Thay thế modem Gpon của nhà mạng? Không quá khó
TACOMPUTER
3 năm trướcBình luận: 274Lượt xem: 177.660
Có bác nào test được khả năng chịu tải của GPON (nhà mạng cấp) nếu GPON chỉ làm convert quang sang PPPoE ko ạ? Giả thuyết là các thiết vị sau GPON chịu tải tốt.
Bridge thì modem chỉ là chuyển quang sang điện, ko liên quan tải
Mình đang sử mạng viettel muốn brigde con ZTE f606 thì fai lm sau
@TACOMPUTER cho mình hỏi cách 3 dễ vậy ko làm ? làm cách 2 để làm gì nhỉ 😆
@Duy Khánh BDF Nếu chỉ gia đình xài thì modem nhà mạng quá đủ. Viettel hiện có modem F60Y chuẩn AC
@TACOMPUTER Mình có F60Y nhưng tắt hết wifi rồi ! lan to mesh với 1 hệ mạng khác ! con modem để truyền thôi ! vì vậy mình mới thắc mắc cách 2 và cách 3 đó !
cách đó mình cũng setup tại công ty mình lan to wan - lan - lan - lan 😆 thấy cũng ổn
@TACOMPUTER Với cách 3, từ Gpon rồi qua cân bằng tải (TPLink tl-r480t+) sau đó sang con router wifi buffalo thì có hiệu quả hơn so với dồn hết các thiết bị kết nối vào con router wifi buffalo không bác?
@trai_lieu_giai Như mình nói ở trên, ít nhất modem nhà mạng chịu tải phần truyền internet qua các thiết bị khác. Tốt nhất kiếm con router ngon đặt phía sau modem nhà mạng là ổn
Mình cắm lan modem sang wan router rồi tắt dhcp modem, set ip tĩnh cho router. Vậy có giảm tải cho modem tốt hơn ko. Tks
@cao_boi 70 80% rùi
Sau khi lội comment của các bác thì em thấy nội dung thế này, vì ngoại đạo nên em cũng chưa rõ lắm
1. Thường mọi người thích chuyển con GPON của VNPT (Huawei 8045A) sang dạng Bridge Mode, sau đó cắm 1 router loại xin, setup để router quay PPPoE và phát wifi chịu tải, con GPON chỉ làm nhiệm vụ chuyển từ tín hiệu quang sang điện thôi.
2. Đơn giản sử dụng cho hộ gia đình ít người, ít thiết bị là mua 1 con router mới tốt (có khả năng phát sóng khỏe, chịu được tải lớn - Ram - chip tốt) kết nối từ cổng WAN của router mới tới cổng LAN của con Huawei 8045A, setup tắt chế độ phát Wifi trong còn Huawei 8045A đi, setup lớp mạng trên con Router mới khác đi và sử dụng wifi trên còn router này (nó sẽ cấp phát địa chỉ IP) và đây sẽ là thiết bị chịu tải chính, còn con Modern Huawei vẫn chịu tải nhưng ít hơn vì nó chỉ cấp phát địa chỉ cho duy nhất con Router. Đơn giản em hiểu được thế có đúng không ạ?
Em hiện tại có 1 số câu hỏi thắc mắc
_ Em đọc thì thấy 1 số chỗ ghi là chuyển con GPON sang làm converter, chỗ thì để làm Bridge mode, vậy nó có khác nhau gì không ạ?
_ Hiện tại em đã mua 1 con router Asus RT-AC1300UHP về, theo các bác nên làm theo cách nào ạ, nhà em thì chỉ có 6 người, mỗi người 1 điện thoại, em 1 laptop và 2 con tivi thôi ạ, nhà em thì 4 tầng, Moderm đang để ở tầng 1 khu vực cầu thang, hiện tại em có nên lắp đặt con router mới cạnh luôn không hay đặt lên tầng 2 ạ
_ Em có đọc ở trên thì với cách mua thêm router cắm WAN và setup DHCP cho router thì giảm tải moderm 70-80%, vậy nó có tận dụng được hết đường truyền mình đang sử dụng không ạ
Cảm ơn các bác vào tư vấn giúp em ^^
@tuanbkk51 - Converter là thiết bị hình dáng y như hop thuốc lá, bằng sắt. Modem GPON thì gọi là chuyển Bridge.
- Wifi thì cứ đặt vị trí nhiều người, sóng thiếu thì mua lắp thêm, đừng suy nghĩ sao cho nó phủ hết mà hãy nghĩ sao cho sử dụng hoàn hảo nhất.
- Làm theo cách mình nói cho dễ làm, GPON tắt DHCP, router mới bật DHCP và ko đc trùng lớp mạng gpon
@TACOMPUTER Bạng hướng dẫn mình tắt cái DHCP trong GPON được không, mình mới chỉ tắt cái phát wifi trong con Modern Huawei thôi 😁
@tuanbkk51 Mình là kỹ thuật dịch vụ, ko phải kỹ thuật helpdesk :d
Tầm tiền 500-1000k thì con nào phù hợp cho việc làm router chính, quay PPPoE nhỉ ?! Mình dùng VNPT

Thanks
hoangphi1650
Dùng con này quay PPPoe đi bác giá rẻ ngon. Cấu hình mạnh mẽ
@lê-thuận Uh đã mua con này xài cho nhà ông anh rồi. Bữa giờ thấy xài OK lắm. Ngon bổ rẻ !
@lê-thuận Con gì đây bạn ?
Hiện nay nhà mạng Viettel đang cho mượn lại router nào nhỉ. Mình hiện đang dùng con của Viettel cho mượn mấy năm trước là DASAN H646W nhưng cũng hay chập chờn. Không biết họ có hỗ trợ đổi router khác không nhỉ.
@duchaitp có, alo lên nói cái của em nó cứ chập chờn hoài, kêu nó hỗ trợ là được thôi.
@caffeinezzZ Ko biết cái mới hiện nay thường dùng hiệu gì nhỉ và ko biết chất lượng ra sao
@duchaitp Zte f606 608. Nhé
Chủ thread cho mình hỏi là: mình dung mạng FPT. Bây jo mình tính mua 1 con draytek 2912fn. Mình có nên giữ lại modem nhà mạng để làm bridge mode hay là mình cắm cáp quang vào con draytek xài luôn. Thanks
@mankichi0688 Mình thì thích để modem nhà mạng. Còn cấu hình trong nhà qua một lớp khác ở con DrayTek, phát wifi thì cứ để con md fpt nó lo vì dùng tốt. Còn lan chia port thì ưu tiên dùng con DrayTek.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019