Thay ổ ssd cho dell 5470

23/6/2015 14:58Phản hồi: 39
Dell 5470 của em đang còn bảo hành 8 tháng nữa. Em đang tính thay ổ ssd cho nó có 3 phương án.
1. Thay ổ ssd 128gb. Còn HDD cũ làm ổ cứng ngoài. Cài win 60Gb còn 60Gb dữ liệu.
2. Nghe bảo con này có mini m sata gì đó. Nếu được lắp thêm ổ mini msata 64Gb để cài win lên đó.
các bác tư vấn em có nên thay không. Với lại liệu mình thay thế thì dell nó coa bảo hành cho nữa không nhỉ?
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu máy có msata thì gắn như phương án 2 là ok,còn nếu không có msata thì gắn ssd vô chổ ổ cứng rồi mua caddy bay để gắn cái hdd vô chổ ổ dvd. Vụ bảo hành thì mình không rành.

Gửi từ Q10 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@romeo1590 máy này làm gì có DVD mà gắn caddy bay bác ơi
@Lê Đăng Hiếu Mình không biết nó không có dvd

Gửi từ Q10 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Nghe bảo máy này là mini msata. Để em tìm hiểu xem.
com dell 5470 không có cổng DVD bác ạ.
@hungtienquetoi_411 chỉ có msata chứ không có mini msata 🆒
@romeo1590 Có mà bác. Nó là msata half size
m sata nó bé như cục tẩy và mỏng như cái thẻ atm rồi, half size nữa thì kinh khủng thật. Có cái đấy thì tốt quá rồi còn gì, chứ kể cả có dvd để thay caddy bay cũng ko ổn bằng (dù nó vẫn chạy tốt, chứ có record lỗi nhưng cái đầu chuyển đó kiểu gì cũng ko bằng trực tiếp). Mình vừa lắp 1 em samsung 120g 850 evo cho acer timeline 4820 tối qua, thấy tác dụng rõ ràng luôn, dù máy chỉ có sata 2, chưa phát huy hết hiệu năng của ssd này. Bạn mua ss đc đấy, rẻ hơn intel nhiều mà chất lượng cũng ngang ngửa. Bảo hành 5 năm. Cái mình mua hôm qua là 1tr320k, trong khi intel 530 là 1tr7. Bạn mua loại chân msata thì sẽ đắt hơn 1 chút.
@luuthanhtrung Của bác thay vào ổ HDD hay thay vào ổ DVD
@hungtienquetoi_411 Thay vào vị trí hdd, vì nó cắm trực tiếp sẽ ổn định hơn, hdd cũ thì chuyển ra vị trí dvd.
@luuthanhtrung Bạn cho mình xin địa chỉ mua, mình định sắm 1 em M2 SSD, cám ơn bạn.
@WesleyNguyen1411 Thực ra là mình sống ở TQ, mua trên trang mua bán jd.com bản SATA 3 là giá 379 tệ (~1tr32), bản M2 đắt hơn 1 chút (499 tệ ~ 1tr75).
http://item.jd.com/1428753.html
Bạn xem ở VN giá bao nhiêu, nếu đắt hơn nhiều thì mình có thể mua giúp, mất thêm chút phí chuyển phát nhanh. Nếu ở VN đắt hơn ít thì bạn mua ở VN cho tiện.
half size nó là 1 nửa về chiều dài thôi, chân kết nối vẫn thế, máy nào cũng có ít nhất 1 khe để cắm cái card wifi ấy mà 😁
@trantuananh1996 Đúng rồi. Nó đấy. Nhưng nó khó mua quá. Em tìm mà ko có
@hungtienquetoi_411 half size khó tìm lắm, loại này mình mới chỉ thấy full size
Em vừa gọi TTBH dell. 22h30 mà nói vẫn nhiệt tình ghê. Dell nó bảo hành theo sevice tag chứ tem dán máy không quan trọng. Rách cũng dc. Hay ghê
@WesleyNguyen1411 Bác có thể dùng file ghost.
@romeo1590 Win bản quyền đc nhận diện trong BIOS, bạn kiếm bản win đúng loại (VD home premium) với bản quyền đã có để cài vào máy, dùng key dưới đít máy là ok. Nếu máy còn recovery gốc thì restore nó vào ổ mới cũng ok.
@hungtienquetoi_411 Ko biết hãng khác thế nào, còn Samsung SSD thì nó có đi kèm theo đĩa có phần mềm Dât Migration. Đầu tiên cắm ổ vào máy qua dây usb hoặc hộp usb. Rồi mở ph mềm đó chuyển dữ liệu sang, sau đó mới lắp ssd vào máy. Hoặc nếu máy có ổ DVD để chuyển ổ cứng cũ vào, thì cứ lắp ssd vào máy, bật máy bằng hdd cũ chuyển dữ liệu như trên, rồi restart là xong.
@trantuananh1996 Dell nó bảo hành 24/24 mà đem ra ngoài đó mà thay cho lành.
em vừa mua ssd SÁMSUNG EVO 850 250Gb giá 2tr570k. và 1 Box HDD về thay lấy ổ cứng HDD cũ làm ổ di động. giờ chạy tít lắm. kaka
Vừa hoàn thiện cách đây 5ph 😁:D:D:D:D:D
Mình xem giá bản M2 120 GB là 2tr150
Ý bác là có chuyển được hệ điều hành không ạ? Với lại nếu cài mới để máy nhận tự nhận key thì tìm cái file hệ điều hành ở đâu hả bác? E thấy toàn file ghost hoặc đã active.
Bác cho e xin cái địa chỉ. E cám ơn.
@WesleyNguyen1411 Dùng phần mềm Data Migration thì nó như dạng ghost disk to disk từ ổ cũ sang ổ mới. Còn cài lại thì bạn lên mạng down file iso của đúng bản win đang chạy về, burn vào USB rồi cài. Dùng key dưới đít máy (có máy nó nằm dưới cục pin phải tháo pin ra mới nhìn thấy).
@WesleyNguyen1411 em mua ở saiback bác ạ, bác vào google tìm là ra

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019