Thay RAM cho lap cũ

pepepupu
23/10/2019 20:42Phản hồi: 15
Thay RAM cho lap cũ
Chào ae, số là mình có con laptop cũ muốn nâng cấp RAM. Thế là mày mò trên web xem RAM em nó chủng loại này là phù hợp, rồi mình tải phần mềm CPU-Z về kiểm tra.

Em nó DDR3 - bus 1333, cho sony vaio svs13, mình lấy thanh RAM 4Gb cũ tương ứng của Crucial lắp vào vừa y. Nhưng ....

Mở lap lại thì win ko lên màn ko lên, sau vài giây thì giạt gió chạy như ngựa gào rú !? Mình khá hoang mang, ko biết đây là triệu chứng gì, lỗi RAM hay lỗi lap?

Khi tháo cây Crucial ra thì lap lại chạy bình thường như chưa hề có cuộc chia ly thế có tức ko ạ!?

Mong ae cao thủ giúp đỡ. Xin cám ơn trước ah
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BotBotBot
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chắc cây Ram cũ của Bác bị lỗi rồi bác thử lấy một cây khác gắn vào thử xem
tool
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn thử mấy bước đơn giản này nhé:
1. Kiểm tra laptop của bạn hỗ trợ gắn ram dung lượng tối đa bao nhiêu?
2. Kiểm tra windows của bạn là 32bit hay 64bit.
3. Vệ sinh: lau chân ram, thổi sạch khe cắm ram.
4. Nếu vẫn chưa được thì tháo thanh ram đang có sẵn, chỉ gắn thanh ram Crucial vào chạy thử:
a. Nếu ko được thì thanh ram Crucial đã bị lỗi hoặc khe cắm bị lỗi > cắm sang khe còn lại, nếu vẫn bị lỗi thì thanh ram Crucial bị lỗi.
b. Nếu được, thì có lẽ nguyên nhân do 2 thanh ram ko tương thích với nhau. Bạn thử xoay xở mua/mượn/đổi thanh ram khác (ưu tiên) giống 1 trong 2 thanh ram bạn đang có rồi gắn vào thử xem nhé.

Tham khảo: https://www.techtimes.vn/huong-dan-cach-nang-cap-ram-cho-may-tinh/
chắc cây ram bạn lắp vào bị lỗi rồi
BĐH2642
TÍCH CỰC
5 năm
Bác xem bác nâng ram lên thì bản win bác cài 32 hay 64,còn nguyên nhân nữa có thể ram không tương thích hoặc bị lỗi
@BĐH2642 32 hay 64 bit liên quan gì đến việc máy không lên hình?
djbuj
CAO CẤP
5 năm
máy mình cũng svs13 đây. nhưng máy có 1 chỗ lắp ram hsao ý. CPU-Z  24_10_2019 11_23_51 SA.png
kyoneo
ĐẠI BÀNG
5 năm
lót dép hóng thôi
đổi chổ . gắn trái gắn phải xem . chà chân sạch chưa !
Bác xem kỹ lại xem máy đang cài win 32 hay 64 nhé, vì 32bit chỉ nhận tối đa 4gb ram thôi. Ngoài ra cần vệ sinh khe cắm và ram nhé!
@Sửa chữa Laptop 24h Cạn lời! Đây là không lên hình luôn chứ ko phải là nhận thiếu RAM mà 32 với 64.
pepepupu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em cám ơn các bác đã nhiệt tình hỗ trợ ah
Như các b có nghi vấn cây ram, thì ngoài việc vệ sinh chân ram vs khe cắm, e phát hiện vài chỗ rỉ sét nhỏ ở các chân ngoài rìa.

Ko lẽ đây là nguyên nhân e nó ko nhận 😔
Vì máy e win 64 bit nhận ram tới 8Gb lận
BotBotBot
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pepepupu Đúng rồi bác
Chân nó rỉ sét vậy rồi sao nhận được
@pepepupu Dùng Cana chà lại sáng bóng ý mà
pepepupu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vâng, anh em ạ, câu chuyện tưởng như đã kết thúc với 1 đơn hàng cây ram mới cho con lap cùi của e thì ...

Sau một hồi lên mạng tìm hiểu thì e đã thử "tắm rửa" cho cây ram crucial cũ kia. Sau hai lần tắm táp cọ rửa, e nó tuy ko sáng bóng như mới, mình vẫn còn ít bớt nhưng đã có thể chạy lại như rồng

Như hình các b thấy là chai RP7 huyền thoại chuyên trị gỉ sét và 1 tờ khăn giấy ăn.
- E ko xịt trực tiếp lên chân ram mà cho ít nhớt vào cây kéo nhỏ (ae nên dùng chổi vs lap) vì e ko có chổi, rồi chét từng cái chân gỉ
- Sau e dùng khăn ăn lau sạch nhớt thừa vì sợ nó nhễu be bét ra board, đen hôi xấu ...
- Lần đầu e bỏ vào thì cu như ỷ ... Lần sau e thử cho thằng ram đu đưa vô ra ra vô vs cái khay, quất chục lần cho yên tâm ... và mở lên thì thành công!

Đấy là vài chia sẻ nho nhỏ cho ae mình ai có thể gặp phải trường hợp như e. Vì cũng ko định dùng hết date con lap 6 năm tuổi này nên e mới quyết định hồi sinh ram cũ ợ.

Mong ae tìm được điều gì đó hữu ích! Cuối tuần vv!
@pepepupu Nhiều khi RAM mới cũng phải vệ sinh chân RAM nữa bạn, mình bán RAM mà nhiều khi bị trả lại vì khách lắp 1 lần ko lên.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019