Thay ổ cứng NVMe SSD cho Máy tính đồng bộ Dell Optiplex 7050
Rất hay và hữu ích!/37 người
3 thángBình luận: 204
máy công ty chạy 24/24 thì mình nghĩ phang samsung 2.5 bền hơn chứ nhỉ đâu cần phải nvme??? máy công ty cần bền chứ có cần nhanh như bên design
đâu nhỉ
@minhminh87 vâng, do IT tự check, tự order ổ cứng về luôn ạ
Cười ra nước mắt
Hshs mua cái box 400k Orico về xơi làm external disk hehe
@Techsavvy20
Yêu quá
daihailinh
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình cũng có con Optilex 7050 y chang, mới mua cũng không có SSD, được cái có sẵn bản quyền Win, giờ còn được xài Win11 bản Insider Preview hắn hoi. Trước khi thay SSD cũng lên trang chủ ngâm cứu thì thấy khe M2- NVme đó là dạng Optance, chỉ là bộ đệm tăng tốc cho HDD. Microsoft cũng bán dạng ổ này song dung lượng bé tí (32-64 GB). Khi mình thay SSD Nvme 128 GB vào cũng không chắc chắn cài được Win cơ. Cuối cùng thành công mỹ mãn nhé.
@daihailinh em chúc mừng bác ạ, giờ dùng SSD cho sướng bác ha
vanvuhvpt
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Dòng này của dell rất bền phải không các bác?
@vanvuhvpt đúng rồi ạ, nghe nói chạy bền và ổn định. Dùng nhìu cho cơ quan, trường học và công ty
daihailinh
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@vanvuhvpt Dell, thì cả dòng lap lẫn desk được đánh giá tương đối ổn định.
@daihailinh
Yêu quá
vanvuhvpt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Huy Nguyễn (officialnpah) Em dùng một con,nhưng sét đánh chập điện cháy main.đang có ý định mua lại
@vanvuhvpt uổng quá bác ơi
Này phải viết cho mấy dòng main đời cũ không support cho chuẩn Nvme như Z87 H81 đồ thì càng hay. Chứ này thì nó suppport thẳng trên main mất r
@Trần Minh Thạch cảm ơn bác đã cho thêm ý kiến ạ, do có dịp thay nên cũng chăm viết bài cho vui á bác
Cười vô mặt
@Huy Nguyễn (officialnpah) để hôm sau em viết bài từ hướng dẫn mod bios cho tới chạy win qua Nvme cho mấy em main đời cũ. Lâu quá cũng ko có ý tưởng viết bài.
@Trần Minh Thạch tuyệt vời, hóng bài viết từ bác nghen
Yêu quá
tYpn1984
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình cũng được công ty thanh lý cho con Dell Optiplex 3060 (8th gen) nên mới hơn bác tí 😁 Đã Up lên cặp kit 16Gb RAM. Đang lưỡng lự có nên thay ổ cứng HDD ko, thấy Specs hỗ trợ
M.2 512GB PCIe NVMe Class 40 Solid State Drive
M.2 512GB SATA Class 20 Solid State Drive
>>> có khi đú theo bác. Thùng máy chạy ổn, vì HDD nên khởi động không như SSD thôi.
@tYpn1984 cũng đáng để lên á bác, tìm hiểu xem mainboard hỗ trợ ổ cứng nào rồi mình mua về ráp luôn cho sướng
@tYpn1984 Lên rất cần thiết bác, tiết kiệm được nhiều thời gian hơn hẳn nhé. Đủ lúa quất e Samsung Evo hoặc Pro là ngon nhé
tYpn1984
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Trần Minh Thạch Cám ơn bác, chắc mình rảnh chút sẽ lên đời ổ SSD luôn 😁
@tYpn1984 @Trần Minh Thạch
Yêu quá
Hòa Vn
TÍCH CỰC
3 tháng
Chia sẻ công nghệ thật tuyệt vời, ko bao giờ thừa.
