Thay ổ cứng NVMe SSD cho Máy tính đồng bộ Dell Optiplex 7050
Rất hay và hữu ích!/37 người
3 thángBình luận: 204
Bây giờ ssd rẻ quá , cài win vào máy chạy nhanh ghê
@Huongnd1234 Vâng, thay vào máy chạy vù vù luôn bác. Quá đã
Hay quá
@quy.helios Em cảm ơn bác nhiều nhé
Máy ở nơi làm mình Win 10 nhưng vẫn dùng HDD, có hơi chậm nhưng vẫn dùng dc 😁
@asterix0108 win10 thấy nặng quá bác ha
@Huy Nguyễn (officialnpah) Đúng là hơi nặng thật bạn ạ
@asterix0108 máy cũ ngày xưa chạy win7 phà phà, lên win10 xong máy đơ lag chạy không nổi luôn
Cười vô mặt
tkdang
TÍCH CỰC
3 tháng
khó vậy cũng làm được
@tkdang mấy cái căn bản thôi bác, do em đam mê viết bài nên viết 1 bài cho vui bác ạ
@Huy Nguyễn (officialnpah) @tkdang cái khó ló cái bồn đó 😆
@mig29f
Cười vô mặt
lazy0338
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Kinh vãi
toplap
ĐẠI BÀNG
3 tháng
hơn 10 năm nay vào tinhte mình chưa thấy bài nào tinhte như bài này
Hun cái nè
@toplap em cảm ơn bác nhiều nhé
Yêu quá
Hay quá em
@PhongVũ 71 em cảm ơn anh nhiều ạ
Yêu quá
Mình thì dùng Mini disk partition để clone cái OS từ ổ cứng cũ qua, đỡ mất công cài đặt lại mọi thứ.
@tttuyentinh Em cảm ơn bác đã chia sẻ, do ổ cứng cũ là windows 7 và không có dữ liệu gì quan trọng, cũng không có dùng lại cái ổ cũ nữa bác ạ, nên là IT nhờ em cài win10 mới vô luôn cho khỏe
Cười vui vẻ
@Huy Nguyễn (officialnpah) Cài mới thì ổn hơn thật, chỉ là mất thời gian hơn. Với lại đổi OS thì bác cài mới là OK rồi.
@tttuyentinh em cảm ơn bác nhé
Hun cái nè
Battleship
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Trường hợp chủ thớt cài Win vào ổ SSD trong khi vẫn đang gắn HDD cũ, nếu vậy thử tháo HDD cũ ra rồi boot xem.
Tại vì cái ổ HDD có trước nên phân vùng EFI sẽ lưu trên HDD này. Khi boot máy thì thứ tự sẽ đọc phân vùng EFI trước. Nếu tháo ổ HDD thì máy báo thiếu phân vùng khởi động.
Chủ thớt thử tháo ổ HDD rồi boot thử xem.
@Battleship trường hợp vừa rồi thì em không gặp vấn đề như bác nói, nhưng những máy trước đó em cài thì có xảy ra, lúc đó em làm thêm 1 bước trong BIOS Setup nữa á bác, cảm ơn bác đã chia sẻ ạ
Yêu quá
welcomyou
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Nhiều người nói thay dễ. Uh thì dễ thật. Nhưng đụng vô mới thấy dễ bị hố 😆). Ví dụ muốn trình đề xuất phương án để mua ssd nvme size nào (có nhiều size nha), có tiếp tục dùng lại hoặc phải bỏ hdd cũ hay không ... thì phải kiếm spec của dòng máy để đọc. Chứ cái khe nvme kia lặn tít dưới hdd kia nhiều khi kỹ thuật nó nhìn ko ra nó lại bảo ko hỗ trợ. Nice work bạn
@welcomyou mình cảm ơn bác nhìu ạ, bên phía IT họ check mainboard và họ cũng order cho mình luôn, mình chỉ có việc hỗ trợ IT ráp vào và cài máy thôi nè
máy b vậy àl còn mới đéc đó chứ như máy cty mình chắc từ năm 2000 lận
@sabertooth9 máy của ông anh đồng nghiệp ạ, con này là còn mới đó bác, đa số toàn máy cũ không à
Cười vô mặt
qwarl
TÍCH CỰC
3 tháng
ghi nhận vì ko thấy lỗi chính tả của bác trong bài viết😆
@qwarl kkk em cảm ơn bác
Giỏi quá em, làm và viết ra rất chi tiết, rõ ràng từng bước. Trước đây A làm mấy vụ này hoài luôn mà không nghĩ là lại có thể viết thành một bài ngon lành thế này. 500000000000000 * cho e
@lightingbolt em cảm ơn anh êu
Yêu quá
SilverA
TÍCH CỰC
3 tháng
Bạn thật lạc quan, cẩn thận và chu đáo! Tuyệt vời! 😆
@SilverA em cảm ơn bác đã ủng hộ ạ
Sao máy ở cty mình là Otiplex 5000 thì có sẵn SSD NVME 500GB rồi mà con này đời cao hơn lại ko có nhỉ?
@Trần Hùng TD hiện tại ngoài thị trường bán dòng này đều trang bị SSD hết rồi bác, chắc máy này mua đợt đầu nên vẫn còn ổ HDD
boyplay
TÍCH CỰC
3 tháng
ủa công ty có IT mà sao IT không làm lun ta ?
@boyplay IT nằm ở công ty mẹ, chỉ hỗ trợ online thôi ạ, em làm ở chi nhánh nên IT nhờ hỗ trợ giúp việc ráp mấy cái lặt vặt á bác

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019