cùng của nón mình được sơn thủ công bằng lớp sơn chống xước đặc biệt, đó là lý do vì sao mà sao gần 10 năm nó chỉ bị trày xước rát ít tuy mình không giữ và không dùng cả cái túi đựng nón. Sau lần vệ sinh này mình sẽ tìm mua lại cái túi để đựng.

Một số chi tiết trong bản đặc biệt được làm bằng vải, may thủ công thay vì làm bằng vật liệu cao su dập cho nên tổng thể nón nhẹ hơn và nhìn đẹp điệu hơn bản thường. Mình tìm ra điều này vì ở Tinhte.vn cũng nhiều anh em đeo Biltwell Gringo S mà hôm bữa ngồi so sánh thấy một só khác biệt và nón mình nhẹ hơn các nón khác. Ngoài ra thì màu xanh của nón mình là màu xanh dương đậm.

Mình dùng Cana đánh giày để đánh bó và làm sạch các vết bẩn khó chùi. Trước đó mình có dùng qua khăn clorox và xăng thơm rồi nhưng các vết đó vẫn không đi được. Cana giúp nó đi được một phần nào nhưng vẫn còn nhiều vết bẩn không biết làm sao cho nó đi được, mình sợ làm mạnh quá nó hư lớp sơn nên không xử lý.

Tháo kính cũ ra và lau chùi, đánh bóng lớp sơng ngoài của nón.

Mình dùng Cana để làm việc này. Cana là một hoa chất quen thuộc dùng để đánh bóng giày và các vật liệu có lớp sơn. Nó có tác dụng tẩy khá tốt. Cana được dùng phổ biết với tính năng như vậy mà chẳng để ý nó gồm các hoá chất gì.

Này là nón mình đã gỡ kính cũ ra. Nó lòi ra con ốc để bắt kính.

Đây là kính cũ đã trày xước khá nhiều bề mặt, nhìn xuyên qua cũng được nhưng mà nó không còn trong và rõ nên mình muốn thay

Kính mới có giá bán 1,3 triệu chính hãng.

Quảng cáo

Cả nón và kính được làm ở Đài Loan. Biltwell là được thành lập năm 2006 ở vùng Temecula, California, Mỹ.

Có một con ốc lớn ở đây, anh em chỉ cần một cây to vít dẹp lớn là có thể dễ dàng mở ra hoặc gắn kính vào.

Đây là một chiếc khoá đặc biệt để khi gắn kính vào nó sẽ có thể làm cho kính có thể cố định ở 4 vị trí khác nhau. Tức là anh em có thể đóng hoàn toàn, mở hoàn toàn hoặc ở hai vị trí ở giữa.

Đây là vị trí đóng hoàn toàn

Quảng cáo

Cầm cái tai nhỏ lòi ra đẩy lên để mở kính ra.

Vị trí mở he hé
Vị trí mở gần hết

Vị trí mở tối đa

Nhìn từ phía sau của Biltwell Gringo S. Anh em thấy chữ DOT kia bên dưới là chữ FMVSS No.218 Certified. Tức là nón này đạt tiêu chuẩn FMVSS No 218 của Bộ giao thông vận tải Mỹ (U.S. Department of Transportation - DOT). FMVSS là Tiêu chuẩn an toàn cho xe máy liên bang ( Federal Motor Vehicle
Safety Standard). Tất cả các nón bảo hiểm muốn bán ra ở Mỹ phải đạt được tiêu chuẩn FMVSS No. 218 này và phải được dán tem bên trong hoặc ngoài nón. Tiêu chuẩn này nhằm buộc các nón bán ra phải bảo vệ được não người khi xay ra tai nạn… anh em đang làm nón hay kinh doanh nón bảo hiểm có thể tìm hiểu thêm ở link dưới:

https://www.nhtsa.gov/sites/nhtsa.gov/files/documents/14283-identify_unsafe_motorcycle_helmets_070919_v4_tag.pdf?wcmmode=disabled#:~:text=Manufacturers are required under FMVSS,and use of the helmet.