@Hòa Vn em cảm ơn bác đã ủng hộ
Yêu quá
thangbem
TÍCH CỰC
3 tháng
Cái này làm dễ ợt mà cũng phải lên bài à.
@thangbem vâng cũng chỉ là kiến thức cơ bản thôi bác vì đam mê viết bài nên viết chia sẻ cho vui ạ
Cười vui vẻ
Leg2601
ĐẠI BÀNG
3 tháng
ơ, thế thì ổ hdd bỏ đi à bác, hay thanh lý. Sao bác không cắm luôn ổ hdd và là thành 500gb ssd+500gb hdd luôn.
@Leg2601 sau khi xong công ty sẽ thu lại hết á bác, chỉ dùng ổ mới thôi ạ
Cười vui vẻ
@Huy Nguyễn (officialnpah) sao không chuyển nó thành ổ Data thì hợp lý hơn nhỉ, ổ HDD nó vẫn rất bền về mặt lưu data.
@Trần Minh Thạch em cũng nghĩ vậy á bác
Leg2601
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Huy Nguyễn (officialnpah) oài, vậy chắc cty cũng có phương án xừr lý chứ không thì phí lắm, 1 ổ hdd này bán lại cũng được vài trăm nghìn 1 cái
@Leg2601 đúng rồi nè bác, bỏ thì phí quá
kietcsf
ĐẠI BÀNG
3 tháng
tốn giấy mực phết
@kietcsf
Cười vô mặt
Máy hỗ trợ khe sẵn thì nâng cấp có gì khó đâu 😁
@An Thảo Store cơ bản thôi bác ạ, mình viết bài chia sẻ cho vui ạ, chứ em không chuyên
Cười vui vẻ
titani
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mấy con máy đồng bộ nhìn chắc chắn, cty có con mới nhất là Dell Optiplex 3070 đã thấy ngon lắm rồi.
@titani em thấy nó bền và nhỏ gọn nữa. Quá ngon luôn bác
Con cpu i5 nó ở đâu vậy mọi người
@farcry2708 em nghĩ là nó được hàn lên mainboard luôn hay sao á bác
ditbu007
ĐẠI BÀNG
2 tháng
ủa cũng bình thường mà ta @.@
có chỗ cắm sẵn rồi!
cơ bản mà mấy bà cụ cài win dạo làm riết nhiều quen tay mà
@ditbu007 vâng chỉ là kiến thức cơ bản thôi ạ, em lên bài để cùng thảo luận cho vui ạ
Cười vô mặt
Tech-lover
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Model này dùng chipset Q270, có khe M2 để upgrade. Cơ quan tôi dùng máy HP G280G3, CPU i5 thế hệ 7 nhưng lại dùng chipset H110, không nâng lên M2 SSD được, đành phải dùng SSD Sata
@Tech-lover trong công ty em cũng vậy bác, đa số thấy thay ổ SSD Sata là nhiều
tongjet
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Ơ. Thế là đổi hdd thành nvm chứ k gắn thêm nvme để hdd lưu data à?
@tongjet không bác ạ, ổ cũ trả về kho luôn, chỉ dùng ổ mới
Bữa mình ko để ý có khe m2 nên gắn ổ sta3 lủng lẳng nhìn tếu tếu
@Jojolonelycat
Cười vui vẻ
Giỏi quá, cái vụ tháo máy thay linh kiện này nọ là mình bó tay từ vòng gửi xe. Mà con i5 này đời 6 không lên được windows 11 uổng thật.
@Frozen Cat dạ tại em hay nghịch, nhìn người khác làm rồi làm theo nên cũng quen. Mà em chỉ làm được mấy cái cơ bản thôi anh
Cười vô mặt
Gao87
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Nội thất máy cũ mà sạch sẽ và đẹp quá bác. 5 sao.
@Gao87 em cảm ơn bác nhìu ạ
Yêu quá

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019