Thay ổ cứng NVMe SSD cho Máy tính đồng bộ Dell Optiplex 7050
Rất hay và hữu ích!/37 người
3 thángBình luận: 204
Bán lại cái ổ hdd cho tôi nhé
@Hoangminh1908 Dạ do tài sản của công ty nên em đã gửi lại lưu kho rồi á bác
Nghịch thế này mà đã là nghịch rồi hả Mod
Cười vô mặt
@bomduc Em làm mấy cái đơn giản được thôi ạ, chứ không rành như thợ được ạ, với lại em không phải MOD 🤣🤣
Cười ra nước mắt
@Huy Nguyễn (officialnpah) Uh thôi thế là cũng tạm rồi ông ah; nhiều ông còn không biết mấy cái cơ bản này; nhưng có tiền thì bảo quán nó thay cũng được, ko nhất thiết phải biết quá nhiều 😁 Nghịch nghợm cũng vui;
@bomduc Vâng em cảm ơn bác nhiều nhé
Yêu quá
Rồi cái đoạn phải tra mã máy dell hỗ trợ ổ nvme loại nào đâu sao không viết thêm vào ?

Chứ cứ nhìn nvme 3.0 x4 là sướng, là nhanh, là tương thích ngược... là không ổn đâu, cắm vào nó sai chuẩn không nhận thì lại đem đi đổi đấy.

Nên vệ sinh sơ sơ khi tháo máy ra đi, thấy cái card âm thanh hay card mạng có vẻ bụi bẩn và chưa quét.

À mà IT bên công ty sao không tự xử được vụ này mà lại để bạn ý kiến, rồi yêu cầu, rồi trình cty duyệt rồi mới được nâng cấp thế ?
Thay giúp đồng nghiệp nhờ à ? rồi có lại quả ví dụ như vài lon không ?
@Methanol Em cảm ơn vì đã góp ý ạ, phần check máy là bên IT họ làm hết, order ổ cứng họ cũng làm luôn, mình là nhân viên chỉ hỗ trợ ráp vào cho IT đỡ phải xuống tận nơi làm á bác
Mấy con máy đồng bộ này xài trâu vãi. Bền bỉ xài hoài k hư
@huynh tri 1996 Xài quá ngon luôn bác ha
vanvuhvpt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@huynh tri 1996 Dòng này bền,nhưng đắt hơn các dòng khác phải không bác?
@vanvuhvpt Đắt hơn cũng kha khá á bạn.
nvme ssd nên gắn tản nhiệt.
@Kilo Victor Vâng cảm ơn bác đã góp ý ạ, em sẽ để ý hơn
@Huy Nguyễn (officialnpah) thật sự thì cũng hông cần tản nhiệt, đồ của cq, nó hư sớm thì "bạn" có việc vọc.
gắn ssd thì nên chạy thử crystaldiskmark/crystaldiskinfo; chạy xong rồi xóa, để biết ssd nó đọc/ghi như bạn viết không.
@Kilo Victor Để em thử ạ, cảm ơn bác nhìu nhé
Yêu quá
Mình từng thử nghiệm cài win và test trên cả 2 chuẩn ổ cứng là sata 3 và nvme, ổ ssd sata 3 thì chỉ là ổ china rẻ rách 400k thôi tốc độ đọc khoảng 500mb/s, còn ổ nvme thì của Kingston nv1 chuẩn pcie 3.0 tốc độ đọc khoảng 2.100mb/s. Đương nhiên nvme nhanh hơn, nhưng khởi động win nhanh hơn chỉ 3 giây nên mình dùng ssd sata 3 làm ổ win luôn còn nvme chứa game. Có thể ở góc độ doanh nghiệp ổ nvme có đất dụng vỏ chứ còn mục đich dùng bình thường mình nghĩ ssd sata 3 là quá đủ, trừ khi phần mềm và os trong tương lai tối ưu tốt và tận dụng được cái tốc độ bàn thờ của nvme.
@donganh444 Tận dụng là khi có file rất lớn thì tốc độ cao hơn là tốt hơn. Hđh nó có hỗ trợ mà.
Chứ khởi động thôi thì ssd sata đủ rồi.
@donganh444 Vâng cảm ơn bác nhìu ạ, em chỉ hỗ trợ ráp máy giúp thôi ạ, còn phần check máy có tương thích với ổ cứng hay không và order ổ cứng về thì bên IT họ làm hết luôn ạ
Mình cũng muốn nâng cấp ổ ssd256 trên lap dell 7410
@longhoaviet Mình check máy cẩn thận xem ổ cứng có tương thích với mainboard không rồi hẳn mua bác nhé, tự ráp luôn cho sướng bác
Không ngờ Huy viết văn hay vậy, đọc xúc động lắm, comment mà rưng rưng lệ..
@xecatang Kkk em cảm ơn anh nhìu nhé
Yêu quá
@Văn Khắc Mạnh Em cảm ơn bác nhìu ạ
Chỉ là mua cái ổ mới gắn vào thôi mà. Có gì đặc biệt nhỉ, thấy nhiều người vào khen ghê
Cười vô mặt
@ahihidongocahiahi Em đam mê viết bài chia sẻ thôi bác ạ, em cũng không rành lắm, chỉ biết mấy cái cơ bản thôi bác 😁
Triệu like
@NghiepTranVINA Em cảm ơn anh nhìu nhé 😍
@Huy Nguyễn (officialnpah)
Hun cái nè
Sao ko clone disk cho nhanh.
@sevenseas6789 Ổ cũ do là windows 7 và không có dữ liệu gì quan trọng của công ty nên em cài windows 10 mới luôn cho khoẻ ạ
i5-6th vẫn đang còn quá khoẻ
@hongphuc1992
Yêu quá
Sao không boot vào ổ cũ chứa windows rồi sao lưu phân vùng sang ổ SSD luôn. Đỡ mất công cài lại các phần mềm, dữ liệu hệ thống của người dùng cũng mất nữa.
@TraiKimThanh Dạ là IT yêu cầu em cài mới luôn ạ, ổ cũ win7 và không có dữ liệu gì quan trọng nên ổ cứng mới mình cài win10, còn ổ cũ trả về kho luôn, không dùng tới nữa
thanh_bg
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Nếu là máy cty thường sẽ gắn kèm với bản quyền windows &office. thay ssd thì close sang sau đó dùng tool update lên win10. chứ cài lại toàn bộ thì đơn giản quá
@thanh_bg Vâng em cài theo yêu cầu của IT thôi ạ, cái này em cũng không rành lắm, phần của IT làm xong thì có đầy đủ bản quyền luôn. Update thì em thấy hay bị lỗi vặt, máy không ổn định
perhaps
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Dell làm sẵn cái nút để giữu NVME SSD thì đúng là quá chỉn chu. Triệu LIKE.
@perhaps Vâng em thích cái chi tiết này ghê, tiện lợi.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019