Sau thời gian dài đeo AGV Ortby và Protec ¾ thì mình thấy nón này gió vẫn lùa vào tai nên hơi khó chịu. Chắc phải tìm phụ kiện để gắn bên trong giúp che tai tốt hơn.

Trên tay AGV Orbyt: một chiếc nón đẹp và an toàn để dùng hàng ngày

AGV Orbyt là mẫu nón bảo hiểm ¾ của AGV, mặc dù được ra mắt được vài năm nhưng hiện tại nó vẫn là một trong những lựa chọn mà mình sẽ nghĩ tới đầu tiên khi tìm mua 1 chiếc nón ¾ xịn. AGV Orbyt nổi bật với thiết kế đơn giản, hiện đại…
tinhte.vn

Review mũ bảo hiểm Protec 3/4 sau 19 tháng sử dụng: rất tốt và đáng tiền

So với các nón bảo hiểm cùng tầm tiền trên thị trường mà mình thử qua thì mình đánh giá Protec ¾ giá trị hơn, tốt hơn rất nhiều. Tuy kiểu dáng và sự dày dặn không bằng các nón đắt tiền như AGV nhưng cảm giác đội và thoải mái khi sử dụng thì không…
tinhte.vn

Mình quen đội nón bảo hiểm có kính che mắt rồi, cảm giác như ngồi lái xe hơi, không gió thổi vào mắt, không bụi, không thiêu thân… lái xe an toàn hơn, nhanh hơn.

16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Curency
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Nón dáng Vintage đẹp nhất trong phân khúc tầm trung rồi, em đội đi chơi xa lúc nào cũng mang nón theo bên người :l
kính này xả nhám quýnh Cana lên vẫn bóng đc
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình bị viêm mũi dị ứng nên không xài đc loại full như thế này. 😌
@supperyoyo Ủa viêmm mũi thì liên quan gì nhỉ
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@minhchinmc Đang đi đường bỗng muốn hắc xì phải bỏ mũ ra sao 🤣
Đừng bắt chế Hiệp chụp hình rì viu nữa 😆))
@WhiteNight999 thôi mà bạn
các bác cho mình hỏi là do mình bị thoái hóa đốt sống cổ nên chỉ đội những nón 700g đổ lại đc thôi, ko biết có cái nón ff (style nào cũng đc) có trọng lượng như vậy không nhỉ?
@lekhanhtrung123 Lo trị cái cổ trước bạn ơi, mấy loại carbon với sợi thủy tinh nhẹ lắm, nhưng 700 thì hơi quá
@lekhanhtrung123 3/4 cân nặng này đã khó tìm r
Anh em nên đầu tư nón như chủ tịch vậy. Vẫn câu mìnhh hay nói “nhiều ae mua cái ốp cả triệu để chống sốc cho cái phone mà tiếc tiền đi mua cái nón 1-200k” mấy anh vùng nào đó còn đ thèm đội nón nữa.
Kính gì 1t3 trời, giờ mua cả nón kính âm có 500k cũng khá ok rồi, các hãng việt nam mua cũng khá tốt
@Hehehehahaha_love Kính này cũng ko phải cao đâu, vì dòng Bitwell này tầm trung thôi. Đừng đem mấy cái nón kính âm trôi nổi ra so. Đội mấy cái kia che bụi che nắng chứ ko bảo vệ đầu
@minhchinmc Chưa chắc đâu hàng việt nam mình nón trên 500k là ngon rồi , bọn ngoại quốc nó bán thương hiệu thôi, kính thay thì thời gian cũng xước thôi
@Hehehehahaha_love Cho xin 1 con nón hàng vn trên 500k chất lượng hơn bọn ngoaji quốc bán thương hiệu đi ạ. Vs lại kínnh xịn thì khó xước hơn kính lởm nhé
Mình thì lại thích mấy kiểu ngầu ngầu, mang hơi hướng khí động học màu mè các kiểu, vừa đội đi chơi nhẹ nhẹ đc, vừa sống ảo cũng tuyệt 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019